Bowling ???

Noel

Xe đạp
Chài! giờ em mới biết có cái thớt này.
@:Cụ Thangws (có lẽ iem với cụ biết nhau cũng nên:69:, em chơi Bowling từ năm 2002 đến nay, trước em toàn chơi bên For, biết cả Rockky, Phillip,... trên đó, sau này chuyển sang tập và chơi ở StarBowl).
Em xin bổ xung thêm là bây giờ kỹ thuật chơi Bowling ngoài đánh Hook và Spiner còn có thêm 1 kiểu đánh nữa là đánh bằng 2 tay( Vô dịch TG 2007- người Australia), kiểu đánh này tốc độ bóng và độ xoáy gấp 2 lần so với đánh hook-Classic:ohmy:.
Em thì đánh bóng Spiner, điểm trung bình của em là 200đ, game cao nhất của em là 279đ, bác nào có nhu cầu đánh độ thì tối t2 đến t6 lên Starbowl gặp em( em hay đánh ở lane 7,8 hoặc 9,10 ạ):6:
Bác nói thế này chắc tuyển HN rồi. Bóng Spiner và từ Fortuna chuyển sang Starbowl thì chắc bác tên Bình ở Tuyển HN. Bác dân chuyên nên chấp anh em 30 điểm thì anh em mới dám nhận chứ bác nói thế quá bảo đừng đến không bác đập chết ăn thị.:77:

kenu97

Xe container
Ôi thôi chết, chào kụ ạ.
Khiếp, thằng cha nào mà nó ném bowling bằng cả hai tay nhỉ, em phải nghiên cứu vụ này. Mà nó xoáy gấp 2 lần hook-classic thì văng bố nó sang lane bên cạnh chứ chơi à?
Nó ôm bóng trong lòng, 2 ngón tay giữa và áp úp cho vào lỗ còn ngón cái để ngoài, bóng cuộn trong lòng, khi ném ra khuỷu tay vẫn cong lắm. Vì nó vuốt như thế nên xoáy kinh khủng.
Trước em ở bên Sing gặp 1 chú ném kiểu thế này rồi, bt nó ném tay phải, nếu còn sót pin bên phải thì nó sẽ đổi tay ném bằng tay trái xoáy vào để đổ nốt pin bên phải :77:

Bác nói thế này chắc tuyển HN rồi. Bóng Spiner và từ Fortuna chuyển sang Starbowl thì chắc bác tên Bình ở Tuyển HN. Bác dân chuyên nên chấp anh em 30 điểm thì anh em mới dám nhận chứ bác nói thế quá bảo đừng đến không bác đập chết ăn thị.:77:
Thế thì bác vẫn ngon lành cành đào hơn em, bác ấy chấp bác 30 điểm còn bác chấp em thêm 30 đ nữa nhé :D

Vụ cái sàn ở Mỹ Đình thế nào rồi các bác ơi, Chiều Thứ 7 tới ngày mùng 6/9/2008 này tụ tập giao lưu cái nhỉ :6::6:

Hyundai-motoR

Xe tăng
Nó ôm bóng trong lòng, 2 ngón tay giữa và áp úp cho vào lỗ còn ngón cái để ngoài, bóng cuộn trong lòng, khi ném ra khuỷu tay vẫn cong lắm. Vì nó vuốt như thế nên xoáy kinh khủng.
Trước em ở bên Sing gặp 1 chú ném kiểu thế này rồi, bt nó ném tay phải, nếu còn sót pin bên phải thì nó sẽ đổi tay ném bằng tay trái xoáy vào để đổ nốt pin bên phải :77:

Thế thì bác vẫn ngon lành cành đào hơn em, bác ấy chấp bác 30 điểm còn bác chấp em thêm 30 đ nữa nhé :D

Vụ cái sàn ở Mỹ Đình thế nào rồi các bác ơi, Chiều Thứ 7 tới ngày mùng 6/9/2008 này tụ tập giao lưu cái nhỉ :6::6:
tb 200 thì cụ chấp em thêm 30 điểm nữa so với cụ Nu nhé. cũng có lần em rùa gần 300 point nhưng tb thì chỉ 120 thui:102:

midnightvn

Xe đạp
Ôi thôi chết, chào kụ ạ.

Tình hình là vụ offline bowling mãi chưa thành, các kụ các bác bận quá. Kụ vẫn chơi đều à, hôm nào rảnh em qua gặp kụ trước nhá. Kụ PM cho em cái số dây thép đê. Điểm trung bình của kụ 200 lên cá độ có mà em đứt phừn phựt.

Khiếp, thằng cha nào mà nó ném bowling bằng cả hai tay nhỉ, em phải nghiên cứu vụ này. Mà nó xoáy gấp 2 lần hook-classic thì văng bố nó sang lane bên cạnh chứ chơi à? E bây h đi chơi lại chắc phải tìm mua bóng, kụ vẫn chơi đều có biết tình hình giá cả thị trường: Bóng, giày, găng sắt giờ sao ko, biết chỉ em với để em gom thóc em đi liém bâu lin lại.
Tình hình là chơi Bowling ở HN chỉ còn Starbowl là chơi được thôi, em kô biết ở Mỹ Đình có sàn Bowling nhưng em nghĩ chắc chắn chơi kô bằng ở Starbowl đâu, trên Pakson cung kô có sàn Bowling nào cả, nghe Rocky nói là sang năm 2009 HN sẽ có thêm 2 sàn Bowling nữa do Nhật và Hàn đầu tư hi vọng là sẽ ngon.
Thằng đánh = 2 tay tên là Jason Belmote người Autralia( bác lên Gu gờ sớt là thấy), bóng của nó chỉ khoan 2 lỗ Lip thôi, kô có lỗ ngón cái, khi đánh nó cầm bóng= 2 tay chạy lấy đà rồi ném, xem đường bóng của nó em chán chẳng muốn đánh nữa. Trận CK "Wold TenPin Champion Ship" năm 2007 nó lấy Perfect Game(300P) thì đỡ thế éo nào được:'(
Giá cả, thì vô vàn lắm bác ợ, nếu bác mua để chơi bình thường thì tất cả khoảng 400$ thôi( Bóng gần 200$+giày 70$+ găng 70$+túi 70$), còn Pro như bọn Mỹ thì kô tính được đâu ợ( 1 quả bóng mình đánh 1 năm, còn bọn nó khoảng 2 tháng là vứt thậm chí đánh xong 1 giải là bỏ:77:)
Em tối nào cũng tập từ Thứ 2 đến Thứ 6, bọn em chỉ tập ở lane 7,8,9,10 thôi ợ, ra đó cụ thấy ai gầy gầy, đánh lởm nhất trong đó là iem đấy ợ.

Chỉnh sửa cuối:

thangws

Xe tải
Website
www.avantdg.vn
Oái,

Trên kia lại có kụ NOEL cao thủ ẩn dật à?

Kụ chấp em 50 điểm nhá kụ Mít Lai. Hì hì, kụ sướng thật, e ứ có thời gian mà đi ném thường xuyên giống kụ. Để ngơi việc cái là em lọ mọ đi nghiên cứu ném lại. Trên Sớ ta bâu vẫn còn cái shop bán bóng chứ kụ Mít Lai.

Kụ NU dạo này lượn đâu ghế thế, mãi mới thấy quay lại đây. Kụ có kế hoạch gì ko đới?

midnightvn

Xe đạp
Oái,

Trên kia lại có kụ NOEL cao thủ ẩn dật à?

Kụ chấp em 50 điểm nhá kụ Mít Lai. Hì hì, kụ sướng thật, e ứ có thời gian mà đi ném thường xuyên giống kụ. Để ngơi việc cái là em lọ mọ đi nghiên cứu ném lại. Trên Sớ ta bâu vẫn còn cái shop bán bóng chứ kụ Mít Lai.

Kụ NU dạo này lượn đâu ghế thế, mãi mới thấy quay lại đây. Kụ có kế hoạch gì ko đới?
Thực ra ngày nào cũng tập, cũng đánh nhiều mà không có giải đấu nào to to để cọ sát hay học hỏi thì cũng chán lắm cụ ạ:(. Khi nào rảnh rỗi cụ cứ lên chơi cho vui, trên đó vẫn còn ProShop bán bóng, túi và giày cụ ợ, cũng có cả thợ khoan bóng nữa.

hacmieu_1407

Đi bộ
thế thì bác phải đi tập thể hình đi thôi, chứ khỏe thế thì chết
mà bác hay chơi ở đâu???

Stephenchow

Xe tăng
Hix hix, nghe đến bowling mà em vẫn còn xốn xang.

Hiện giờ ở Hà Nội theo em ko nhầm thì còn mỗi Starbowl ở Kim Liên còn bowling thôi các kụ, dẹp hết rùi. Fortuna năm trước cũng dẹp nốt, em gửi bóng và giày trong tủ trên đó mất luôn.

Hy vọng là sắp có thêm 1 cái trên Parkson, vì em thấy format của Parkson là có đới.

Có tí hiểu biết về môn này em xin trình bày:
- Bowling được coi là môn thể thao có tính chất cá nhân nhất trong các môn thể thao. Nà sao, tức là dụng cụ chơi của thằng nào thì thằng đấy dùng, vứt ra ngoài đường cũng ít mất, vì không vừa với nhưng thằng còn lại.

- Dụng cụ chơi thường gồm:
+ Bóng ném strike (có độ văng, phá lớn). Dùng để ném lần đầu khi còn đủ 10 Pin, bóng nặng hơn, có độ phá lớn.
+ Bóng ném spare (nhẹ hơn, có độ ổn định và chính xác). Dùng để ném lần 2, sau khi ứ được strike. Bóng nhẹ hơn để tiết kiệm sức, cần sự chính xác.
Cả hai thằng bóng này, thì người chơi phải đo chiều dài gang tay, do chiều dài ngón tay và chu vi ngón tay để khoan lỗ. tùy theo cách ném mà cách khoan có những phương pháp tính khác nhau. Khoan chéo tâm, hoặc khoan thẳng tâm.
+ Găng sắt giúp người chơi dịnh hình cổ tay khi ném, đặc biệt là người ném xoáy hook (hay ném xoáy hình quả chuối)
+ Giày đặc chủng, có phần đế làm bằng da, gần như ko có ma sát, nhưng gót bằng cao su. Khi người chơi dậm gót xuống sàn thì sẽ là phanh luôn.
+ Tất nhiên ngoài ra còn một vài đồ lỉnh kỉnh khác: Túi bóng, Bột chống ma sát cho tay, khăn lau mồ hôi, băng dính đặc chủng (chống rộp tay), cờ lê đặc chủng để vặn găng tay sắt, khăn lau bóng, ...

- Cách ném, về cơ bản có 3 cách ném bowling:
+ Ném nghiệp dư: chọn bóng vừa tay, thảy vào lane, có gắng cho nó đi thẳng. Đổ càng nhiều càng sướng.
+ Ném xoáy hook: (ném quả chuối ợ). Đây là cách ném phổ biến nhất hiện giờ, bóng xoáy đi hình vòng cung, đập vào mép trong của PIN1, tại vị trí này thì xác suất strike (đổ cả 10 pin) là cao nhất. Bóng sẽ đi xuyên qua tam giác pin. Các kụ mà ném xoáy hook này khi ném cần cổ tay phải khỏe, có độ chính xác cao, thế nên hầu như là dùng găng tay sắt khi ném hook.
+ Ném xoáy spinder: cũng xoáy, nhưng bóng nó lại đi thẳng, xoáy ngang dọc đường đi, bóng sẽ được ném với chính giữa Pin1, chính vì lực li tâm của độ xoáy ngang làm cho các pin văng đi và gạt vào nhau tạo nên strike.

Tại các giải thi đấu chính thức, luật yêu cầu, bóng va vào pin phải có xoáy, vì vậy các kụ sẽ ko bao h thấy TV chiếu giải bowling mà có đồng chí ném thẳng băng vào pin.

- Lane & Pin:
Thường thì có 2 loại lane bowling theo 2 chuẩn khác nhau, dựa trên chất liệu tạo nên. 1. la` lane bằng gỗ (cosmos, fortuna) Thường do hãng AMF sản xuất) Sàn gỗ hạn chế tốc độ bóng, bóng ăn xoáy nhiều hơn. Đổi lại trên sàn gỗ thường sử dụng PIN nhẹ và văng hơn 2. là lane trải nhựa composit (starbowl. Hãng Brunswich là đỉnh) Sàn nhựa tốc độ bóng cao hơn, bóng không ăn xoáy và PIN là loại thường, ko văng, các kụ thấy giống te lít không. Thế cho nên cũng có 2 hệ thống giải bowling dựa trên 2 loại sàn khác nhau.

Khi thi đấu, mỗi cặp thi đấu sẽ thi đấu trên 1 cặp lane, ném hoán đổi với nhau. Ko như các kụ bỏ tiền ra chơi chỉ đc ném trên mỗi 1 lane cho đến khi hết xiền. Lane sẽ được trải dầu trơn từ điểm ném cho đến cách PIN số 1 40 feet thì phải (e đếch nhớ lắm), vì vậy khi ném bóng, thường thì khi bóng vào gần Pin 1, bóng mới bắt xoáy vào sàn, và chuyển hướng đột ngột, tạo góc nghiêng hơn khi va vào tam giác pin.

Nói chung cái môn này tưởng là nhẹ nhàng nhưng mệt phết. Ném liền 4 game thì các kụ ướt hết mông. Sau khi chơi thời gian dài, cấu trúc cơ thể các cụ sẽ bị lệch nặng nề. Từ ngón tay trở đi nhá.

Hợ, em hết pin roài các kụ. Sơ sơ, các kụ xem có gì sai đừng trách mắng em!
Cám ơn bác ! Em chơi môn này mãi mà bây giờ mới được đọc 1 bài nghiên cứu kỹ như vầy! Thank bác lần nữa (b) hôm nào mời bác cốc bia!

Stephenchow

Xe tăng
Chài! giờ em mới biết có cái thớt này.
@:Cụ Thangws (có lẽ iem với cụ biết nhau cũng nên:69:, em chơi Bowling từ năm 2002 đến nay, trước em toàn chơi bên For, biết cả Rockky, Phillip,... trên đó, sau này chuyển sang tập và chơi ở StarBowl).
Em xin bổ xung thêm là bây giờ kỹ thuật chơi Bowling ngoài đánh Hook và Spiner còn có thêm 1 kiểu đánh nữa là đánh bằng 2 tay( Vô dịch TG 2007- người Australia), kiểu đánh này tốc độ bóng và độ xoáy gấp 2 lần so với đánh hook-Classic:ohmy:.
Em thì đánh bóng Spiner, điểm trung bình của em là 200đ, game cao nhất của em là 279đ, bác nào có nhu cầu đánh độ thì tối t2 đến t6 lên Starbowl gặp em( em hay đánh ở lane 7,8 hoặc 9,10 ạ):6:
Thằng ku nào nói to thế nhở? :70:
Thứ 6 a đến toàn thấy chú té mất !

Chỉnh sửa cuối:

Noel

Xe đạp
Handicap +30 điểm nhé. đùng có chạy đấy nhé 2 ku kia:21:

thangws

Xe tải
Website
www.avantdg.vn
Thưa Các Kụ

Em Với Kụ Nu đã Làm Quả Hẹn Hò Lãng Mạn ở Starbowl Chiều Thứ 7 Này.

Khoảng 3h Chiều, Cụ Nào Lên được Thì Cứ Lên ạ. Kụ nào lên được PM cho em hoặc kụ NU số dây thép, tiện cho việc điểm danh ợ

mobell

Đi bộ
em quen chơi môn này trên dtdd cũng hay hay các cụ ạ. hì hì
:21:

midnightvn

Xe đạp
Thằng ku nào nói to thế nhở? :70:
Thứ 6 a đến toàn thấy chú té mất !
Dạ thưa, thằng ku này vớ vẩn ý mà. tối t6(tối nay) kụ nên đó cứ ra lane 7,8,9,10 là biết ai thôi mà. Kụ cho cháu biết kụ hay chơi vào t.g nao và ở lane nào thì em biết kụ là ai đánh hay dư thế nào thôi mờ.

Chỉnh sửa cuối:

thangws

Xe tải
Website
www.avantdg.vn
Dạ thưa, thằng ku này vớ vẩn ý mà. tối t6(tối nay) kụ nên đó cứ ra lane 7,8,9,10 là biết ai thôi mà. Kụ cho cháu biết kụ hay chơi vào t.g nao và ở lane nào thì em biết kụ là ai đánh hay dư thế nào thôi mờ.
Kụ MÍT LAI thấy ló mẹt mà chẳng con fơm nhờ?

Chiều mai kụ off tí cho vui đê

midnightvn

Xe đạp
Kụ MÍT LAI thấy ló mẹt mà chẳng con fơm nhờ?

Chiều mai kụ off tí cho vui đê
Ngày mai thì hơi khó rồi kụ ơi, T7, CN nào bọn em cũng hẹn nhau tụ tập chơi bi-a ở X9 rồi, nếu về sớm được em sẽ qua đó thăm các kụ, các tối T2 đến T6 nếu kụ rỗi thì nên đó chơi đi, anh em gặp nhau (b) (em chỉ chơi ở 2 cặp Lane 7,8 hoặc 9,10 thôi), đặc biệt là tối T2 có thi đấu giải đấy các kụ( mỗi người đóng 150K đánh 6 game, người mới tham gia sẽ được+20đ/game).

B&O

Xe tăng
Ngày mai thì hơi khó rồi kụ ơi, T7, CN nào bọn em cũng hẹn nhau tụ tập chơi bi-a ở X9 rồi, nếu về sớm được em sẽ qua đó thăm các kụ, các tối T2 đến T6 nếu kụ rỗi thì nên đó chơi đi, anh em gặp nhau (b) (em chỉ chơi ở 2 cặp Lane 7,8 hoặc 9,10 thôi), đặc biệt là tối T2 có thi đấu giải đấy các kụ( mỗi người đóng 150K đánh 6 game, người mới tham gia sẽ được+20đ/game).
Cụ tham gia hội bi a cỏ của bọn em cho em mở mang cái mắt cái nhá :6:

midnightvn

Xe đạp
"Anh" Sờ Tép Chao ơi, tối nay "anh" có lên đó chơi kô đới*-), báo cáo "anh" là tối nay "chú" vừa chơi đến 10h30 ở đó mới về nếu "anh" lên đó "anh" cho "chú" biết "anh" chơi ở lane số mấy ạ?