[Funland] Bóng bóng Lan đã nổ

Trạng thái
Thớt đang đóng

TungThoc

Xe điện
Em thấy Phi điệp nó thường, tự dưng 4 - 5 năm nay thổi ác quá. Trước đó, em lên Hoàng Hoa Thám với Hà Đông chỉ mua ít cáo với Tai Trâu...ngày Tết thấy bán địa lan Hoàng Vũ giá 2.5tr/ chậu em đã thấy cao rồi. Giờ cứ tiền trăm, tiền tỉ cho Phi Điệp mà sợ.
Có lẽ giá đó mới khiến Phi Điệp ra được thế giới ???
Chợ lan Vạn Phúc đồng giá 50k một thân Phi điệp, thời đó xa rồi nay còn đâu...

fromantoan

Xe tăng
Em hết rượu nên mời cụ bằng quote vậy. Cụ am hiểu quá, nói đúng như 1 anh chơi lan Người Thái Lan sang xem nói về cây này vậy, song cuối cùng thì Việt Nam vẫn coi là phi điệp giả hạc vì bông nó rất to lớn, thân lá cũng dài và to như 1 cây mía. Ông người Mỹ thì khóc vì không thể mang giống về bên đó được
Cây này chắc tụi Đài đặt tên : An chúc / Đuốc hồng

meomun346

Xe container
Những thương vụ này có nộp được đồng thuế nào không hay toàn tiền tay trái chuyển cho tay phải rồi ngược lại
Sắp tới sẽ thu thuế của thương mại điện tử cụ ơi, những chủ có g dịch trên 50 triệu/ năm. Còn sắp...là khi nào thì em chệu!!!

meomun346

Xe container
Vụ này hả bác. Mấy cái kiểu quảng cáo làm màu thế này em cứ chờ đã vì đến lên chương trình VTV1 có thằng còn chuội nói gì đến đấu giá trên facebook. Hiện tại mới thấy cái hình chụp 1 tỉ 170tr chuyen vao TK Chinh Truong chứ chưa thấy 11 tỉ 7, đồng , hậu xét đã, bao giờ tiền ủng hộ vào TK Uỷ ban hẵng hay.

Vâng, em cũng đnag hóng cái biên lai tiền ủng hộ vào quỹ Covid của chính phủ :))

• Vodka
Reactions: TPS

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em thấy Phi điệp nó thường, tự dưng 4 - 5 năm nay thổi ác quá. Trước đó, em lên Hoàng Hoa Thám với Hà Đông chỉ mua ít cáo với Tai Trâu...ngày Tết thấy bán địa lan Hoàng Vũ giá 2.5tr/ chậu em đã thấy cao rồi. Giờ cứ tiền trăm, tiền tỉ cho Phi Điệp mà sợ.
Có lẽ giá đó mới khiến Phi Điệp ra được thế giới ???
Chắc có mấy cụ buôn cây cảnh thấy thiên hạ đổ của vào Lan còn hàng mình chẳng ai ngó nên sốt ruột lên tiếng dìm hàng ấy mà . Hãy để thời gian trả lời cụ ạ. Em nghĩ cứ lấy mốc Tết Âm Lịch cho xông xênh xem kết quả ra sao :))

TungThoc

Xe điện
Cây này chắc tụi Đài đặt tên : An chúc / Đuốc hồng
Vâng, Đuốc hồng ạ, nhưng là thày chữ nho đặt tên, cây này em trồng ra từ đống cuộng cành rụng nhặt ở chợ Vạn Phúc cách đây 6 năm, một kỷ niệm đẹp

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Đó chỉ là thiểu số thôi, em gặp một số bạn nước ngoài đến tận từng vườn nghiên cứu chăm chú và hết sức nghiêm túc về các loài thân thòng của Việt Nam, do trở ngại ngôn ngữ nên phải nhờ phiên dịch mà em biết họ có đánh giá rất cao về những cây Kèn, Trầm, Phi điệp. Dáng vẻ chân thành nhất là mấy anh Mỹ, đến mê mẩn đòi ngủ lại trên giàn luôn, ra về xin mang mấy bông theo đến tận sân bay mới buông ra, họ không thể đem vào Mỹ được vì luật bên đó cấm lấy lan rừng tự nhiên mà nhà vườn Việt Nam chưa làm được thương hiệu quốc tế nên không thể xuất khẩu được. Họ tiếc nuối lắm đấy, chuyện đó cách đây hơn 2 năm rồi
20 năm trước tôi có đi cùng một người chơi lan người Mỹ đi một chuyến vòng quanh Tây Bắc để tìm lan. Theo ông ta thì Việt Nam có một số giống lan hài rất hiếm nên muốn đi tìm. Về HN tôi có dẫn ông ta đi một số vườn lan ở quanh HN và gặp một số người hình như dạy trường nông nghiệp và chơi lan. Có được nghe là Việt Nam có một số loại lan có mùi thơm được đánh giá cao. Sau đó ông ta có lấy một số rễ và mô về vì không được mang vào Mỹ mà phải giấu. Hồi đấy được giảng giải thế nào là các giống lan phổ biến nhưng lâu ngày không chơi cũng quên tiệt.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Chợ lan Vạn Phúc đồng giá 50k một thân Phi điệp, thời đó xa rồi nay còn đâu...
Em đi hồi những năm 2000, giá chỉ tầm 20k là 1 nhánh bóc rừng cụ ah. Phi Điệp đâu có trong lịch sử chơi lan của các cụ. Em thấy Địa Lan còn có lịch sử hơn.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Chắc có mấy cụ buôn cây cảnh thấy thiên hạ đổ của vào Lan còn hàng mình chẳng ai ngó nên sốt ruột lên tiếng dìm hàng ấy mà . Hãy để thời gian trả lời cụ ạ. Em nghĩ cứ lấy mốc Tết Âm Lịch cho xông xênh xem kết quả ra sao :))
Tết Âm lịch năm nào hả cụ ? Em dự 2 năm nữa là về mo.

fromantoan

Xe tăng
Em đi hồi những năm 2000, giá chỉ tầm 20k là 1 nhánh bóc rừng cụ ah. Phi Điệp đâu có trong lịch sử chơi lan của các cụ. Em thấy Địa Lan còn có lịch sử hơn.
Em chỉ nhớ hồi đó hài tiên được gọi là tiền hai vì 20k mua được 1 tảng luôn.

dth_hn

Xe hơi
Ngu và tham thì chết thôi. Kết quả như nào thì hồi sau sẽ rõ :D
Ko ai ngu đâu, thâm thôi. Ô nào cũng biết những đều nghĩ thằng đi sau chó chết, chứ mình chạy trước là mình thoát. Kiểu đa cấp ấy. Nghĩ chỉ cần mình chạy nhanh hơn thằng chạy cuối là ko bị hổ vồ thôi.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ nhớ hồi đó hài tiên được gọi là tiền hai vì 20k mua được 1 tảng luôn.
Em mua ít hài về trồng, chẳng bao giờ thấy hoa đâu ??? Em nhớ lịch ngày 5, ngày 10 với ngày 4, ngày 9 để lượn chợ hoa Hà Đông và Hoàng Hoa Thám.
Nhưng gần 10 năm em chưa đi lại...

fromantoan

Xe tăng
Ấn tượng đầu đời và rõ nét nhất của em về hoa lan là hồi năm 1990 ông già đi tàu biển, tàu từ SG về HP có mang theo 1 giò lan hoàng thảo thân thòng, hoa trắng tím có 1 vị thơm đặc biệt mà em chưa bao giờ được ngửi , treo ở hiên nhà về sau lụi mất. Sau này nhớ lại tìm hiểu đó là hoàng thảo vôi hoặc long tu vì không nhớ rõ có họng vàng hay không, chỉ biết thân mập ngắn.

TungThoc

Xe điện
Ấn tượng đầu đời và rõ nét nhất của em về hoa lan là hồi năm 1990 ông già đi tàu biển, tàu từ SG về HP có mang theo 1 giò lan hoàng thảo thân thòng, hoa trắng tím có 1 vị thơm đặc biệt mà em chưa bao giờ được ngửi , treo ở hiên nhà về sau lụi mất. Sau này nhớ lại tìm hiểu đó là hoàng thảo vôi hoặc long tu vì không nhớ rõ có họng vàng hay không, chỉ biết thân mập ngắn.
Em thì thích mùi của U lồi nhất, thuần bao công sức mấy năm mà chẳng có hoa nổi, năm nào tháng 11 âm em cũng mua một rổ về chờ tết, vừa đẹp vừa thơm, đúng chuẩn lan rừng

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Em thì thích mùi của U lồi nhất, thuần bao công sức mấy năm mà chẳng có hoa nổi, năm nào tháng 11 âm em cũng mua một rổ về chờ tết, vừa đẹp vừa thơm, đúng chuẩn lan rừng
Có vẻ như môi trường cũng ảnh hưởng đến lan. Hồi ở Việt Nam tôi cũng tập toẹ chơi lan. Đi mua lan trên HHT về mà toàn bị lụi mất. Nay ở châu Âu cũng đi mua lan mà toàn lan công nghiệp đã nở hoa hết. Người ta bán rẻ như cho. Mua về để bậu cửa sổ thỉnh thoảng mới tưới ít nước mà cứ nở hoa đều.

fromantoan

Xe tăng
Việt Nam khi viết về tiền thì phân cách hàng nguyên là dấu chấm, hàng thập phân là dấu phảy. Ảnh trên là hang fake.
Em cũng làm UNC 1 số ngân hàng thì tùy theo file excel mẫu thì phân cách hàng nghìn là chấm hay phẩy vẫn được chấp nhận nhưng em chưa thấy ngân hàng nào chấp nhận cho tiền việt có phần thập phân .00 cả. Nếu mình gõ như thế bên ngân hàng sẽ yêu cầu mình viết lại vì tiền việt nam không có phần lẻ thập phân.

fromantoan

Xe tăng
Em mua ít hài về trồng, chẳng bao giờ thấy hoa đâu ??? Em nhớ lịch ngày 5, ngày 10 với ngày 4, ngày 9 để lượn chợ hoa Hà Đông và Hoàng Hoa Thám.
Nhưng gần 10 năm em chưa đi lại...
Em vẫn trồng có hoa nhưng bọn này lên chậm phát ngán, lên cây con không cẩn thận bị thối nõn ngay.

Trạng thái
Thớt đang đóng