Bơm khí Ni tơ vào cái lốp!

anhtho

Xe ngựa
đúng là có tốt hơn một tý nếu bạn dư dả xiền vì trong không khí tự nhiên đã có trên 70%là nitơ rồi còn nếu bạn bơm bằng nitơ thì được #100%.
Không bao giờ đạt 100% đâu cụ. Vì trước khi bơm, trong lốp vẫn còn không khí (gồm 21% O2), bơm thêm N2 vào thì lượng khí đó đi đâu được, nó vẫn ở trong lốp.

Mraaa

Xe tăng
Em cũng bơm khí ni tơ cụ ạ, có điều bọn cửa hàng này làm ẩu, đâm ra không được tinh khiết lắm, quãng được 80% thôi, thấy chạy cũng bốc. Thấy bơm lốp mà tốt thế nên ở nhà vợ chồng con cái em cũng tuyền thở bằng khí này thôi ạ, tốt cho sức khỏe lắm.
Cụ đọc thêm cái này: http://vi.wikipedia.org/wiki/Khí_quyển_Trái_Đất

Như cụ phán là chuẩn đấy cụ, theo em thì mấy ông bơm vá vỉa hè cũng tinh chất được khí có chưa gần 80% Nito

HVB

Xe tăng
Em cũng bơm khí ni tơ cụ ạ, có điều bọn cửa hàng này làm ẩu, đâm ra không được tinh khiết lắm, quãng được 80% thôi, thấy chạy cũng bốc. Thấy bơm lốp mà tốt thế nên ở nhà vợ chồng con cái em cũng tuyền thở bằng khí này thôi ạ, tốt cho sức khỏe lắm.
Không khí bình thường đã 79% Nitơ rồi cụ ạ, cụ bơm thành 80% thì chả bõ

Kính các bác!
Nhà cháu hóng hớt ngoài quán, thấy nhà người ta khoe đã bơm khí Ni tơ vào lốp xe, xe đâm ra chạy rất lướt, rất nhẹ, vì như thể bơm khí ni tơ vào quả bong bóng, thì quả bong bóng có thể bay tít lên giời xanh ạ!
Về nhà, nhà cháu lên mạng lọc cọc gõ "bơm ni tơ" và search một phát, cũng vớ được mấy bài nhưng lại toàn na ná giống nhau, chỉ khác... mỗi cái tên người viết!. Tệ hơn nữa là trong ấy toàn khen và sau đó chỉ rất rõ địa chỉ và giá tiền để... bơm cái ấy vào người mợ hai, nên nhà cháu rất đỗi lăn tăn... lắm!
Nhà cháu trộm nghĩ, hễ có ông mặt giời thì tất yếu phải có bà mặt giăng, hay ít ra cũng có chị Hằng, hễ có ngày là ắt phải có đêm i như hành khúc thì phải có hành khúc ngày và đêm! thế mà đằng này thì toàn khen thôi.
Kính các cụ các bác vào thớt này chém cho nó lòi ra cái phần còn lại giùm nhà cháu ạ.
em đọc thấy bảo:
- do phân tử khí Nitơ nó to nên nó thẩm thấu ra ngoài ít hơn -> xe xuống hơi lâu hơn: Em nghĩ, mình bơm khí bình thường đã có 79%N, sau chừng 1 tháng, ô xy và CO2 nó thẩm thấu bớt ra, còn lại Nitơ do phân tử to hơn nên ít thẩm thấu ra được -> nó tự tăng từ 79% lên chừng 85%. Em bơm tiếp không khí thường, sau 1 tháng, nó lại tăng từ 85% lên 90% Ni tơ. Sau chừng vài tháng là xe em toàn Nitơ, cần gì phải bơm Nitơ cho đắt :))
- Nitơ là khí trơ, không cháy nổ: Bơm không khí thường thì khi nổ lốp nó cũng khác gì Nitơ khi nổ lốp đâu, nổ lốp thì có tí Nitơ trong lốp so với cả bầu khí quyển.
- Nitơ ko gây ô xi hóa: Em mà đợi đc cái vành xe nó rỉ do bơm khí thường thì em thay đến 10 đời xe rồi
- Nitơ nó ko giãn nở: Cái nào nóng lên mà chẳng nở.

Còn vụ bay lên mặt trăng thì phải bơm Hydro chứ bơm Nitơ thì k bay đc đâu ạ.
Nói túm lại là em chả thấy có tác dụng gì :))

architecto

Xe buýt
Các cụ thật thà thật đấy, em xin lỗi, không nhẽ là em nói bơm lốp bằng cái khí 78%, hê hê. (em sửa bài bị nhầm, kính nhờ các cụ MOD xóa giúp)

Chỉnh sửa cuối:

architecto

Xe buýt
Các cụ thật thà thật đấy, em xin lỗi, không nhẽ là em nói bơm lốp bằng cái khí 78% Ni tơ, hê hê.

chienls

Xe tải
Í của nhiều người là khí nitơ nhẹ hơn khí thường nên làm xe nhẹ hơn và đi bốc hơnL-). Nhưng đó thật là một cái í i ngắn:(|). Cứ cho là các cụ bơm Hidro (nhẹ hơn cả Nitơ nhá) đầy 4 bánh thì nó cũng chả thấm vào đâu so với trọng lượng của xe. Muốn xe nhẹ để đi bốc thì bảo....gấu xuống xe còn hiệu quả gấp ngàn lần :D :D :D

Nhưng chắc bơm nitơ cũng có vài tác dụng khác. Em ....chưa có xe nên cũng chưa tìm hiểu kỹ. Biết vậy nên thủ trước mũ BH phòng các bác ném gạch\:D/

Các cụ thật thà thật đấy, em xin lỗi, không nhẽ là em nói bơm lốp bằng cái khí 78% Ni tơ, hê hê.
Trên OF có cụ Vietvoiz là yêu xe nhất, cầu kỳ nhất, cụ ấy pha một hỗn hợp bao gồm tầm hơn chục loại khí nhưng ưu tiên nhất là Ni-tơ, những 78% để bơm vào lốp cho vợ hai, điều đó chứng tỏ Ni-tơ phải có cái gì đó hay thì cụ ấy mới ưu tiên thế chứ nhể.

tienhungtech

Đi bộ
Em thì thấy vụ bơm nito này nó na ná như tác dụng của thực phẩm chức năng ấy thôi
Ai tin thì cứ bơm, bơm rồi thì tự nhủ lòng có tác dụng gì đấy mà không biết là gì
Ai không tin thì cứ nito khí trời, 78% ngon choét mà bơm. Em thuộc loại này ^#(^

anhtho

Xe ngựa
Em thì thấy vụ bơm nito này nó na ná như tác dụng của thực phẩm chức năng ấy thôi
Ai tin thì cứ bơm, bơm rồi thì tự nhủ lòng có tác dụng gì đấy mà không biết là gì
Ai không tin thì cứ nito khí trời, 78% ngon choét mà bơm. Em thuộc loại này ^#(^
Có cụ bảo bơm N2 thì êm hơn, em chưa bơm nhưng em không thể tin được vì độ nén của khí ở mức độ 2kg là chẳng khác nhau gì cả, phân tử lượng của N2 là 28, của không khí tính trung bình là 29, nó chẳng nặng hơn bao nhiêu.
Bơm không khí, các cụ chú ý là bơm từ các máy bơm có cái bình nén to to và để đầy rồi mới bơm thì khí mới khô. Ở dưới đáy cái bình chứa đó có cái nút xả nước thải, đó là nước tách ra từ không khí bởi vậy khí này khô. Nếu các cụ bơm bằng bơm tay, bơm chân hay cái bơm bé tí tẹo thì cả hơi ẩm cũng vào theo, có khả năng vành sẽ chóng gỉ hơn. Mấy thứ đó chỉ dùng khi nhỡ nhàng thôi.

xedieu

Xe cút kít
Hôm nay em vừa bơm nito xong, bơm 2.1kg đi thấy êm hơn hẳn trước kia toàn bơm không khí thường 2.3kg! :D

GAT

Xe điện
đúng là nhảm - cả xã hội người ta khen thì cứ thế mà mình dùng còn lên đây mở thớt soi mói - bó cờ him ^:)^
Cụ nặng lời thía, 1 vấn đề đặt ra là để nhiều người tham khảo chứ đâu có phải cho riêng mình cụ chủ thớt đâu !!!

tienhungtech

Đi bộ
Hôm nay em vừa bơm nito xong, bơm 2.1kg đi thấy êm hơn hẳn trước kia toàn bơm không khí thường 2.3kg! :D
Bơm khí thường cái đồng hồ đo thường không chuẩn bằng đồng hồ của cái bơm nito đâu. 2,3 Kg có khi là 2,4-2,5 đấy cụ ạ
Bơm nito thường được trang bị đồng hồ chuẩn nên bơm chính xác hơn nhiều

V&T

Xe đạp
Không khí bình thường đã 79% Nitơ rồi cụ ạ, cụ bơm thành 80% thì chả bõ

em đọc thấy bảo:
- do phân tử khí Nitơ nó to nên nó thẩm thấu ra ngoài ít hơn -> xe xuống hơi lâu hơn: Em nghĩ, mình bơm khí bình thường đã có 79%N, sau chừng 1 tháng, ô xy và CO2 nó thẩm thấu bớt ra, còn lại Nitơ do phân tử to hơn nên ít thẩm thấu ra được -> nó tự tăng từ 79% lên chừng 85%. Em bơm tiếp không khí thường, sau 1 tháng, nó lại tăng từ 85% lên 90% Ni tơ. Sau chừng vài tháng là xe em toàn Nitơ, cần gì phải bơm Nitơ cho đắt :))
- Nitơ là khí trơ, không cháy nổ: Bơm không khí thường thì khi nổ lốp nó cũng khác gì Nitơ khi nổ lốp đâu, nổ lốp thì có tí Nitơ trong lốp so với cả bầu khí quyển.
- Nitơ ko gây ô xi hóa: Em mà đợi đc cái vành xe nó rỉ do bơm khí thường thì em thay đến 10 đời xe rồi
- Nitơ nó ko giãn nở: Cái nào nóng lên mà chẳng nở.

Còn vụ bay lên mặt trăng thì phải bơm Hydro chứ bơm Nitơ thì k bay đc đâu ạ.
Nói túm lại là em chả thấy có tác dụng gì :))
Cụ chỉ được cái nói trúng ý em :))

heroesdaubu

Xe điện
Xe nhà cháu bơm 75% khí ni tơ thấy cũng bay bay!

GAT

Xe điện
Trước em cũng bơm Nitơ, đi 1 thời gian thấy chả khác mấy nên giờ xì hết ra roài.

Subaru21369

Xe đạp
GAT viết " Trước em cũng bơm Nitơ, đi 1 thời gian thấy chả khác mấy nên giờ xì hết ra roài. "

Dạo này bác mới lến Mondeo lướt vèo vèo êm du cần gì bơm khi "Nito" nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

GAT

Xe điện
GAT viết " Trước em cũng bơm Nitơ, đi 1 thời gian thấy chả khác mấy nên giờ xì hết ra roài. "
Dạo này bác mới lến Mondeo lướt vèo vèo êm du cần gì bơm khi "Nito" nhỉ ?
hi hi, em đi vịt nhiều hơn. Bơm nito vào, Vịt nó cứ bay bay như cất cánh nên sợ quá xì bố ló ra :)).

Chỉnh sửa cuối:

tucson2010

Xe tải
Theo em chi là cảm giác thôi vì khi các cụ phải bỏ ra một số tiền chứ chẳng hơn là bao nhiêu đâu. Vì bơm khí thường cũng có 80% ni tơ rồi còn gì. Tốt nhất tiền đó để làm việc khác.

vanessa

Xe tải
cụ ơi, khí ni tơ là cái quái gì, trong không khí đa số đã là ni tơ rồi cụ ạ, lãng phí mà tốn tiền thôi cụ ợ, không nên tý nào

Subaru21369

Xe đạp
GAT đi mondeo rồi bán Vit cho mình đi :-<
Nếu bác bán để em bán TT đi mua lại vit>:/