[Funland] Bóng đá Seagames 32_ Các trận đấu của U22 Việt Nam

thudoll88

Xe điện
Nhiều cụ nhắc đến cụ Park suốt mà không để ý là U22 VN đá 5 trận ở Seagames thì
- 3 trận đầu gặp Lào, Sing, Mã HLV Park không dự thì U22 thắng
- 2 trận gặp Indo và Thái có HLV Park dự thì U22 hòa và thua
có phải là trùng hợp không
Chỉ là một sự trùng hợp ngẫu nhiên thôi ông ấy sẽ chọn những trận đấu quan trọng rõ ràng ba trận trước toàn là những đối thủ yếu hơn hoặc dưới cơ của Việt Nam từ trước đến giờ con trận với Thái Lan thì là kỳ phùng địch thủ ra trận với Indonesia thì là trận bán kết quan trọng để dành tấm vé vào chung kết

thudoll88

Xe điện
Đi xem bóng đá dưới thời ông park Luôn luôn có một cảm giác yên tâm một là thắng hay là hòa còn chẳng may nếu có thua thì cũng thua rất ít và không tức tưởi. Nếu có thua thì cũng là do đối thủ mạnh quá trên tầm rồi và khoảng cách dẫn bàn nó cũng không quá xa cũng như là không bị đánh úp kiểu những giờ phút cuối cùng rồi sắp kết thúc trận đấu rồi thì bị cho một quả trong thế hơn người

TungThoc

Xe điện
Cụ nói ko có gì sai, nhưng đó là với nền bóng đá đã phát triển cơ. VN ta còn xa lắm mới được như cụ nói, nên ông Park, rồi ông Troussier phải làm cái việc là nâng tầm nền bóng đá quốc gia.

Tại sao VN ta cần triết lý, tư duy bóng đá của một người như ông Troussier ? Rất đơn giản, vì bóng đá ta còn kém phát triển, hlv ta trình độ chưa cao. Đào tạo trẻ hay tuyển quốc gia đều cũng cần có triết lý, tư duy, phương pháp chứ, đâu có làm bừa được ?

Tất nhiên, ông Troussier chưa chắc nói gì cũng đúng, làm gì cũng ko sai. Nhưng ta còn kém, còn phải học hỏi nhiều, nên phải tận dụng ông ấy nhiều nhất có thể !
Các cầu thủ vào sân và đá hết mình. Tôi không muốn nhìn thấy cầu thủ khóc trên sân, đó không phải là bản lĩnh của chiến binh, khóc là yếu đuối.
Kết quả thế nào là trách nhiệm hoàn toàn của HLV, trong bóng đá thì HLV không được phép đổ lỗi cho cầu thủ còn non, còn thiếu kinh nghiệm, đó là đại kỵ, cầu thủ thiếu kinh nghiệm là do HLV, cầu thủ tâm lý yếu cũng là do HLV không có con mắt tinh tường đế phát hiện ngay từ khi chuẩn bị vào giải. HLV phải nhận lỗi về mình và tìm ra cách khắc phục bằng được, qua nhiều trận đấu nếu vẫn không khắc phục được thì từ chức đó mới là đúng.
Muốn làm thầy dậy kỹ chiến thuật cho cầu thủ mời về làm giáo viên ở Trung tâm đào tạo cầu thủ. Đừng có mà làm HLV tuyển quốc gia các cấp độ từ trẻ đến già. Bóng đá thì chỉ có 50% cơ hội thắng nên không thể thắng mãi được, người dân yêu bóng đá luôn chỉ yêu bóng đá thăng, nhưng đội nào rồi cũng sẽ có lúc thua, HLV biết chấp nhận thua mới là người đàng hoàng.
Riêng chuyện phân trần khi thua dù chỉ là đổ lỗi một phần cho cầu thủ làm cho đánh giá của em về cụ Trâu Dê này giảm từ mức rất tốt thành chỉ là HLV trung bình, kém nhiều so với khi cụ ấy mới nhận nhiệm vụ.

Ôi thích quá

Xe buýt
Cụ nói ko có gì sai, nhưng đó là với nền bóng đá đã phát triển cơ. VN ta còn xa lắm mới được như cụ nói, nên ông Park, rồi ông Troussier phải làm cái việc là nâng tầm nền bóng đá quốc gia.

Tại sao VN ta cần triết lý, tư duy bóng đá của một người như ông Troussier ? Rất đơn giản, vì bóng đá ta còn kém phát triển, hlv ta trình độ chưa cao. Đào tạo trẻ hay tuyển quốc gia đều cũng cần có triết lý, tư duy, phương pháp chứ, đâu có làm bừa được ?

Tất nhiên, ông Troussier chưa chắc nói gì cũng đúng, làm gì cũng ko sai. Nhưng ta còn kém, còn phải học hỏi nhiều, nên phải tận dụng ông ấy nhiều nhất có thể !
Những gì cụ nói là của Giám đốc kỹ thuật.
Scopce of work của ông HLV ko liên quan gì tới tầm bóng đá quốc gia theo cách hiểu của cụ. Nếu được thì chả phải kêu oai oái là cho cầu thủ trẻ đá Võ lích, hay mong có hẳn 1 giải trẻ riêng.
Nếu cụ vẫn nghĩ ông Trâu làm việc như cụ đã nêu thì cụ nên tìm hiểu từ khóa "Jürgen Gede"

antidau

Xe container
Năm nay Park có dẫn thì 22VN cũng dừng ở BK thôi.
Park tiếp tục thì lối đá cổ hủ đó cũng phát huy kịch kim rồi. Bóng đá VN muốn thoát ra cần xây dựng cách chơi mới, có thể Trâu chưa thành công như dứt khoát không thể là Park nữa.
Park thôi dẫn dắt U23 từ đầu năm ngoái rồi mà cụ
Còn hợp đồng thì Park cũng không dẫn quân ở Seagames này đâu
Sai lầm của Phù thủy trắng ở Seagames này là sự bảo thủ của 1 ông già 70 tuổi thôi :(

nhuataiche

Xe container
Scopce of work của ông HLV ko liên quan gì tới tầm bóng đá quốc gia theo cách hiểu của cụ. Nếu được thì chả phải kêu oai oái là cho cầu thủ trẻ đá Võ lích, hay mong có hẳn 1 giải trẻ riêng.
Nếu cụ vẫn nghĩ ông Trâu làm việc như cụ đã nêu thì cụ nên tìm hiểu từ khóa "Jürgen Gede"
Em vẫn giữ quan điểm cũ, cụ và cụ kia nói ko sai, nhưng VN ta nhiều thứ còn lộn xộn lung tung lắm, nên thực tế hlv trưởng tuyển quốc gia phải gánh nhiều thứ ko phải trách nhiệm của ông ấy !

Ôi thích quá

Xe buýt
Cái sai của ông Trâu là không thực sự thấu hiểu nội tạng người Việt.
Ông chỉ nhăm nhăm gò theo cái lý thuyết của ông và đổ tại "quân yếu".
Cái việc đổ tại này mới chỉ ra sự "bảo thủ" / "bất hợp lý"/ "khiên cưỡng" / "không thực tế" của ông.

Các cụ cứ khen ông Trâu mà ko nhận thấy sự ko phù hợp của ông ý:
Ông Pác xây dựng từ: Quân A -> tìm lối chơi B phù hợp với thằng A
Ông Trâu xây dựng từ: Lối chơi B -> ép thằng A chơi theo B

Chỉnh sửa cuối:

Ôi thích quá

Xe buýt
Em vẫn giữ quan điểm cũ, cụ và cụ kia nói ko sai, nhưng VN ta nhiều thứ còn lộn xộn lung tung lắm, nên thực tế hlv trưởng tuyển quốc gia phải gánh nhiều thứ ko phải trách nhiệm của ông ấy !
Cụ hoàn toàn ko hiểu công việc của các vị trí mà chém ác.
Cho thông tin để cụ có thêm hiểu biết nhưng có vẻ cụ ko tiếp nhận, thôi mời cụ chén diệu

nhuataiche

Xe container
Các cầu thủ vào sân và đá hết mình. Tôi không muốn nhìn thấy cầu thủ khóc trên sân, đó không phải là bản lĩnh của chiến binh, khóc là yếu đuối.
Kết quả thế nào là trách nhiệm hoàn toàn của HLV, trong bóng đá thì HLV không được phép đổ lỗi cho cầu thủ còn non, còn thiếu kinh nghiệm, đó là đại kỵ, cầu thủ thiếu kinh nghiệm là do HLV, cầu thủ tâm lý yếu cũng là do HLV không có con mắt tinh tường đế phát hiện ngay từ khi chuẩn bị vào giải. HLV phải nhận lỗi về mình và tìm ra cách khắc phục bằng được, qua nhiều trận đấu nếu vẫn không khắc phục được thì từ chức đó mới là đúng.
Muốn làm thầy dậy kỹ chiến thuật cho cầu thủ mời về làm giáo viên ở Trung tâm đào tạo cầu thủ. Đừng có mà làm HLV tuyển quốc gia các cấp độ từ trẻ đến già. Bóng đá thì chỉ có 50% cơ hội thắng nên không thể thắng mãi được, người dân yêu bóng đá luôn chỉ yêu bóng đá thăng, nhưng đội nào rồi cũng sẽ có lúc thua, HLV biết chấp nhận thua mới là người đàng hoàng.
Riêng chuyện phân trần khi thua dù chỉ là đổ lỗi một phần cho cầu thủ làm cho đánh giá của em về cụ Trâu Dê này giảm từ mức rất tốt thành chỉ là HLV trung bình, kém nhiều so với khi cụ ấy mới nhận nhiệm vụ.
Em đồng ý với cụ, nhưng em thông cảm cho ông Troussier, ông ấy phải chịu một sức ép khá là vô lý !

The Avenue

Xe buýt
Chiều mai (16/5) mấy cậu U22 Việt Nam không lấy được HCĐ thì xấu hổ với các cô gái vàng quá các cụ nhể?>:D<
Nếu thua cả miến thì lứa này đúng là vất đi, tinh thần đứng dậy ko có, chưa nói đến trình độ chuyên môn

nhuataiche

Xe container
Cụ hoàn toàn ko hiểu công việc của các vị trí mà chém ác.
Cho thông tin để cụ có thêm hiểu biết nhưng có vẻ cụ ko tiếp nhận, thôi mời cụ chén diệu
Vâng, em đoán già đoán non thôi, cụ nói đúng mà, em đâu phản bác được gì ! Công tác quản lý điều hành bóng đá nhà ta còn bát nháo lắm, nên mới có chỗ cho em đoán già đoán non chứ !

Ôi thích quá

Xe buýt
Vâng, em đoán già đoán non thôi, cụ nói đúng mà, em đâu phản bác được gì ! Công tác quản lý điều hành bóng đá nhà ta còn bát nháo lắm, nên mới có chỗ cho em đoán già đoán non chứ !
Cụ phải hiểu là việc xây nhà từ gốc, ông Gede làm cực tốt.
Ông đi xem các lứa cầu thủ, các trận đấu từ các giải U, nắm cực rõ các cầu thủ nổi bật và abcxyz
Tóm lại những gì áp lực cụ nói thì ko phải việc HLV và người khác đang làm, đã làm, và đã làm rất tốt, ko chê được, vấn đề mấu chốt là ông chủ cuối cùng có gật đầu và chi xèng ko thôi.
HLV chỉ áp lực dở hơi là gánh 2 tuyển 1 lúc vì ông chủ tham lam và cuối thời ông Pác bị nội bộ chỉ trích, phá ko ít. Đó mới là áp lực. Còn những cái cụ nêu thì là do cụ tưởng tượng ra thôi.

nhuataiche

Xe container
Cụ phải hiểu là việc xây nhà từ gốc, ông Gede làm cực tốt.
Ông đi xem các lứa cầu thủ, các trận đấu từ các giải U, nắm cực rõ các cầu thủ nổi bật và abcxyz
Tóm lại những gì áp lực cụ nói thì ko phải việc HLV và người khác đang làm, đã làm, và đã làm rất tốt, ko chê được, vấn đề mấu chốt là ông chủ cuối cùng có gật đầu và chi xèng ko thôi.
HLV chỉ áp lực dở hơi là gánh 2 tuyển 1 lúc vì ông chủ tham lam và cuối thời ông Pác bị nội bộ chỉ trích, phá ko ít. Đó mới là áp lực. Còn những cái cụ nêu thì là do cụ tưởng tượng ra thôi.
Em tưởng tượng có căn cứ đấy bác. Ông Gede làm cực tốt, em có nghe nói. Vấn đề là bây giờ ông ấy đang ở đâu ? Ai thay ông ấy và đang làm ra sao ?

Bác thấy đấy, người tốt chắc gì thọ lâu ? Ông chủ tham lam như bác đã nói, nhưng em thấy ông chủ còn điều hành kém cỏi nữa !

Cho nên cái chuyện ngược đời là hlv trưởng tuyển quốc gia phải nâng tầm nền bóng đá ko phải là ko thể xảy ra ở VN nhà ta !

TN1805

Xe điện
Cầu thủ bóng đá khóc trên sân khi thua cũng đâu có gì là hiếm mà cụ nâng quan điểm quá vậy....họ cũng là con người, có cảm xúc mà....:D

Tôi nhớ hồi WC1990, trận chung kết Argentine thua Đức 0-1....Maradona khóc như 1 đứa trẻ.
Ronaldo CR7 cũng khóc như 1 đứa trẻ sau trận chung kết Euro 2004 khi Bồ với tư cách chủ nhà lại bị thua Hy Lạp 0-1.
Rồi Son Hyun-Min của HQ cũng khóc như 1 đứa trẻ sau trận thắng Đức ở WC2018 2-0 nhưng vẫn bị loại từ vòng bảng.
Vân vân...rất nhiều...khóc là cảm xúc của 1 con người bình thường....chưa chắc đã là yếu đuối. :D

Ôi thích quá

Xe buýt
Em tưởng tượng có căn cứ đấy bác. Ông Gede làm cực tốt, em có nghe nói. Vấn đề là bây giờ ông ấy đang ở đâu ? Ai thay ông ấy và đang làm ra sao ?

Bác thấy đấy, người tốt chắc gì thọ lâu ? Ông chủ tham lam như bác đã nói, nhưng em thấy ông chủ còn điều hành kém cỏi nữa !

Cho nên cái chuyện ngược đời là hlv trưởng tuyển quốc gia phải nâng tầm nền bóng đá ko phải là ko thể xảy ra ở VN nhà ta !
thế thì cụ cứ tưởng tượng thôi :">

Vô Dụng

Xe tăng
Em đồng ý với cụ, nhưng em thông cảm cho ông Troussier, ông ấy phải chịu một sức ép khá là vô lý !
Em đồng ý với suy nghĩ của cụ về việc cụ Trâu chịu sức ép lớn hơn bình thường do thành tích của cụ Park và do cả chất lượng đội hình mà cụ Trâu thừa hưởng. Đá bóng thì có thắng, có thua, nhưng thua như trận gặp Indo thì thực sự rất... khó nuốt và khó chấp nhận. Trận đó chúng ta thua toàn vì những sai lầm cá nhân chết người, mà sai lầm này em nói thẳng là do khả năng chuẩn bị tình huống kém, chính vì thế hậu vệ gần như không có những phương án cụ thể. Ngay cả tình huống bàn thua thứ 2, bóng văng ra và cầu thủ xuất sắc nhất của Indo ghi bàn, cái đó Indo rõ ràng họ có chuẩn bị rất kỹ còn chúng ta thì không? trách nhiệm chắc chắn thuộc về BHL chứ không thể của các cầu thủ trẻ được.

QDV2012

Xe tăng
Ồi cái vấn đề này chắc còn lâu mới giải quyết được vì rất nhiều nguyên nhân chắc chỉ có ở VN.

Ông Park giúp VN lọt vào vòng 3 vòng loại WC thắng TQ và hòa Nhật Bản, vô địch AFF cup thì được hiểu là bóng đá Việt Nam đã "nâng tầm"

Hiểu 1 cách ngắn hạn thì chính xác "nâng tầm" đồng nghĩa với việc "nâng cao thành tích" nhưng nhìn dài hạn thì cái bệ đỡ để cái tầm đó được bên chắc thế hện này qua thế hệ khác thì có đạt được không? Khi vai trò của HLV là tập hợp những con người giỏi nhất của nền bóng đá để đi đá giải cơ mà?

Ông có tác động gì tới cơ chế bóng đá VN từ công tác đào tạo trẻ đến CLB hay ko? Tôi ko rõ công việc hàng ngày của HLV trưởng đội tuyển VN là ntn nhưng e rằng ông còn lâu mới ra lệnh được cho các ông bầu ở CLB. Vậy thì cái việc lâu lâu gọi cầu thủ trẻ lên tập trung 2,3 tháng đi đá giải rồi gửi trả CLB thì có tác dụng gì ko?

nhuataiche

Xe container
Em đồng ý với suy nghĩ của cụ về việc cụ Trâu chịu sức ép lớn hơn bình thường do thành tích của cụ Park và do cả chất lượng đội hình mà cụ Trâu thừa hưởng. Đá bóng thì có thắng, có thua, nhưng thua như trận gặp Indo thì thực sự rất... khó nuốt và khó chấp nhận. Trận đó chúng ta thua toàn vì những sai lầm cá nhân chết người, mà sai lầm này em nói thẳng là do khả năng chuẩn bị tình huống kém, chính vì thế hậu vệ gần như không có những phương án cụ thể. Ngay cả tình huống bàn thua thứ 2, bóng văng ra và cầu thủ xuất sắc nhất của Indo ghi bàn, cái đó Indo rõ ràng họ có chuẩn bị rất kỹ còn chúng ta thì không? trách nhiệm chắc chắn thuộc về BHL chứ không thể của các cầu thủ trẻ được.
Kiên nhẫn chờ mấy trận tới của tuyển quốc gia xem sao cụ !

Bumtho

Xe hơi
Chỉ nghĩ chiều ngay 16h nắng vỡ đầu ra mà phải đá,còn CK người ta đá lúc 19h30 nhàn nhã,mát mẻ đã cảm thấy nhục nhã rồi.Càng nghĩ càng cay.Em giống cụ gì trên này,vẫn chưa nuốt trôi thất bại này.Cay,nhục..

belo

Xe điện
Nếu thua cả miến thì lứa này đúng là vất đi, tinh thần đứng dậy ko có, chưa nói đến trình độ chuyên môn
Có gì mà vứt đi, cụ. Đời lên voi xuống chó là bình thường. Chuyện bóng đá cũng thế. Lứa Công Vinh đá vòng loại olympic 2008 cũng vào vòng cuối chơi ngang ngửa Nhật, Cata các kiểu. Về SG 2007 thua 5 0 trận tranh HCĐ, nhưng 2008 lại vô địch DNA lần đầu tiên.