Bơm khí Ni tơ vào cái lốp!

ktsk80

Xe máy
Kính các bác!
Nhà cháu hóng hớt ngoài quán, thấy nhà người ta khoe đã bơm khí Ni tơ vào lốp xe, xe đâm ra chạy rất lướt, rất nhẹ, vì như thể bơm khí ni tơ vào quả bong bóng, thì quả bong bóng có thể bay tít lên giời xanh ạ!
Về nhà, nhà cháu lên mạng lọc cọc gõ "bơm ni tơ" và search một phát, cũng vớ được mấy bài nhưng lại toàn na ná giống nhau, chỉ khác... mỗi cái tên người viết!. Tệ hơn nữa là trong ấy toàn khen và sau đó chỉ rất rõ địa chỉ và giá tiền để... bơm cái ấy vào người mợ hai, nên nhà cháu rất đỗi lăn tăn... lắm!
Nhà cháu trộm nghĩ, hễ có ông mặt giời thì tất yếu phải có bà mặt giăng, hay ít ra cũng có chị Hằng, hễ có ngày là ắt phải có đêm i như hành khúc thì phải có hành khúc ngày và đêm! thế mà đằng này thì toàn khen thôi.
Kính các cụ các bác vào thớt này chém cho nó lòi ra cái phần còn lại giùm nhà cháu ạ.

raklei

Xe điện
đúng rồi bơm vào xe chạy lướt đỡ tốn xăng hẳn.
nhưng nhiều ông ham bơm căng quá xe nó bay hẳn lên cũng nguy hiểm lắm.
tốt nhất bơm nửa này nửa nọ, một ít khí thường với một ít khí nitơ.

BMW735

Xe tăng
Em bơm xong cũng có cảm giác chạy lướt hơn, chả biết là thật hay là cảm giác.

kcar

Xe tải
đúng là nhảm - cả xã hội người ta khen thì cứ thế mà mình dùng còn lên đây mở thớt soi mói - bó cờ him ^:)^

Kia-prideB

Xe hơi
Kính các bác!
Nhà cháu hóng hớt ngoài quán, thấy nhà người ta khoe đã bơm khí Ni tơ vào lốp xe, xe đâm ra chạy rất lướt, rất nhẹ, vì như thể bơm khí ni tơ vào quả bong bóng, thì quả bong bóng có thể bay tít lên giời xanh ạ!
Về nhà, nhà cháu lên mạng lọc cọc gõ "bơm ni tơ" và search một phát, cũng vớ được mấy bài nhưng lại toàn na ná giống nhau, chỉ khác... mỗi cái tên người viết!. Tệ hơn nữa là trong ấy toàn khen và sau đó chỉ rất rõ địa chỉ và giá tiền để... bơm cái ấy vào người mợ hai, nên nhà cháu rất đỗi lăn tăn... lắm!
Nhà cháu trộm nghĩ, hễ có ông mặt giời thì tất yếu phải có bà mặt giăng, hay ít ra cũng có chị Hằng, hễ có ngày là ắt phải có đêm i như hành khúc thì phải có hành khúc ngày và đêm! thế mà đằng này thì toàn khen thôi.
Kính các cụ các bác vào thớt này chém cho nó lòi ra cái phần còn lại giùm nhà cháu ạ.

Chủ thớt chưa mang xe ra bơm à, cứ bơm đi rồi nó cho chủ thớt lên cung Quảng Hàn gặp mợ Hằng nhé :))

tienhungtech

Đi bộ
Kính các bác!
Bẩm cụ, hội người tiêu dùng Tây nó kiểm nghiệm rồi, kết quả đây cụ. Cụ thấy bổ thì nhớ vote em phát nhá:

http://www.consumerreports.org/cro/cars/tires-auto-parts/tires/tire-buying-advice/tire-using-nitrogen/tire-using-nitrogen.htm

Nitrogen in tires
Filling tires with nitrogen rather than air is becoming a common practice in the replacement tire market. This service offers tire dealers another avenue for making money while also promoting safety. The claimed safety benefits often include the potential for reducing pressure loss compared to an air-filled tire. Maintaining proper inflation can help prevent tire overheating; promote optimum tread life and fuel efficiency; and reduce rubber aging and wheel corrosion.

Consumer Reports wanted to find out if nitrogen is worth the price, so we purchased a Nitrogen Inflation System and checked out how well the inflation held up over a one year period. We evaluated pairs of 31 tire models of H- and V-speed rated, all-season tires used in our tread wear test from 2006. We filled one tire per model with air and the other with nitrogen. The test was quite simple: fill and set the inflation pressure at room temperature to 30 psi (pounds per square inch); set the tire outdoors for one year; and then recheck the inflation pressure at room temperature after a one year period.

The tires were filled and deflated three times with nitrogen to purge the air out of the tire cavity. We also used an oxygen analyzer to be sure we had 95-percent nitrogen purity in the tire--the claimed purity limit of our nitrogen system, which generates nitrogen gas from ambient air.

We conducted a year long test of the effects of nitrogen in tires and the results show nitrogen does reduce pressure loss over time, but the reduction is only a 1.3 psi difference from air-filled tires. The average loss of air-filled tires was just 3.5 psi from the initial 30 pressure setting. Nitrogen-filled tires lost an average of 2.2 psi from the initial 30 psi setting. More important, all tires lost pressure regardless of the inflation medium, so consumers should check their tires' air pressure routinely. If you decide to have your tires filled with nitrogen, be sure to have them refilled with nitrogen routlinely. Like air, nitrogen filled tire pressure will drop as seasonal temperatures fall. No evaluation was done to assess the aging claim.

Overall, consumers can use nitrogen and might enjoy the slight improvement in air retention provided, but it's not a substitute for regular inflation checks. For more information on nitrogen and tires, see our FAQs.

architecto

Xe buýt
Em cũng bơm khí ni tơ cụ ạ, có điều bọn cửa hàng này làm ẩu, đâm ra không được tinh khiết lắm, quãng được 80% thôi, thấy chạy cũng bốc. Thấy bơm lốp mà tốt thế nên ở nhà vợ chồng con cái em cũng tuyền thở bằng khí này thôi ạ, tốt cho sức khỏe lắm.

tienhungtech

Đi bộ
Em cũng bơm khí ni tơ cụ ạ, có điều bọn cửa hàng này làm ẩu, đâm ra không được tinh khiết lắm, quãng được 80% thôi, thấy chạy cũng bốc. Thấy bơm lốp mà tốt thế nên ở nhà vợ chồng con cái em cũng tuyền thở bằng khí này thôi ạ, tốt cho sức khỏe lắm.
Thở khí này nó bay bổng lắm phải không cụ nhở ;)

anhtho

Xe ngựa
Thế thì cụ mất tiền vào chỗ không đâu rồi. Cứ bơm không khí thường thì % của nito đã là khoảng 78 % rồi, cụ nói họ bơm cho cụ chỉ 80% thì chẳng bõ với 2% thêm vào. Còn nito theo như hồi em học nó là azot: không duy trì sự sống đấy cụ à. Cụ hơi bị FUN, đúng như tinh thần OF !

biahoihanoi

Xe lăn
Em bơm nito 2 năm nay, cũng chả để ý bốc hay không, chỉ được cái ít xuống hơi.

Chum

Xe tải
chả biết có phải là loại tinh khiết hay ko dưng mà nó cũng đỡ lẫn không khí mang nhiều hơi nước vào hơn là bơm như bình thường. Đỡ lẫn hơi ẩm hơn nên áp suất lốp nó có ổn định hơn.

phongvvv

Xe tải
Em cũng hay bơm ở lốp 98 Lê Văn Lương, có cụ nào bơm ở đấy chưa? Em thấy dàn máy trông đơn giản quá, ko biết có đủ tiêu chuẩn 95%Ni tơ không nữa...Được cái khi chạy đường dài qua cảm biến áp suất lốp thì thấy nhiệt độ lốp không tăng cao như bơm khí thường...Chỉ ghét cái là bơm không tiện + tốn kém thôi, chứ tác dụng dù ít nhiều cũng có..

ktsk80

Xe máy
Dạ kính các bác các cụ, nhà cháu từ bé đến giờ toàn bị...nhầm từ việc bé đến việc nhớn, đâm ra có tính đa nghi, mở thớt ra để học hỏi và biết thêm ạ, nhưng nãy giờ cũng thấy ổn ổn rồi, chiều nay nhà cháu đi bơm khí ấy vào mợ nó. Cám ơn các cụ các bác nhiều ạ.

Cái khí mà để cho bóng nó bay được nó là khí Hidro cụ ợ, bơm nitơ vào nó chỉ có phồng lên thôi :D

Tuan nguyen

Xe buýt
Cái khí mà để cho bóng nó bay được nó là khí Hidro cụ ợ, bơm nitơ vào nó chỉ có phồng lên thôi :D
Để cháu về bơm Nitơ cho Gấu nhà cháu. Hic hic, nuôi mãi mà không phồng lên được.

NguyenChiVan

Xe tăng
đúng là có tốt hơn một tý nếu bạn dư dả xiền vì trong không khí tự nhiên đã có trên 70%là nitơ rồi còn nếu bạn bơm bằng nitơ thì được #100%.

phonghamy

Xe điện
Theo em thì cũng same same thôi, đánh lừa cảm giác thui, mất thêm tiền bơm thì nó cảm giác thế. nito của mình có tinh khiết đâu, lần trước có bác pot bài máy lam nito của mình em nghĩ lấy đâu 50% nito nữa là 80%:-|