[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

Pathfinder2003

Xe tải
Tất nhiên rồi cụ, vô địch WC đâu phải mạnh nhất thế giới, nhưng nếu cụ vô địch thế giới, vô địch châu âu, rồi bảng xếp hạng cao nhất thì nói mạnh nhất thế giới dù ko đúng hoàn toàn, nhưng cũng có thể chấp nhận được, đời làm gì có cái gì 100% (trừ câu vừa rồi của em).
Xét về ĐNA, báo chí truyền thông viết gì chả được, ko còn nói thành có nữa là chỉ nói (trước giải aff vừa rồi), đội đk vô địch aff, đk vô địch seagame, vào sâu nhất assian cup, sâu nhất VL WC khu vực, rồi giải U các thể loại, xếp hạng cao nhất ĐNA... là đội mạnh nhất ĐNA :D.
Có 1 thứ chắc chắn 100% là ai rồi cũng quang tèo cả, cụ ơi.

Pathfinder2003

Xe tải
Vâng, đại loại thế cụ nhỉ. Đùa chứ TBN giai đoạn 2008-2012... thì khó có thể ko chấp nhận nó mạnh nhất thế giới phải ko cụ
Đúng đấy cụ. Người chiến thắng thường phải kèm may mắn nữa. Còn thắng tuyệt đối thì hiếm.

Ga_son

Xe điện
Thì e còm trước là giờ ta với Thái đá ngang ngửa k như thời gian trước, ta gặp họ là mặc nhiên cửa dưới rõ.
Chỉ có cụ ko công nhận bảng xếp hạng của FIFA mà chỉ công nhận AFF cup đó là quyền của cụ, chúng em công nhận FIFA ạ.

ms0910

Xe tăng
Giải V-league mấy năm nay chưa thấy tiến bộ gì, số đội thì ngày càng rơi rụng. Cứ đà này thì sự tiến bộ sẽ rất chậm.
Em lại nghĩ khác, là người theo dõi thường xuyên, em thấy V-league hiện nay trong thời kỳ sàng lọc mạnh, thậm chí có dấu hiệu tách nhóm, tạo khoảng cách. 1 số CLB có điều kiện đầu tư khá là bài bản, có căn cơ trong khi đó 1 số CLB vẫn còn đầu tư và cách thức quản lý điều hành còn sơ sài nên việc rơi rụng là bình thường. Điều quan trọng cần nhất ở V-league hiện nay là cần thêm nhiều hơn nữa các clb tham gia mà cái này trong hoàn cảnh kinh tế- xã hội nói chung ở VN giờ đang là cái khó để các clb đạt đủ tiêu chí. Từ hồi thành lập VPF, vẫn còn đâu đó lùm xùm việc này việc kia nhưng thẳng thắn mà nói cách thức tổ chức giải đã có sự tiến bộ rõ rệt. VFF cũng đã có những chiến lược tốt. Còn tồn tại chính là món trọng tài vẫn nằm trong tay VFF thì kém nhất. Chất lượng các trận đấu cũng tốt hơn về chuyên môn so với 5-7 năm trước khá nhiều.

thanh040506

Xe trâu
Ý em là thế mà cụ, vì chả có gì 100% cả nhưng sát 100% nhất thì cứ vô địch các giải đấu và thứ hạng số 1 thì khó ai có thể chối bỏ được (tuy nhiên nếu đối đầu với 1 đội nào đó vẫn có thể bị thua là sự thật).
Lại quay về TL và VN, cụ còn kêu ca khi VN bị truyền thông coi là mạnh nhất ĐNA khi là đk vô địch các giải của ĐNA, thành tích các giải FIFA cao nhất, vị trí xếp hạng cao nhât,...thì chả cớ gì cụ coi Thái Lan mạnh nhất ĐNA khi chỉ vô địch mỗi AFF, còn các thứ khác đều sau VN, thậm chí cả 1 số đội khác :D . Nên nhớ thời kỳ VN bị ca tung bên trên là kok thua bất cứ 1 trận nào ở ĐNA kể cả Thái cụ nhé.
E chỉ bẩu là họ vừa thắng ta và vô địch nên nói VN hơn cơ Thái thời điểm này nó rất khiên cưỡng ạ.

thanh040506

Xe trâu
Đúng ra là mạnh nhất vào thời điểm, có giá trị thời điểm, lúc đó mình mạnh nhất thật. Tương tự Thái mạnh nhất vào tháng 12/2021
So thực lực thì đơn vị phải tính bằng năm bxh là để đo cái đó, nó che lấp được những trồi sụt mang tính thời điểm như chấn thương, covid
Điển hình như lúc mình hoành tráng năm 2019 chị Phượng rất quan trọng trong đội hình đá asian cup, nhưng giờ thì không, chỉ dự bị thôi.
Còn so lịch sử thì tính bằng chục năm, và chỉ là lịch sử.
Thế nên chỉ so tuyển VN với tuyển Thái thì e coi là ngang cơ, còn bẩu ta hơn họ thì e nghĩ là khiên cưỡng.

Minanguyen777

Xe hơi
Nói như cụ thì e bẩu WC cũng chỉ là tìm ra đội mạnh nhất trong giải đấu đó thôi.
P/s: khi VN vô địch AFF và SG thì cả nước phát rồ, truyền thông suốt ngày ra rả VN là đội mạnh nhất khu vực ĐNA thì phải.☺
E nhớ k nhầm trước AFF Cup vừa rồi, ta cũng suốt ngày nói VN với vị thế đội bóng ĐKVD, mạnh nhất khu vực bla..bla.☺
Cụ cứ tloi vế sau e đi r e tloi cụ ?@@

thanh040506

Xe trâu
Chỉ có cụ ko công nhận bảng xếp hạng của FIFA mà chỉ công nhận AFF cup đó là quyền của cụ, chúng em công nhận FIFA ạ.
E công nhận AFF CUP là tìm ra đội vô địch khu vực ĐNA cũng như WC là tìm ra đội vô địch thế giới, còn số 1 bảng xếp hạng FIFA chỉ tham khảo k phải đội vô địch thế giới ạ.

Minanguyen777

Xe hơi
Tôi nói 2 trận 2 0 và 40 2 ông VN indo chả ghi đc bàn nào.

2 trận lượt đi.

Việt Nam cả cầu thủ, khán giả đều cứng người khi nhìn nó đập nhả ghi 2 bàn.

Nó đập nhả, chuyền, sút kiểu ấy từ Indo tới Vn hàng thủ lẫn khán giả chỉ có trơ mắt nhìn.

Phút 4
Cũng dám quote bài cơ đấy ? Kinh nhể ? Hỏi thì im thin thít

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
;)) ủng hộ bđ nc nhà là k đc chê ạ? Việc j em phải chọn phe trong khi cụ hơi lùn suy nghĩ, trong đầu cụ chỉ có 2 phe "ủng hộ bóng đá Việt Nam và yêu mến bóng đá Thái"? cách cụ ngồi nguyên ngày chỉ để quote còm từng ng đến rạng sáng, vừa dai vừa dài nhưng cuối cùng cũng là: đưa thông tin cháu nhà tôi vừa đạt đc vài huy chương đấy, à mà nhà bên cạnh có đứa mấy chục năm rồi cũng gom đc cỡ vài ký huy chương, nhưng về cơ bản cháu nhà tôi bề dày hơn... logic?!?, cứ như vậy thì mỗi ng như em chỉ cần còm vài còm góp vui 1 ngày là cụ k sợ hiu quạnh rồi :D
Mục đích của thớt này là như vậy. Rất mong cụ tránh chỉ trích cá nhân ạ. Phong cách tranh luận đó không đẹp chút nào. Và khi chỉ trích Việt Nam thì cụ cũng nên đón nhận những phản biện một cách vui vẻ. Vậy thôi.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ viết nhiều, dài, hay nhưng theo em cụ nhầm cơ bản. Chả có cụ VN nào bị hâm mà yêu bóng đá Thái hơn bóng đá VN. Ai cũng yêu bóng đá VN cả, chả qua cách yêu, cũng như thể hiện khác nhau thôi. Một đằng yêu kiểu bạo lực, cho roi vọt, một đằng kiểu cho ngọt bùi. Chưa biết đằng nào tốt hơn.
Xét về khía cạnh nào đó, cụ mới là yêu Thái hơn các cụ kia, vì cái gì về Thái cụ cũng biết hơn các cụ kia. Thậm chí các cụ bị vu là yêu Thái còn chả biết gì, khi tranh luận mới bắt đầu tìm kiếm thông tin. Vậy cụ đã thành công khi quảng bá bóng đá Thái tới mọi người.
Tránh sa đà chỉ trích cá nhân cụ ơi. Bản thân em thì em yêu tất cả bóng đá ĐNA. Em cổ vũ cho tất cả. Thớt này được lập ra để phản biện lại một số cụ thớt nào cũng nhảy vào bắt chúng ta phải học Thái Lan mà nhiều thớt chẳng liên quan gì đến Thái Lan cả.

doccocuukiem

Xe điện
Ngày xưa TL đá với VN như bố đá với con ngay cả trân mình thắng 3-0 năm 98 nhìn nó đá vẫn nét hơn nhiều , khá fairplay chứ không chặt chém như mình. Nhưng mấy năm gần đây mình vượt lên nên TL lại thành cửa dưới, nhìn cái thái độ cay cú giải vừa rồi là biết, dù thắng nhưng chơi kém fairplay, bắt đầu chơi bẩn để dằn mặt mình. Tâm lý cửa trên nó khác, ví dụ như TQ nó thua VN nhìn nó sốc và chán nản nhưng không cay cú bởi trong tâm lý nó vẫn tự coi nó là cửa trên. Các đội TL, Indo bây giờ gặp VN tâm lý cửa dưới nói chung dễ cay cú và đá bẩn không fairplay, giống như VN mình ngày xưa tâm lý cửa dưới gặp TL toàn chơi trò " tiều phu đốn củi" phi cả hai chân vào cầu thủ của nó, tâm lý thằng cửa trên lúc nào cũng ung dung còn cửa dưới thì ngược lại kèn cựa tìm cách triệt hạ người hơn mình. Chỉ cần quan sát thái độ như vậy thì cũng đoán được vào thời điểm bây giờ VN và TL ai là cửa dưới.

thanh040506

Xe trâu
Lạc quan tếu.

Xem trận TháiIndo nó vã cho Indo 3, 4 trái thì hiểu, sau đó nó nã mình 2 trái, bằng những pha phối hợp cực đỉnh.

Ko ghi đc bàn nào cả. Cả indo vn, nó nã cho 2 0 và 4 0, ko hề ghi đc bàn thắng nào.
Thái nó vã mình trước vã Indo sau chứ ạ.

The Unforgiven

Xe tải
Bảng xếp hạng FIFA cũng chỉ tương đối chính xác thôi. Như Bỉ xếp số 1 mấy năm gần đây nhưng thua Ý ở Euro, thua Pháp ở Euro Nations League và WC. Và trước giải cũng k ai coi Bỉ là ƯCV số 1 cả.
Ta phải thừa nhận với nhau rằng các giải đấu WC, Euro, C1 là tìm ra đội mạnh nhất.
Ở cấp độ thấp hơn thì AFF CUP và phần nào là Sea Games cũng là tìm ra đội mạnh nhất ĐNA. Do vậy thống kê Thái họ vô địch nhiều hơn cả AFF CUP và SG đều là con số biết nói rồi.
Từ 1991, hơn 30 năm bóng đá VN quay lại hội nhập khu vực thì chỉ có những năm gần đây ta với Thái đá ngang ngửa, mặc dù ở các giải đấu chính thức thống kê cụ thể ta vẫn lép vế nhưng k như giai đoạn trước, ta gặp Thái thì là cửa dưới rõ.
Lứa cầu thủ này của VN đang là thế hệ vàng thực sự nên e đang lo lứa kế cận k bằng hiện tại. Thế mới đáng ngại ạ.
Cụ thớt hơi buồn cười ở luận điểm ai phản bác thì gán cho cái mác yêu mến bóng đá Thái. Hài.
Theo e cái BXH của FIFA hay châu lục nào đó chỉ có giá trị chính là để phân nhóm khi bốc thăm thôi chứ lấy thứ hạng A-B thì chả phải đá làm gì cho mệt cụ dẫn chứng ra cái đội Bỉ ấy là ngán ngẩm nhất đứng đầu k biết bao nhiêu năm nhưng vào giải gặp các đội mạnh nó tát cho k tượt phát nào:-)

Khoadag1991

Xe tăng
Mục đích của thớt này là như vậy. Rất mong cụ tránh chỉ trích cá nhân ạ. Phong cách tranh luận đó không đẹp chút nào. Và khi chỉ trích Việt Nam thì cụ cũng nên đón nhận những phản biện một cách vui vẻ. Vậy thôi.
Vì cụ nhạy cảm nên nghĩ là em chỉ trích cụ. Lời khuyên để cụ giữ sức khỏe thôi vì tỉnh táo thì mới tranh luận đc. Mục đích thớt này cụ đề ra là vậy mà. Cụ quote nhiều quá thì cụ tự rối trong câu trc câu sau của mình. Căn bản giờ thái nó cũng ngại gặp mình và mình cũng k ưa gặp nó trong 1 giải đấu nào sớm cả, nếu có lỡ gặp nhau ở trận phân định số phận thì ông nào bản lĩnh hơn ông đó thắng thôi. Mình cũng chả hơn j ngta nên tập khiêm tốn lại tí, nhưng k, 1 đại bộ phận vẫn cứ phải muốn cả nc vn này nhì nhận mình hơn thái, ng k cùng quan điểm lại bảo fan thái. Tầm nào dưa muối đc nó thì phím to vẫn sướng hơn. Nói mãi rồi mà vẫn cứ bắt chọn phe thì em chịu :))

haipvg

Xe tăng
Vâng. Bản thân trong còm của cụ đã chứng minh việc VLeague có phát triển rồi mà, có đúng vậy không ạ? Thứ hạng BXH quan trọng phết đấy cụ. Năm nay HAGL được chỉ định đá C1 đã gặp ngay ông Đương kim Vô địch Hàn quốc với ông Đương kim Á quân Nhật bản. Nếu thứ hạng cao hơn thì đã không gặp phải tình cảnh éo le này. =((
Thì thế, càng phọt phẹt thì càng dễ phải đối đầu với ông kẹ. Điều đó chứng tỏ các CLB của Vn chưa được đánh giá cao.
Còn VLeaguage thì tổ chức còn quá nghiệp dư, tùy hứng. Điển hình là năm nay hủy giải rất tùy tiện, Cả TG họ vẫn chơi được, mình thì hủy giải.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Thái nó vã mình trước vã Indo sau chứ ạ.
Một thằng 5 năm gần đây mới thua một trận ĐNA nào, một thằng thua liên tục. Một thằng đang ở vị trí 98 trên BXH, một thằng vị trí 115. Một thằng vào thằng VCK Asian Cup, một thằng phải đá vòng loại. Một thằng đang đá VL 3 WC, một thằng ngồi nhà xem TV. Vậy mà cụ lại phán thằng trước phải sợ thằng sau? Em chưa hiểu cụ căn cứ vào logic nào hay cứ gõ cho sướng phím bất chấp lý lẽ?

thanh040506

Xe trâu
Theo e cái BXH của FIFA hay châu lục nào đó chỉ có giá trị chính là để phân nhóm khi bốc thăm thôi chứ lấy thứ hạng A-B thì chả phải đá làm gì cho mệt cụ dẫn chứng ra cái đội Bỉ ấy là ngán ngẩm nhất đứng đầu k biết bao nhiêu năm nhưng vào giải gặp các đội mạnh nó tát cho k tượt phát nào:-)
Thì chính nhiều cụ đang lấy BXH FIFA ra để bẩu ta xếp trên Thái mờ☺