[Funland] Breaking news: 6 người Việt tử vong tại Thái lan

my.eb

Xe điện
Em nghĩ không phải, thủ phạm nằm trong các mối quan hệ khác của Bà Chong.
Thủ phạm chỉ muốn đầu độc vc Bà Chong, các nạn nhân còn lại ngoài ý muốn.
Anh ơi, ông quốc tịch Mỹ và bà Chong ko phải vợ chồng đâu ạ. Có bà Phương 46 tuổi và ông 49 (tên gi em chưa tra lại) là vợ chồng thôi.
Khách sạn có sao thì cửa khóa từ ai cũng biết sập vào cái là khóa. Tuy nhiên nhân viên có thể dùng thẻ backup để mở ra được bất cứ lúc nào. Còn họ nói khóa trong ở đây để bên ngoài ko thể mở được là cái khóa dây xích móc chốt bên trong í ạ.
Thêm nữa là cái vụ nhân viên đề nghị pha trà cho khách, cái này cũng bình thường thôi ạ. Có sự cố thì mới dựa vào đó là yếu tố nghi vấn chứ ko có gì thì lại đánh giá đó là nét hiếu khách của nhân viên (em đã ở tình huống được đề nghị rồi).
Em phản biện tý nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Bigtits

Xe tăng
Theo em vụ này chả ảnh hưởng gì đến du lịch Thái cả vì không liên quan đến an ninh cho du lịch, ngược lại, Thái nên biến nguy thành cơ, tận dụng vụ này mà kiếm lời. Đại khái là CS Thái nên từ từ điều tra, leak từng tí thông tin một cho bà con vừa hóng vừa bình luận, càng nhiều view thì Thái càng có lợi.

Đại khái hàng ngày nhà chức trách Thái tổ chức họp báo ở hội trường lớn, cỡ như trung tâm hội nghị quốc gia ấy, bán vé đến nghe, truyền hình độc quyền, tranh thủ kiếm thêm từ quảng cáo thương hiệu, ... Đấy em nông dân chỉ nghĩ đến thế thôi, vấn đề là tùy xem trình dẫn dắt câu chuyện của Thái đến đâu. Nếu làm khéo có khi sự kiện kéo dài 1 tháng doanh thu chả kém WC.
Em đề xuất cụ ứng cử thứ trưởng du lịch Thái Lan =))

Xế Độp

Xe điện
Anh ơi, ông quốc tịch Mỹ và bà Chong ko phải vợ chồng đâu ạ. Có bà Phương 46 tuổi và ông 49 (tên gi em chưa tra lại) là vợ chồng thôi.
Khách sạn có sao thì cửa khóa từ ai cũng biết sập vào cái là khóa. Tuy nhiên nhân viên có thể dùng thẻ backup để mở ra được bất cứ lúc nào. Còn họ nói khóa trong ở đây để bên ngoài ko thể mở được là cái khóa dây xích móc chốt bên trong í ạ.
Thêm nữa là cái vụ nhân viên đề nghị pha trà cho khách, cái này cũng bình thường thôi ạ. Có sự cố thì mới dựa vào đó là yếu tố nghi vấn chứ ko có gì thì lại đánh giá đó là nét hiếu khách của nhân viên (em đã ở tình huống được đề nghị rồi).
Em phản biện tý nhé :D
Giả thiết làm conan mà, thì cứ giả thiết thôi :))
Anh mới ở đây từ 4-8/7, nói chung yên bình lắm cho đến khi đọc vụ này.

Nowherelands

Xe buýt
Cụ không hiểu Deposit bằng thẻ tín dụng là gì mà cứ chém gió như kinh nghiệm đầy mình, Khách sạn nào giữ thẻ tín dụng của cụ mà bất hợp pháp. Comment thiếu I-ốt không thể tả.
Giờ tôi mới đọc được còm này của cụ, hy vọng cụ đọc được còm tôi vừa trả lời cụ để nhận ra ai là người thiếu thứ như cụ nói.

congchi

Xe điện
cụ bảo Không phù hợp, là Không phù hợp với quy định nào? tướng cảnh sát Thái mà không biết quy định của nó sao?
Thì timeline đấy.
Chiều 16/7 phát hiện tử thi.
Khám nghiệm đến khuya 16/7
Sáng 17/7 Tướng CS lên công bố tự giết nhau, chất độc xianua
Chiều 17/7 Pháp y Thái mới kết luận chất độc vụ án.

Ở VN á, bắt quả tang của chỉ dám ghi "kim loại màu vàng", đợi phân kim xong mới dám nói vàng thật hay giả.

tratida

Xe container

sthd

Xe lăn
Thì timeline đấy.
Chiều 16/7 phát hiện tử thi.
Khám nghiệm đến khuya 16/7
Sáng 17/7 Tướng CS lên công bố tự giết nhau, chất độc xianua
Chiều 17/7 Pháp y Thái mới kết luận chất độc vụ án.

Ở VN á, bắt quả tang của chỉ dám ghi "kim loại màu vàng", đợi phân kim xong mới dám nói vàng thật hay giả.
cs Thái thử nhanh tại chỗ đã có kq là "chất cực độc như cyanua"
và họ chưa khẳng định, mà mới chỉ nói là "chắc chắn" thôi, họ nói đánh giá của họ, chưa phải là công bố kết luận điều tra

hung521707

Xe tải
và họ chưa khẳng định, mà mới chỉ nói là "chắc chắn" thôi, họ nói đánh giá của họ, chưa phải là công bố kết luận điều tra
chắc chắn thì là khẳng định rồi, nhưng đây là từ của mình, không biết dịch sang có chuẩn không

Hanoi1919

Xe tăng
Cụ lội lại còm xem tôi nói từ đầu như thế nào rồi hãy phán, thưa cụ tôi có 15 năm làm trong lĩnh vực du lịch khách sạn, từ ngày thanh toán thẻ ở VN còn phải xin số "mưa trần".
Bất hợp pháp hả cụ? Theo luật nc nào vậy ạ?
Em chưa làm ngành khách sạn ngày nào. Dạo này toàn đi nhà nghỉ 2 tiếng nên vào đưa cccd là xong, tiền phòng cũng đến lúc trả phòng mới cần thanh toán. Còn trước hay đi Hotel lớn thì phải trả đủ tiền phòng trước nó mới cho check in. Nhiều Hotel nó còn bắt trình đúng cái thẻ mà mình đã dùng để thanh toán tiền đặt phòng nó mới chịu. Deposit thì nó đòi thẻ, cả Hotel ở nc ngoài và mấy cái trong nc như Intercon, Seraton, Ma di ót…cũng đều bắt ký form và hỏi thẻ để Deposit. Ngại dùng thẻ thì nó bắt đặt tiền.
Cứ tưởng thông lệ chung của quốc tế nó vậy rồi, nay đc nghe cụ nói mới biết là vi phạm pháp luật. Em mà biết sớm thì em kiện chết cha chúng nó rồi.

congchi

Xe điện
Giờ e mới biết tiếng việt "chắc chắn" không có nghĩa khẳng định

Nowherelands

Xe buýt
Bất hợp pháp hả cụ? Theo luật nc nào vậy ạ?
Em chưa làm ngành khách sạn ngày nào. Dạo này toàn đi nhà nghỉ 2 tiếng nên vào đưa cccd là xong, tiền phòng cũng đến lúc trả phòng mới cần thanh toán. Còn trước hay đi Hotel lớn thì phải trả đủ tiền phòng trước nó mới cho check in. Nhiều Hotel nó còn bắt trình đúng cái thẻ mà mình đã dùng để thanh toán tiền đặt phòng nó mới chịu. Deposit thì nó đòi thẻ, cả Hotel ở nc ngoài và mấy cái trong nc như Intercon, Seraton, Ma di ót…cũng đều bắt ký form và hỏi thẻ để Deposit. Ngại dùng thẻ thì nó bắt đặt tiền.
Cứ tưởng thông lệ chung của quốc tế nó vậy rồi, nay đc nghe cụ nói mới biết là vi phạm pháp luật. Em mà biết sớm thì em kiện chết cha chúng nó rồi.
Cụ đọc lại bài cũ xem cụ viết cái gì.
Nếu họ yêu cầu cụ đặt cọc, cụ rút thẻ ra cho họ quẹt một khoản đặt cọc rồi trả lại thẻ cho cụ thì ok. Còn họ lấy thông tin thẻ hay giữ thẻ của cụ để đề phòng khi cụ bùng rồi lấy thẻ của cụ ra truy thu là sai, là bố láo.

teppia

Xe tăng
Bà Chong trước khi chết muốn mình xinh đẹp nên thuê nhân viên trang điểm. Anh nghệ sĩ trang điểm đã bị chết oan

dieuanhbk

Xe hơi
Chắc hẳn hôm trước đã đạt thỏa thuận đầu tư, trong đó có 2 người mới là chưa tham gia đầu tư khoản bv ngay từ đầu.
Hôm sau thì có động cơ gì để giết người nhỉ? khi họ đã quyết định cùng ăn trưa với nhau để bàn bạc công việc làm ăn tiếp. Phải chăng nếu Chong giết người thì bà ta bị bệnh tâm thần?
Bà Chong không thể bị bệnh tâm thần được. Việc dùng trà để mời nhóm 5 người uống trong vòng 5 phút là rất giỏi và phải có chủ ý, kế hoạch tỉ mỉ, quyết tâm cao. Nếu chậm hơn 5 phút là thấy có người ôm bụng và kế hoạch sẽ bị đổ bể.

Chẳng lẽ uống trà cũng như uống rượu. Một hai ba Zô - Một hai ba Zô - Một hai ba - Uống.

QAZ

Xe container
E chưa hiểu đoàn này đi Thái như đi chợ mà vẫn cần HDV nhỉ các cụ
Theo tôi hiểu, thì đây ko phải là hdv, mà là 1 dạng trợ lý chuyên sắp xếp các thủ tục như lấy vé mb, đặt phòng ks, làm visa v.v...
Nghề chính của họ vẫn là hdv, nhưng kiêm luôn các dịch vụ kia. Dạng công việc này là phổ biến trong giới làm du lịch.

httinh

Xe hơi
Có đoạn này mà cụ
Khaosod cho biết, theo lời khai của nhân viên phục vụ phòng, khi bước vào, họ chỉ thấy bà Sherine Chong. Khi nhân viên đề nghị pha trà, bà Sherine Chong đã từ chối và nói rằng sẽ tự mình làm. Nhân viên cũng lưu ý rằng vị khách này có vẻ khá căng thẳng và không cười, ngay cả khi nhân viên khen ngợi trang phục của bà.

Sau khi nhân viên phục vụ phòng rời đi lúc 13:57, không có ai ra hoặc vào phòng cho đến khi các thi thể được phát hiện lúc 16:30 ngày 16/7 khi nhân viên khách sạn tới kiểm tra phòng vì đã quá giờ trả phòng.
Chi tiết này chỉ nói lên việc nhân viên đưa trà và sau đó rời đi. Ai pha trà cũng không biết, trà có tẩm độc từ trước hay không cũng chưa biết. Rõ ràng không có bằng chứng gì về việc bà Chong bỏ thuốc. Cảnh sát chỉ suy đoán bà thiếu 2 vợ chồng kia 7 tỷ đồng rồi giết hại 5 người sau đó tự sát, đổ hết lỗi cho bà ấy. Ở đây mình không nói bà đó vô tội mà chỉ nói chứng cứ chưa đủ để kết luận. Diễn biến trong phòng chỉ có trời mới biết khi tất cả mọi người đã chết.