[Funland] Bớt Tham Sân Si để lưu giữ Bình An

phohien035

Xe buýt
Nhiều người cho rằng: Tham sân si là phải làm hùng hục, kiếm tiền đủ mọi cách, đấu đá để lên quan ... Nhưng có khi chỉ cần thích ăn bằng được một thứ gì đó, lùng sục mua bằng được một món đồ gì đó, suốt ngày lo nghĩ đến bệnh tật dù chưa đến mức, hay để ý người khác ... cũng là một dngj tham sân si rồi. Tích tiểu thành đại, lâu ngày cũng biến con người ta trở nên khó tính, lệ thuộc vào nhu cầu, sở thích của bản thân

Đọc cũng thấy hay nhưng quan điểm là chít rùi mới ngộ ra được thía.
Vậy nên khi chưa chết em vẫn phải có chút tham, sân, si chứ. Ko lấy gì ăn?
Có chăng sẽ giảm bớt mắc độ tham, sân, si đi một chút thôi :D
Thì toàn thế, chết rồi không cạnh tranh được với ai nên mới khuyên người ta thế đấy cụ :)). Theo em thì cụ không nên bỏ, cũng không nên bớt làm gì, có chăng thì chúng ta đừng đạp lên pháp luật và tình thương mà sống là được rồi.

Kurumasuki

Xe container
Bọn đa cấp nó lại chửi cho sml ý

Matizcoi

Xe cút kít
Lúc nào cũng mang cái kiếp sau ra rung dọa, em trên zăng zưới zép, kiếp này chỉ mong là tỉ phú cóc cần mét đất nào chôn, sau bỏ tiền đốt xác vác lên sao hỏa chôn kakaka .... tỉnh cả ngủ =))

butchikim

Xe ba gác
Bớt phần nào thôi, bỏ được khi không còn gì ;))

phamhungbs

Xe điện
Ông hay trích dẫn lời hay ý đẹp ở trên kia là hiện hồn của ông ngày xưa ý nhỉ. Không biết thế nào chứ nhiều vị cạo dầu hoặc thuyết giảng lời kinh, nhưng cũng sa lầy vào chính những định nghĩa tham sân si của họ. Việc dùng thủ pháp hù dọa, dẫn dắt và tham chiếu đến các hiện tượng đã rồi và suy đoán là những chiêu trò của đám này.

wind_nol0v3

Xe điện
Ông hay trích dẫn lời hay ý đẹp ở trên kia là hiện hồn của ông ngày xưa ý nhỉ. Không biết thế nào chứ nhiều vị cạo dầu hoặc thuyết giảng lời kinh, nhưng cũng sa lầy vào chính những định nghĩa tham sân si của họ. Việc dùng thủ pháp hù dọa, dẫn dắt và tham chiếu đến các hiện tượng đã rồi và suy đoán là những chiêu trò của đám này.
Mở thớt này mà k ai còm hay ai xem cũng bực lắm chớ

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Ơ, em thấy chết là tan biến vào cát bụi chả còn gì. Ai cũng chỉ sống 1 lần và chết 1 lần. Vì thế khi sống thì mình càng phải sân si, càng phải phấn đấu, càng phải bon chen, càng phải hưởng thụ, càng phải trải nghiệm cho bõ 1 lần sống chứ ạ?
Ngoài ra còn phải để lại cái gì đó cho con cháu mình cũng được đầy đủ, sung sướng, hưởng thụ như mình. Thế chẳng phải cuộc sống của mình càng ý nghĩa hơn sao :D

Chứ sống làng nhàng để chờ chết thì có phải phí hoài cơ hội được 1 lần sống không? Cũng chả để lại được gì, để con cháu phải khổ sở vất vả kiếm miếng ăn thì có phải là 1 cuộc đời vô nghĩa không ? :D

Chỉnh sửa cuối:
Em nói khí ko phải chứ, ta dù có tốt khi chết đi mấy chục năm sau người thương ta hay kẻ ghét ta cũng quên ta thôi mà :))
Vậy TA chả bít dư lào nữa :(

HI_CLASS

Xe điện
K tham sân si thì k phải con ng. Mà k có 3 thứ này thì xã hội cũng chả phát triển dc như ngày nay. Vdu ngày xưa ông quý tộc nào một bước lên xe ngựa, thấy sướng lắm rồi nếu k nghĩ ra làm 1 cái xe ko cần ngựa kéo, người khênh thì lagm sao có oto, máy bay như bây h...

Keanhu

Xe đạp
Ơ, em thấy chết là tan biến vào cát bụi chả còn gì. Ai cũng chỉ sống 1 lần và chết 1 lần. Vì thế khi sống thì mình càng phải sân si, càng phải phấn đấu, càng phải bon chen, càng phải hưởng thụ, càng phải trải nghiệm cho bõ 1 lần sống chứ ạ?
Ngoài ra còn phải để lại cái gì đó cho con cháu mình cũng được đầy đủ, sung sướng, hưởng thụ như mình. Thế chẳng phải cuộc sống của mình càng ý nghĩa hơn sao :D

Chứ sống làng nhàng để chờ chết thì có phải phí hoài cơ hội được 1 lần sống không? Cũng chả để lại được gì, để con cháu phải khổ sở vất vả kiếm miếng ăn thì có phải là 1 cuộc đời vô nghĩa không ? :D
Vâng, bác nói cũng có đúng ạ. Tham, sân, si, lục đạo luân hồi... chỉ dành cho ai tin thôi ạ. Còn rất nhiều tôn giáo, đạo lý trên trái đất này. Chỉ mong ai cũng hành thiện thôi là cuộc sống đã tốt đẹp hơn rồi.

thngaylangthang

Xe ngựa
Em trẻ nên còn tham lắm, lúc nào cũng muốn có dì mới để ...

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Thế giới này mà không có tham sân si (tất nhiên là vừa đủ) thì chắc vẫn là những bộ tộc trong các hang đá.

HTlangtu

Xe điện
các quan điểm của phái duy tâm, mình tham khảo thôi
Cũng là hữu ich nếu mình theo, như kiểu tín đồ
Còn thực tế xã hội phát triển vận động và văn minh đến như ngày hôm nay thì phải theo hướng duy vật biện chứng, khoa học kỹ thuật cũng phát triển theo hướng đó.
Chứ cứ theo tôn giáo mà vận hành XH thì giờ vẫn nguyên thủy, chả ai có động lực làm gì
Nên nó chỉ là nền tảng bổ sung cho đạo đức xã hội, lấp đầy những chỗ mà pháp luật còn trống, hoặc không có chế tài

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Sao người âm tâm tư này lại chôn, cũng sân si chiếm mẹ nó 1m2 đất với người sống rồi ;))

ah99x6

Xe điện
Chết rồi thì im mịa ló đi còn kêu ca gì nữa! Haizzz

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Vâng, bác nói cũng có đúng ạ. Tham, sân, si, lục đạo luân hồi... chỉ dành cho ai tin thôi ạ. Còn rất nhiều tôn giáo, đạo lý trên trái đất này. Chỉ mong ai cũng hành thiện thôi là cuộc sống đã tốt đẹp hơn rồi.
Vấn đề là những khái niệm như hành thiện, cuộc sống tốt đẹp v.v... nó lại khác nhau tùy vào góc nhìn của từng người. Ví dụ như cụ tin vào lục đạo luân hồi nên dành thời gian để tu tập, hành thiền, tìm cách tránh xa tham sân si, tìm cách không để những ham muốn trần tục làm cho mình đau khổ. Và như thế cụ coi là hành thiện, cuộc sống như thế cụ coi là tốt đẹp.
Nhưng nhìn từ góc nhìn của vợ con cụ thì cụ là 1 người chồng lười nhác, không có chí tiến thủ, vô trách nhiệm với gia đình, để vợ con đói khổ, nheo nhóc. Như vậy với họ cụ đang hành ác chứ không phải hành thiện, và cuộc sống của họ là tồi tệ chứ không phải tốt đẹp.