[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

taiadau

Xe điện
luật mới (2021-2022)bỏ luôn phần kiến tạo và phần chạm tay đồng đội. Tóm lại chạm tay vô tình mà ko to bất thường thì chỉ hạn chế cấm người chạm tay ghi bàn trực tiếp, kiến tạo thì vẫn được
Cụ nhầm rồi, luật mới chỉ rõ trường hợp nào chạm tay thì bị coi là lỗi còn ko là hợp lệ. Vậy chạm tay khi ghi bàn chỉ lỗi khi trực tiếp bóng vào lưới hoặc cầu thủ đó ghi bàn ngay sau khi bóng chạm tay mình
Edit: đọc kỹ lại thì ý cụ giống em mà sao cụ lại phản đối e ở post trên nhỉ :)

Chỉnh sửa cuối:

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
A League của Úc dự tính thay đổi luật với công thức 4+1 thay vì 5 như trước. Nghĩa là sẽ có 1 suất ngoại binh thuộc liên đoàn AFC. Sang Úc đá để cọ xát với các cầu thủ to cao đen hôi cũng là một sự lựa chọn không tồi.

bomon

Xe tăng
Em đã vài lần tổng kết luận điểm của phe không thừa nhận là trình độ chung bóng đá Việt hiện tại đã vượt Thái được khẳng định trong vài năm vừa rồi.
Luận điểm phản bác luôn đưa về trận bán kết lượt đi AFF vừa rồi. Nên em bổ sung ví dụ này:
Việt Nam vừa thắng Tàu còn thuyết phục hơn Thái thắng Việt nhiều, liệu có thể nói trình độ bóng đá Việt đã phục hồi tiến tới ngang hàng Tàu không.
Em thật chứ bàn thắng 2-0 của mình nó tinh tế cao thâm còn hơn pha bật nhả cơ bản của anh Thíp nhiều. Lỗi cơ bản của cặp trung vệ mình lúc đó bị cuốn theo họ.

tratida2022

[Tịch thu bằng lái]
Em nói sai chỗ nào đâu cụ, em ap luật ifab 2021/2022 mà.
Cụ áp dụng không đúng, vô tình chỉ là 1 điều kiện bắt buộc, ko phải yếu tố mình đang xét
còn thêm điều kiện ko to bất thường, chiếm lợi thế
không được trực tiếp ghi bàn (cái này mới là cái khác biệt giữa bên tấn công và phòng ngự)

tratida2022

[Tịch thu bằng lái]
Em đã vài lần tổng kết luận điểm của phe không thừa nhận là trình độ chung bóng đá Việt hiện tại đã vượt Thái được khẳng định trong vài năm vừa rồi.
Luận điểm phản bác luôn đưa về trận bán kết lượt đi AFF vừa rồi. Nên em bổ sung ví dụ này:
Việt Nam vừa thắng Tàu còn thuyết phục hơn Thái thắng Việt nhiều, liệu có thể nói trình độ bóng đá Việt đã phục hồi tiến tới ngang hàng Tàu không.
Em thật chứ bàn thắng 2-0 của mình nó tinh tế cao thâm còn hơn pha bật nhả cơ bản của anh Thíp nhiều. Lỗi cơ bản của cặp trung vệ mình lúc đó bị cuốn theo họ.
nền bóng đá chuyên nghiệp nhất thì Viettel phơi áo trắng bụng 2 trận.

taiadau

Xe điện
Cụ áp dụng không đúng, vô tình chỉ là 1 điều kiện bắt buộc, ko phải yếu tố mình đang xét
còn thêm điều kiện ko to bất thường, chiếm lợi thế
không được trực tiếp ghi bàn (cái này mới là cái khác biệt giữa bên tấn công và phòng ngự)
Ko phái ý đó, luật này em thuộc lòng rồi cụ. Em xem lại bên trên thì ý cụ giống ý em là bàn thắng đó là hợp lệ vì cầu thủ vô tình chạm tay vào bóng kiến tạo cho đồng đội ghi bàn. Ko hiểu sao cụ lại phản đối e ở post trước.

vab

Xe tải
Trận lượt đi với anh bạn láng giềng đỏ bắt đầu đc 10p, em chắc mẩm VL3 này VN chắc chắn sẽ có ít nhất 6đ bởi không thắng đc TQ ở giải năm nay thì sẽ chẳng dám hy vọng lấy điểm ở ai nữa. Cuối cùng lại chỉ đúng 50%. TQ năm nay chắc phải ngang Miến chứ chẳng đùa.

tratida2022

[Tịch thu bằng lái]
Ko phái ý đó, luật này em thuộc lòng rồi cụ. Em xem lại bên trên thì ý cụ giống ý em là bàn thắng đó là hợp lệ vì cầu thủ vô tình chạm tay vào bóng kiến tạo cho đồng đội ghi bàn. Ko hiểu sao cụ lại phản đối e ở post trước.
Em đâu phản đối về kết quả, em nó về việc logic cụ không đúng (hoặc cụ trình bày ko đúng), dù vẫn ra kết quả đúng

taiadau

Xe điện
Em đâu phản đối về kết quả, em nó về việc logic cụ không đúng (hoặc cụ trình bày ko đúng), dù vẫn ra kết quả đúng
Vãi cụ, em trình bày rõ ràng thế mà cụ kêu :). Em nói pha bóng đó trọng tài nhận định là cầu thủ chạm tay là vô tình nên bàn thắng là hợp lệ, chắc vì cụ ko xem pha bóng đó nên nghĩ cầu thủ chạm tay ghi bàn :D

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Thủ môn chơi tay ngoài vòng cấm xong tự giác đi ra ngoài luôn.

vab

Xe tải
theo bảng xếp hạng, Việt Nam mạnh hơn Thái Lan. Chấm hết.
Cách tính điểm có giống bên ten nít không bác nhỉ? Hồi xưa có anh Agasi, do mải mê ái tình nên chẳng chịu thi đấu nên đang từ top ten, anh ấy rớt ra khỏi 500 tay vợt hàng đầu. Tới hồi cần xèng, anh ấy quay lại thi đấu. Nếu cứ dựa theo thứ hạng để xác định trình độ thì A.Agasi lúc đó thảm lắm, chẳng có hy vọng gì nhưng thực tế anh đập cho hàng loạt các cao thủ xếp trên mình hàng trăm bậc tóe khói, vãi hết cả một số thứ và trở lại vị trí quen thuộc của mình.

tratida2022

[Tịch thu bằng lái]
Vãi cụ, em trình bày rõ ràng thế mà cụ kêu :). Em nói pha bóng đó trọng tài nhận định là cầu thủ chạm tay là vô tình nên bàn thắng là hợp lệ, chắc vì cụ ko xem pha bóng đó nên nghĩ cầu thủ chạm tay ghi bàn :D
cụ nhấn mạnh cái "vô tình" làm gì, như em đã nói, luật nêu chi tiết vấn đề chạm tay chỉ trong trường hợp "vô tình" còn không vô tình thì có gì để xem xét nữa. Làm gì có chuyện "vô tình nên bàn thắng là hợp lệ"?

tratida2022

[Tịch thu bằng lái]
Cách tính điểm có giống bên ten nít không bác nhỉ? Hồi xưa có anh Agasi, do mải mê ái tình nên chẳng chịu thi đấu nên đang từ top ten, anh ấy rớt ra khỏi 500 tay vợt hàng đầu. Tới hồi cần xèng, anh ấy quay lại thi đấu. Nếu cứ dựa theo thứ hạng để xác định trình độ thì A.Agasi lúc đó thảm lắm, chẳng có hy vọng gì nhưng thực tế anh đập cho hàng loạt các cao thủ xếp trên mình hàng trăm bậc tóe khói, vãi hết cả một số thứ và trở lại vị trí quen thuộc của mình.
như chơi game, thằng nào cày nhiều, hợp lý thì tiến bộ, thăng hạng. Còn thằng nào cày lung tung thì ko tiến bộ thôi.

taiadau

Xe điện
cụ nhấn mạnh cái "vô tình" làm gì, như em đã nói, luật nêu chi tiết vấn đề chạm tay chỉ trong trường hợp "vô tình" còn không vô tình thì có gì để xem xét nữa. Làm gì có chuyện "vô tình nên bàn thắng là hợp lệ"?
Thôi em chịu cụ rồi. Em nói trọng tài nhận định là vô tình, cụ thử bình tâm đọc lại xem nào. Em giải thích với cụ kia là trọng tài nhận định là vô tình nên mới công nhận bàn thắng là hợp lệ. Thật sự ko hiểu cụ thắc mắc gì nữa. Luồng post như thế này:
Một cụ nào đó thắc sao chạm tay vẫn tính bàn thắng. Và tiếp đó như sau

Chỉnh sửa cuối:

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Video này giải thích tương đối rõ. Nếu vô tình chạm tay mà đồng đội ngay sau đó ghi bàn thì lỗi. Còn vô tình chạm tay mà một lúc sau đồng đội mới ghi bàn thì không lỗi. Không biết tình huống các cụ đang tranh luận thuộc trường hợp nào? Bắt đầu từ phút 6:30.

Chỉnh sửa cuối:

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nó cũng tương tự như vậy đó cụ. Thái Lan thi đấu không thành công nhiều nên tụt hạng, còn ta thành công nhiều nên tăng hạng. 5 năm gần đây bóng đá Thái Lan rất thảm ở mọi cấp độ.

haipvg

Xe tăng
Nó cũng tương tự như vậy đó cụ. Thái Lan thi đấu không thành công nhiều nên tụt hạng, còn ta thành công nhiều nên tăng hạng. 5 năm gần đây bóng đá Thái Lan rất thảm ở mọi cấp độ.
Giống như việc 1 đội trụ hạng còn 1 đội mới lên hạng thôi, nói ai mạnh hơn ai rất khó, kết luận phải đợi mùa giải hạ màn xem ai đứng trên ai. Nhưng khi bắt đầu mùa giải mới thì ứng cử viên xuống hạng luôn là mấy đội mới lên hạng.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Giống như việc 1 đội trụ hạng còn 1 đội mới lên hạng thôi, nói ai mạnh hơn ai rất khó, kết luận phải đợi mùa giải hạ màn xem ai đứng trên ai. Nhưng khi bắt đầu mùa giải mới thì ứng cử viên xuống hạng luôn là mấy đội mới lên hạng.
Chẳng có gì khó cả cụ. Cứ căn cứ vào BXH thôi. Mình trên Thái Lan 5, 6 năm nay rồi nên không thể nói là nhất thời được.

bomon

Xe tăng
như chơi game, thằng nào cày nhiều, hợp lý thì tiến bộ, thăng hạng. Còn thằng nào cày lung tung thì ko tiến bộ thôi.
Nền bóng đá Thái phát triển lắm mà, đương nhiên biết quy tắc xếp hạng rồi cụ, chẳng qua lực bất tòng tâm thôi

Thành tích năm 2021 vừa rồi của Thái 4 trận đấu này

khiến Thái mất gần 30 điểm

Tụt hạng từ 106 xuống 120 luôn

Cuối năm cày cả giải AFF được gần 8 điểm

Trong khi đó ước tính Việt Nam thua ở AFF mất 5-6 điểm, và trận thắng Tàu mang lại cho ta tầm 16 điểm, sẽ tổng kết vào tháng 2 này.

Bổ sung link vne tính điểm, có nhắc tới chuyện Brazil tự bỏ lỡ cơ hội giành ngôi đầu của Bỉ khi tự cắm mảnh sành vào mít với trận hoà Ecuador

Chỉnh sửa cuối:

taiadau

Xe điện
Video này giải thích tương đối rõ. Nếu vô tình chạm tay mà đồng đội ngay sau đó ghi bàn thì lỗi. Còn vô tình chạm tay mà một lúc sau đồng đội mới ghi bàn thì không lỗi. Không biết tình huống các cụ đang tranh luận thuộc trường hợp nào? Bắt đầu từ phút 6:30.

Trời ơi cụ Tiêu, đó là luật IFAB 2020/2021, theo luật cũ thì cứ chạm tay là bàn thắng ko được công nhận (kể cả kiến tạo). Luật mới là như em post lúc nãy, chạm tay vô tình (acidental) thì kiến tạo cho đồng đội ghi bàn ok.