[Funland] Bphone 2017

kochino

Xe tăng
Năm 1988 nó qua được 30 năm rồi, ngày đó chưa có internet và thế giới nó chưa phẳng như bây giờ. Samsung giờ mà không ngon tương đương IP, không trợ giá, bán theo gói cước thì dân Hàn nó cúng dí mứt vào mua ngay. Mà sang Hàn giờ dân nó dùng IP đông đấy, giới trẻ thì 50/50 chứ không ít đâu.
Đã là câu chuyện công nghệ, thì đừng mang suy nghĩ của 30 năm trước áp vào 30 năm sau.
Vâng, nhưng kể ra mà VN có sản phầm công nghệ nào mà nổi nổi 1 tý thì cũng đáng tự hào chứ cụ nhỉ, mình không thích nó thì cũng ko nên dập nó cụ ạ. Chứ mang ra so sánh chi li từng tý, bới bèo ra bọ thì sản phẩm nào cũng có cả, chỉ đáng buồn những thứ đó lại chính là người Việt bới móc lẫn nhau. E thì e thấy phục a Quảng vì a ý dám làm đến tận BP2, E tưởng chừng như BP1 a ý đã chán rồi cơ. Kiểu như thế này ko biết a ý có còn sức để ra BP3 nữa ko, thế nên hỏi vì sao VN vẫn chưa sản xuất đc cái ô tô. Cái đt so với cái ô tô nó nhỏ tý và trong tầm tay và trí tuệ của người Việt có thể làm được mà bị dìm như thế thì.....

noomrm

Xe tải
Hóa ra thiết kế Bphone 2017 lại giống hệt một chiếc smartphone Việt khác giá 4 triệu, nhìn hình ảnh này là rõ

Thiết kế của Bphone 2017 năm nay có sự thay đổi lớn so với Bphone thế hệ đầu tiên. Tuy nhiên thiết kế này có vẻ như “vay mượn” từ khá nhiều các sản phẩm đã ra mắt.

Tại sự kiện ra mắt Bphone 2017, ngay từ những phút đầu tiên diễn ra chương trình, những hình ảnh đầu tiên về chiếc Bphone 2017 đã bắt đầu xuất hiện. Và khi buổi lễ ra mắt chuyển sang phần trải nghiệm thì chúng tôi đã có máy trên tay để trải nghiệm và đưa ra cảm nhận.

Lúc đó, tôi mới chợt nhớ đến chiếc điện thoại Vivas Lotus S3 LTE được VNPT Technology giới thiệu hồi cuối tháng 7. Và đến hôm nay tôi mới nhận ra 2 sự giống nhau đến kinh ngạc của hai Smartphone Việt này.

Được giới thiệu trước sản phẩm Bphone 2017 khoảng 10 ngày, sự kiện ra mắt điện thoại mới của VNPT Technology không có quy mô hoành tráng đồng thời cũng không nhận được sự quan tâm lớn từ cộng đồng yêu công nghệ. Và vì thế, có lẽ chúng ta đã gần như quên đi sự hiện diện của chiếc điện thoại này. Máy trang bị vi xử lý 8 nhân 1.3GHz, bộ nhớ trong 3GB RAM – 32GB ROM, pin 3000mAh, camera chính 13.0MP Auto-Focus, camera phụ 5.0MP. Vivas Lotus S3 LTE còn tích hợp nhiều ứng dụng độc quyền do chính VNPT Technology phát triển như Dịch vụ truyền hình theo yêu cầu TVoD, ứng dụng Call block, Chiêm cát hung, dịch vụ nghe radio trực tuyến IPRadio, kho ứng dụng VNPT Appstore…

Cả 2 sản phẩm đều có thiết kế mặt kính cong 2.5D hai mặt giống nhau.

Sự giống nhau còn đến từ phần khung viền, cách gia công khe thoát âm cho loa, vị trí đặt các dải ăng ten trên khung.

Chưa dừng lại ở đó mặt sau của 2 sản phẩm này cũng có nét tương đồng đến 90% từ camera đèn Flash kép cho đến vị trí logo, thông tin bên dưới.

Nếu che hết các phần logo trên cả 2 sản phẩm đi khi cầm 2 máy trên tay rất có thể bạn sẽ nghĩ hai chiếc máy này là một nếu không xem xét kỹ. Sự trùng hợp này thật tình cờ mà cũng thật ngẫu nhiên.

http://thoibao.today/paper/hoa-ra-thiet-ke-bphone-2017-lai-giong-het-mot-chiec-smartphone-viet-khac-gia-4-trieu-nhin-hinh-anh-nay-la-ro-2256942
Thg viết bài bị ngu. ĐT nào giờ kiểu dáng chả na ná nhau tnày, đột phá chắc chỉ có SS với viền màn hình quá khó để bắt chiếc

ngtocuong

Xe buýt
Năm 1988, Samsung ra mắt chiếc điện thoại đầu tiên, tất nhiên chất lượng thì... dở ẹc. Điện thoại khi đó có giá khoảng 5k USD một chiếc, bằng đúng GDP đầu người dân Hàn khi ấy một năm nhưng 99,99% người mua những chiếc Samsung đời đầu ấy lại là người Hàn. Nhẽ chúng nó ăn ... thay cơm để mua điện thoại?
So sánh với các đại ca trong ngành thời đấy, từ giá bán tới chất lượng sản phẩm, Samsung thua toàn diện.
25 năm sau, Samsung trở thành hãng sản xuất Smartphone lớn nhất thế giới, người Hàn tự hào vì điều đó.
Năm 2015, Bkav ra mắt chiếc Bphone đầu tiên, tất nhiên chất lượng cũng như... Samsung thời kỳ đầu. Giá Bphone khi ấy khoảng hơn 500 USD, bằng 1/4 thu nhập người dân Việt. Và 99.99% người ... chửi Bphone thời ấy cũng là người Việt, hehe. Hai năm ăn chửi sml, Bkav vẫn gắng gượng cho ra đời chiếc Bphone 2. Chiếc điện thoại mà theo họ, chứa đựng niềm tự hào dân tộc bằng camera 16MP có AI đầu tiên trên thế giới được viết bởi người Việt, dàn loa âm thanh chất lượng xuất sắc, hệ điều hành BOS được tùy chỉnh tối ưu bởi các kỹ sư của BKAV và đặc biệt là dòng chữ "Made in Vietnam" nằm dưới lớp kính cao cấp được đặt trang trọng ở mặt sau như khẳng định sản phẩm này chính tự người Việt làm ra.
Thế nhưng, Bkav dường như vẫn không thoát khỏi sự đố kị, vùi dập từ chính những con người mang cùng dòng máu với mình. Tộc người có bàn chân tõe ấy, họ ngày đêm yêu cây, yêu môi trường nhưng một chút tình yêu cho đồng bào mình thì chẳng thấy. Họ viện đủ mọi lý do chê bai Bphone 2 mặc dù chưa được cầm trên tay sản phẩm bao giờ, (nhẽ họ muốn chứng tỏ mình là người tiêu dùng thông minh?). Họ ghét, luôn mồm chống và muốn đánh nhau với Trung Quốc nhưng lại sẵn sàng mua Xiaomi hay Oppo bỏ qua điện thoại Việt? Họ luôn muốn có thương hiệu Việt xịn nhưng không thấy mua ủng hộ, nhẽ họ muốn nhà sản xuất bán cho Tây?
25 năm nữa, Bkav có phải là hãng sản xuất smartphone lớn nhất nhì thế giới hay không, điều đó không đoán được. Nhưng nếu thành công, chắc chắn bọn selfie bằng Bphone 7,8,9...n nhiều nhất sẽ là bọn chửi hăng nhất hôm nay.
Một dân tộc mà du lịch sạch không chọn, smartphone không chọn, họ chọn cây lúa và con cá và luôn mơ ước cái sổ hộ nghèo để sánh vai với cường quốc năm châu thì dân tộc đó quả thật rất... Kinh.
Dạ e chả rõ câu chuyện của Samsung dư lào, nhưng e biết cái năm 1988 thì trên thế giới sản xuất điện thoại di động hàng đầu chỉ có Nokia và Motorola.
Chả biết lúc sản xuất ra chiếc điện thoại đầu tiên, Samsung có lôi hàng của 2 hãng này ra so sánh rồi tuyên bố là tốt hơn 2 hãng này ko cụ ?

tica

Xe điện
Vâng, nhưng kể ra mà VN có sản phầm công nghệ nào mà nổi nổi 1 tý thì cũng đáng tự hào chứ cụ nhỉ, mình không thích nó thì cũng ko nên dập nó cụ ạ. Chứ mang ra so sánh chi li từng tý, bới bèo ra bọ thì sản phẩm nào cũng có cả, chỉ đáng buồn những thứ đó lại chính là người Việt bới móc lẫn nhau. E thì e thấy phục a Quảng vì a ý dám làm đến tận BP2, E tưởng chừng như BP1 a ý đã chán rồi cơ. Kiểu như thế này ko biết a ý có còn sức để ra BP3 nữa ko, thế nên hỏi vì sao VN vẫn chưa sản xuất đc cái ô tô. Cái đt so với cái ô tô nó nhỏ tý và trong tầm tay và trí tuệ của người Việt có thể làm được mà bị dìm như thế thì.....
Em đã từng cầm trên tay cái B1, dùng thử 1 ngày và xem các thông tin bên lề thì anh Quảng cũng không mất quá nhiều công cho cái B1 ngoài buổi ra mắt đâu. B2 chất lượng thế nào em chưa cầm nên không bàn, nhưng giá như hiện tại và ấn tượng không tốt về những thứ không trung thực ở B1 chắc chắn em không nghĩ đến mua.

bảo châu

Xe điện
Cảm ơn cụ, tối qua về, e cũng xem lại characters mà BPhone công bố. A Quảng có khá hơn khi đề rõ (Android Nougat 7). Nhưng e vẫn thấy gợn gợn vì 3 chữ cái BOS. Không rõ SamSung, LG , HTC hay Sony có tên gọi riêng cho Android của họ không (các hãng này được tuỳ chỉnh và authorized xịn của Google).
BOS chắc chỉ tuỳ biến giao diện như Touchwiz của samsung không nhỉ?
Hỗ trợ, nâng cấp phần mềm của nhà sản xuất sau này cho cái BOS như nào? chứ ko có nâng cấp, sửa lỗi sau này thì cũng vứt, cụ nhể.

kochino

Xe tăng
Em đã từng cầm trên tay cái B1, dùng thử 1 ngày và xem các thông tin bên lề thì anh Quảng cũng không mất quá nhiều công cho cái B1 ngoài buổi ra mắt đâu. B2 chất lượng thế nào em chưa cầm nên không bàn, nhưng giá như hiện tại và ấn tượng không tốt về những thứ không trung thực ở B1 chắc chắn em không nghĩ đến mua.
Vâng, bản thân e cũng đến showroom của B1 để xem và e cũng thấy nếu bỏ ra 13tr thì quá đắt, tuy nhiên e cũng trải nghiệm thì thấy nó ko đến nỗi quá tệ, sau lúc đó e nghĩ nó là cái đt đầu tiên và duy nhất của a Quảng sẽ làm, nhưng đến khi B2 ra thì e thấy thật sự phục a ý, giá thì cũng đã giảm đi ( dưới 10tr) kiểu dáng và độ hoàn thiện cũng tỉ mỉ hơn ( mới nhìn quá thì e đánh giá thế còn vẫn phải cầm máy thật mới biết được) lễ ra mắt cũng bớt nổ hơn, bớt ko thê tin được hơn.... như vậy ta thấy được tính cầu toàn và tâm huyết trong con người a ý rồi. Còn những thứ mà cụ nói ko trung thực thì e thấy về maketing thì hầu như hãng nào cũng nói vống lên và khen sản phẩm của mình là nhất thôi... Quảng cáo mà cụ. Nên dù có mua hay ko thì hôm ra mắt e cũng sẽ cố gắng ra tgdd để cầm thử nó xem ntn :D.

PLC

Xe tải
Em hằng ngày quạt mát Điện Cơ, quẹt diêm Thống Nhất, uống nước nóng phích Rạng Đông, thắp đèn Điên Quang, đi xe Thống Nhất, uống sữa Vinamilk... rồi nên mua hay không mua Bphone chắc cũng không ảnh hưởng lắm tới lòng yêu nước đâu hehe

linhkienxehoi

Xe điện
www.linhkienxehoi.com - Mua bán xe hơi cũ mới miễn
Website
www.linhkienxehoi.com
Để bán đc giá tầm 10tr bọn apple, Ss... Nó xây dựng thương hiệu cả thế kỷ, chất lượng sp đã đc khẳng định. Bphone đã làm đc gì mà định giá cao thế trong khi cấu hình đấy chỉ tầm 4-6tr như xiaomi, oppo....

namvu

Xe đạp
Ủng hộ người Việt, nhưng thuyết trình chán quá các cụ các mợ ạ

phuoc050880

Xe tải
Giá khoảng 5 củ thì em nghĩ sẽ tiêu thụ được. Còn với giá này Chất nhưng mà Chát

tica

Xe điện
Vâng, bản thân e cũng đến showroom của B1 để xem và e cũng thấy nếu bỏ ra 13tr thì quá đắt, tuy nhiên e cũng trải nghiệm thì thấy nó ko đến nỗi quá tệ, sau lúc đó e nghĩ nó là cái đt đầu tiên và duy nhất của a Quảng sẽ làm, nhưng đến khi B2 ra thì e thấy thật sự phục a ý, giá thì cũng đã giảm đi ( dưới 10tr) kiểu dáng và độ hoàn thiện cũng tỉ mỉ hơn ( mới nhìn quá thì e đánh giá thế còn vẫn phải cầm máy thật mới biết được) lễ ra mắt cũng bớt nổ hơn, bớt ko thê tin được hơn.... như vậy ta thấy được tính cầu toàn và tâm huyết trong con người a ý rồi. Còn những thứ mà cụ nói ko trung thực thì e thấy về maketing thì hầu như hãng nào cũng nói vống lên và khen sản phẩm của mình là nhất thôi... Quảng cáo mà cụ. Nên dù có mua hay ko thì hôm ra mắt e cũng sẽ cố gắng ra tgdd để cầm thử nó xem ntn :D.
Cụ cầm lúc ở showroom thì phần mềm nó đã được chỉnh sửa nhiều rồi, em mượn bản trong đợt giao hàng đầu tiên. Em không nói phần không trung thực về Marketing, mà chuyện nhà xưởng có sau khi giao hàng và đặc biệt cái phần mà: Họ và tên được dịch thành Tên đầu, tên cuối. Là 1 người Việt, em không tin ai có câu từ như thế, đặc biệt với người làm phần mềm như anh Quảng, cái form ấy quá quen thuộc.
Nên em đánh giá là B1 ngoài cái sự kiện ra mắt tốn kém ra, anh ấy cũng chẳng đầu tư nhiều đâu.

haihoi1289

Xe hơi
10 tr ko có gì nổi bật so với thị trường

hello_111

Xe tải
Website
thietbidayhoc.edu.vn
Em có tham gia buổi ra mắt và trải nghiệm thử Bphone. Em thấy:
- Với VN mình buổi ra mắt như vậy cũng ổn (có thêm Phó chủ tịch Qualcomm và TGĐ TGDĐ phát biểu)
- Trải nghiệm thử: thấy thiết kế bên ngoài cũng được, máy cầm nhẹ, chạy mượt, âm thanh tốt, máy ảnh chụp đẹp hơn IP7 củ em (Cảm nhận của em). Tuy nhiên khi chạy vào các ứng dụng có vẻ hơi chậm k biết do wifi hay do máy. Còn điểm nữa em thấy khi chụp ảnh xử lý hơi chậm.
Chụp ảnh xử lý chậm đích thị "CHẤT" cua tủng ợ

friendship2k

Xe buýt
Cái điện thoại cầm tay là vật dụng quen thuộc hiện nay nên ai thích gì thì dùng nấy thôi. Chả sang chảnh gì đâu.
Nhà cháu không dìm hàng nhưng bán hàng mà lại mang lòng yêu nước vào thì đi kêu gọi từ thiện cho nhanh.
Còn hàng này mà nói là Việt Nam làm thì cháu xin đi bằng đầu. Nên thẳng thắn là cái gì thuê, cái gì làm, cái gì mua có sẵn. Và như vậy thì giá này khó bán.

ngu ngơ

Xe điện
Cụ như trên trời rơi xuống :D Năm 2001 em đi Phúc Kiến mua linh kiện dời về thuê lắp 2210, 3210 cũng bảo hành 1 tháng nhé. Thế gọi là dám nghĩ, dám làm :)) Điện thoại như Bphone chỉ cần qua cửa khẩu khu vực Lạng Sơn đầy thằng TQ nhận làm, thích tùy biến cũng có luôn.

murakami

Xe đạp
nghe đầu cũng có ý định lấn ra sân chơi quốc tế nữa đấy các cụ mợ

vandinh

Xe container
Em cũng đồng ý với cụ. Cái B2 về tổng thể hơn hẳn B1 và anh Q cũng bớt nổ hơn. Còn từ "chất" là anh ấy cũng chỉ muốn tạo điểm nhấn cho SP mới. Còn chất thật hay k thì phải dùng mới biết được. Mà muốn biết chất thật cũng phải mất 2-3 năm.