[Funland] Bonsai-Thú chơi không đợi tuổi.

rgbhis

Xe tăng
Một trong những chỗ khó nhất của chơi bonsai là thu nhỏ đúng tỷ lệ. Ví dụ: cây si 20 năm tuổi trong chậu bonsai (A) có chiều cao, đường kính = 1/10 cây si 20 năm tuổi trồng ngoài vườn (B), thì lá cây A cũng phải nhỏ hơn lá cây B (ko được đúng tỷ lệ 1/10, thì cũng phải 1/3 1/4 ...). Chứ nhìn cái cây bé mà lá to thì khá điêu. Dân Nhật đất chật nên chơi bonsai theo đúng theo nghĩa là thu nhỏ vũ trụ lại (như kiểu chơi mô hình tỷ lệ ý). Dân mình thì cứ chuộng cái đám cây sanh khổng lồ quái thế.
Cụ nào cũng chơi bonsai thì chia sẻ kinh nghiệm hãm kích thước cây và lá cho e với. Vodka e rót sẵn rồi ạ!

hell_angel0910

Xe buýt
Sáng nay em ngồi ăn sáng nghe lỏm được vài câu: "Hôm qua mua trượt cây xoài đột biến, mình đã trả 20 tr rồi mà thằng khác mua mất...".
Em nghe thấy lạ quá, từ trước đến giờ chỉ thấy người ta đổ xô mua Phi Điệp đột biến thôi chứ giờ lại còn có cả cây xoài đột biến nữa . Các cụ chơi cây cảnh thông não cho em phát.
Khả năng cây Xoài cụ nghe đc là cây phi điệp Hồng Xòe . Loại này có phân ra Xòe xanh-đỏ, mặc dù y như nhau. Gọi Xoài là cách AE trong giới lan đặt vậy cho vui.

DE.VN

Xe tăng
E cũng vào hóng. Các cụ có kinh nghiệm chỉ giúp chỗ nào có Tùng la hán bonsai ngon bổ rẻ với ạ
Em thấy khắp trong Nam ngoài Bắc (Bắc Ninh, Hải Dương) đều có vườn mà. Cụ gúc cái lên cả rổ, thấy họ nói trồng dễ như rau muống :))

DE.VN

Xe tăng
Một trong những chỗ khó nhất của chơi bonsai là thu nhỏ đúng tỷ lệ. Ví dụ: cây si 20 năm tuổi trong chậu bonsai (A) có chiều cao, đường kính = 1/10 cây si 20 năm tuổi trồng ngoài vườn (B), thì lá cây A cũng phải nhỏ hơn lá cây B (ko được đúng tỷ lệ 1/10, thì cũng phải 1/3 1/4 ...). Chứ nhìn cái cây bé mà lá to thì khá điêu. Dân Nhật đất chật nên chơi bonsai theo đúng theo nghĩa là thu nhỏ vũ trụ lại (như kiểu chơi mô hình tỷ lệ ý). Dân mình thì cứ chuộng cái đám cây sanh khổng lồ quái thế.
Cụ nào cũng chơi bonsai thì chia sẻ kinh nghiệm hãm kích thước cây và lá cho e với. Vodka e rót sẵn rồi ạ!
Hãm kích thước thì cụ chỉ có cách chỉ cho nó ở trong chậu nhỏ, nhưng đôi năm lại phải thay chậu, tỉa rễ một lần để nó sống tiếp. Cây nó thuộc họ lá to, thì khá khó hãm. Nên Bonsai dân chơi chủ yếu chơi loại lá nhỏ.
Hóng các cụ khác vào chém thêm kinh nghiệm giữ lá nhỏ.

Vanvan273k

Xe tăng
Em chú thích ở dưới là ảnh sưu tầm rồi mà. Cây của em hơi xấu lên chưa dám khoe. Nhưng em vốn thích cây cảnh từ thời chăn trâu, nên lập thớt tán với các cụ cùng sở thích , vừa học hỏi vừa thỏa thú đam mê thôi lão ạ .
Các cụ phải mạnh dạn đăng cây của mình lên chứ ảnh sưu tầm nói làm gì? Có khi thành lập chi bộ bon sai cho vui nhỉ. Em mới mua ít chậu mini về kiếm cây bờ tường trồng cho vui.

DE.VN

Xe tăng
Cây này rất hay, vừa đẹp, lá có thể pha trà uống hoạt huyết dưỡng não
Vâng, mình gọi là cây rẻ quạt, loài cây cổ nhất trong giới thực vật. Nó cũng là cây biểu tượng của Phật giáo châu Á. Có một điều khá thú vị là cây này nhìn vậy, nhưng thuộc họ thông.

quanggialai

Xe điện
Chơi cái này phải thực sự là kiên trì.
như vườn cây của Bố em.
- Từ lúc trồng đến lúc tạo dáng thì mất ít nhất cũng phải 1 năm rưỡi đến 2 năm.
- Tới khi tạo dáng, thế thì phải mất thêm độ 4 đến 5 năm mới đạt được đến độ hoàn chỉnh và tự nhiên nhất
tính ra 1 cây từ lúc trồng cho đến lúc cho vô chậu mất ít cũng tầm 6 - 7 năm. Sau khi vô chậu rồi mới tính đến là làm cho cây trẻ hay cây già, mà thông thường thì làm cho cây già đi, lão hóa thì mất thêm độ 1 - 2 năm nữa. Tới lúc này thì cây mới thực sự trở thành bonsai đúng nghĩa.

DE.VN

Xe tăng
Các cụ phải mạnh dạn đăng cây của mình lên chứ ảnh sưu tầm nói làm gì? Có khi thành lập chi bộ bon sai cho vui nhỉ. Em mới mua ít chậu mini về kiếm cây bờ tường trồng cho vui.
Cây em không có thế nhưng được cái có màu khi sang thu-đông :
.

Sat xi

Xe buýt
Cụ nào trồng thông có kinh nghiệm thu ngắn chồi chỉ giúp em với, có mấy cây thông ta và thông đen chồi ra dài quá mà không dám động vào.

echao

Xe máy
Em cũng thích lắm nhưng thực sự không có thời gian để chơi cái này các cụ ah! Tỉ mẩn và cầu kỳ!

chuot08

Xe lăn
Chơi món này ngoài đam mê còn phải có ít nhiều kinh phí tuỳ mức độ nhưng chắc chắn là tốn khá nhiều thời gian. Nếu ko sống bằng món này, chỉ chơi thì em thấy nên chơi ít, có chọn lọc phù hợp hoặc để rảnh hẳn hãy chơi là tốt nhất!