Bong bóng BDS đã bắt đầu từ SG

katenguyen

Xe điện
Chết cũng có vài kiểu chết
1. Lướt lát mà vay ngân hàng nên phải bán lỗ 1 ít. Số này thường ko nhiều vì dân đầu tư cũng tính đến rủi ro này
2. Đầu tư nghiệp dư đu đỉnh mua toàn vị trí xấu. Nhưng do tiềm lực nhàn rồi nên ko chịu cắt lỗ. Coi như giưỡng già. (1 số ng đu đỉnh từ 2011 mà giờ vẫn chưa bán)
3. Các nhà đầu tư chuyên nghiệp mua các vị trí đẹp sẽ cắt lỗ nếu có các vị trí xấu hoặc để hết vay nợ.

Khi hạ đến mức mà bên bán gan lỳ ko chịu cắt nữa vì tiền nhàn rồi. Lúc này sẽ rơi vào trạng thái mất thanh khoản và thiệt hại là cho nhà nước (thất thu thuế) và xã hội (công ăn việc làm). Lúc này nhà nước sẽ có biện pháp khơi thông như cơ sở hạ tầng hay chia lô mới với giá rẻ hơn ( làm cho người mua đc giá rẻ và ngưòi bán chấp nhận giá đó là giá thị trường sau đó mà bán căt lỗ)

Vậy nếu mà đu đỉnh vào vị trí ko có gì đặc biệt. Xung quanh nguồn cung nhiều. Thậm chí là xung quanh là ruộng thì sau này mới chết.

Ai đu đỉnh an thượng đà nẵng 2011 giá 1 tỷ 8 cũng gan ko cắt lỗi 1 tỷ 2013 thì giờ vẫn lãi nhiều so với ngân hàng

Vậy câu hỏi dành cho người ôm bds là bánh mình mua giá cao đó là bánh ngon. Ko bán thì để ăn. Hay là bánh vẽ (nhưng sự thật là bánh ngon thì ít mà bánh vẽ thì nhiều)
Tóm lại bài toán trường vốn cụ nhỉ

katenguyen

Xe điện
đầu tư cái gi mà thua lãi ngân hàng thì tự bản thân nó đã là lỗ rồi đừng nói trường vốn hay k
Nó còn tuỳ thời điểm chứ cụ :)
Cụ mua 1 miếng đất đầu năm 2 tỷ cuối năm 1.8 tỷ đầu sang năm 2.2 tỷ 5 năm sau 5 tỷ 10 năm sau 6 tỷ. Giả dụ thế.

MRHungPham

Xe tải
Nó còn tuỳ thời điểm chứ cụ :)
Cụ mua 1 miếng đất đầu năm 2 tỷ cuối năm 1.8 tỷ đầu sang năm 2.2 tỷ 5 năm sau 5 tỷ 10 năm sau 6 tỷ. Giả dụ thế.

hiiiiii
trong đầu tư k có giả dụ cụ nhé
chỉ có điểm vào, điểm ra và chốt lợi nhuận
cụ điểm vào mà đã sai thì cả bài toán đã sai rồi

ndc_thailand

Xe tải
Tóm lại bài toán trường vốn cụ nhỉ
Vốn và vị trí vàng hay ko nhé. (ví dụ như tán gái mất nhiều tiền và nhiều công sức nhưng đc gái xinh còn an ủi, lấy làm vợ sau này có những đứa con xinh. chứ gái xấu cả ngời cả nết thì nên bỏ người, cầm lại ít của đi tán em khác cho đỡ phí đời)

katenguyen

Xe điện
Vốn và vị trí vàng hay ko nhé. (ví dụ như tán gái mất nhiều tiền và nhiều công sức nhưng đc gái xinh còn an ủi, lấy làm vợ sau này có những đứa con xinh. chứ gái xấu cả ngời cả nết thì nên bỏ người, cầm lại ít của đi tán em khác cho đỡ phí đời)
Vâng, trường vốn và vị trí + sự nhậy cảm khi vào hàng ra hàng

ndc_thailand

Xe tải
hiiiiii
trong đầu tư k có giả dụ cụ nhé
chỉ có điểm vào, điểm ra và chốt lợi nhuận
cụ điểm vào mà đã sai thì cả bài toán đã sai rồi
Điểm vào của cụ nó chỉ mang tính tương đối thôi. cụ vào 1 nơi đc coi là an toàn nhưng lại chỉ đi ngang cũng chưa chắc đã hơn người khác vào ở lưng chừng núi, hay đu đỉnh nhưng họ lại đi ra ở đỉnh mới.

em ko cổ xúy cho xuống tiền bằng mọi giá vào BDS. hãy sống 1 cuộc sống hàng ngày tốt nhất rồi sau đó mới tính đầu tư, chứ đừng kham khổ nhịn đói đầu tư thì mệt lắm.

long.spc

Xe container
Các cụ đầu tư vào kiot tại các chợ cho thuê giờ ổn định hơn. Cty em làm song song bđs và chợ nên không quá lo đến thị trường

Naponeon

Xe tải
Bao giờ thì ra đến thủ đô vậy các cụ, em thấy ở ngoại thành hà lội có sóng oánh dào dạt, ko chỉ bông bóng đâu.

Hondacity2016

Xe tải
Người đi sau luôn bị động

atbich7

Xe hơi
Tỷ giá như thế này mà không can thiệp thì tiền đồng mất giá, nếu không tăng lãi suất thì người ra đổ đi mua đô, đo lại càng lên, càng khó kiểm soát, mà tăng lãi suất thì tăng chi phí sản xuất do phải tăng lãi suất cho vay tương ứng, tăng chi phí lại tăng chỉ số giá tiêu dùng do nhà sản xuất sẽ tính hết vào giá, haha, túm lại là lủng củng, em dự là chính phủ sẽ điều tiết bằng cách mở rộng đầu tư vào chứng khoán và bất động sản như một kênh găm tiền động viên găm đồ việt nam còn hơn găm đồ usd mỹ kk, và như vậy thì có ai mua nhà của em không ợ hiu hiu

ndc_thailand

Xe tải
Tỷ giá như thế này mà không can thiệp thì tiền đồng mất giá, nếu không tăng lãi suất thì người ra đổ đi mua đô, đo lại càng lên, càng khó kiểm soát, mà tăng lãi suất thì tăng chi phí sản xuất do phải tăng lãi suất cho vay tương ứng, tăng chi phí lại tăng chỉ số giá tiêu dùng do nhà sản xuất sẽ tính hết vào giá, haha, túm lại là lủng củng, em dự là chính phủ sẽ điều tiết bằng cách mở rộng đầu tư vào chứng khoán và bất động sản như một kênh găm tiền động viên găm đồ việt nam còn hơn găm đồ usd mỹ kk, và như vậy thì có ai mua nhà của em không ợ hiu hiu
tỷ giá tăng ko phải mình lạm phát cao mà là do Nhân dân tệ nó phá giá (hàng nó sẽ rẻ hơn và hàng mình sẽ ế) nên mình cũng phải phá giá VND theo lộ trình đó cụ (mấy nước châu á cũng phá giá theo mà)

SZL

Xe máy
Sắp tới ngân hàng sẽ tăng lãi suất --> Các cụ đã đầu tư vào BĐS có 2 lựa chọn:
- không bán, quyết ôm với chi phí đầu tư ngày càng tăng (do phải trả lãi vay NH).
- Bán bây giờ để có lãi ít hoặc cắt lỗ.
--> Vì thế hành động của các cụ trong Q9 HCMC bán khẩn trương lúc này là hoàn toàn hợp lý và chính xác.

SZL

Xe máy
các cụ yên tâm, bđs cũng dễ đoán thôi
nó luôn đi sau tình hình kinh tế tầm 1 năm
giờ chưa ngấm đòn đâu
h là toàn các ông sợ sun vòi cắt lỗ thôi, còn mấy người tự tin thi chưa cắt lỗ đâu
cứ phải rung lắc như ở chứng khoán ấy, thường thì 70% cắt lỗ ở đáy mà =))
Lúc này nên để tiền mặt - vàng - đô.

Lucas_lee

Xe tăng
Em quan tâm nhất là có bong bóng và có vỡ như năm 08/09 không ạ

ndc_thailand

Xe tải
- không bán, quyết ôm với chi phí đầu tư ngày càng tăng (do phải trả lãi vay NH).
--> Vì thế hành động của các cụ trong Q9 HCMC bán khẩn trương lúc này là hoàn toàn hợp lý và chính xác.
Em cũng nghĩ sẽ vỡ với những Bds đặc điểm sau
1. vay nhiều và ko tạo ra dòng tiền
2. vị trí kém (toàn hoang vu và mơ mộng 10 năm sau sẽ phát triển)

Hành động giờ là bán luôn nhưng có ai mua đâu

Justforfuntoo

Xe container
Vì sao ngân hàng lại tăng lãi suất hở cụ?