[Funland] Bokeh của ống kính cổ - mời các cụ thưởng thức

Jena Optic

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Lạc hậu. Thế kỷ thứ 30 đến nơi rồi mà các cụ cứ mò mẫm mấy cái lens film thế này. Dở hơi. Kkk
Cho em góp kiểu nhé. Kkk

Pentacon 135 đời nhiều nhiều lá khẩu. Con này em giữ vì nó đẹp, mang tính sưu tầm thôi chứ em thấy thua đời pen sau

Còn ông tướng này là Mir20/3.5.
Ảnh cụ chụp có thần quá , công nhận cụ ạ. Lens cổ ngoài những hiệu ứng ra, nó còn mang tính sưu tầm nữa, thỉnh thoảng vần vò sướng lắm. Mà đem đi đâu nó độc, mình mình có, sướng sướng cụ ạ

blackcarens

Xe buýt
Lạc hậu. Thế kỷ thứ 30 đến nơi rồi mà các cụ cứ mò mẫm mấy cái lens film thế này. Dở hơi. Kkk
Cho em góp kiểu nhé. Kkk

Pentacon 135 đời nhiều nhiều lá khẩu. Con này em giữ vì nó đẹp, mang tính sưu tầm thôi chứ em thấy thua đời pen sau
Lens cổ thì phải chụp máy phim rồi tự xóc nó mới ngấm nhỉ :D

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Và mod những cái lens projector là điều làm em lên đỉnh .kkk. Cái này là ống phóng của Đức
Mày mò mod ngàm những lens khoai khẩm nó sướng tê người các cụ ạ

hanoivn2007

Xe tải
Ảnh đẹp quá cụ ơi. Có khi nào cụ làm kèo Nui bằng lens cổ ko ạ
em từ ba năm nay chuyển làm cộng tác viên với mấy báo Hongkong Macao thì ít ddùng lens cổ rồi ,vì là phải săn mồi nên toàn dùng len mới thôi,lên cổ khó kiém cơm ơn lém,đây dùng len cổ chúp mây tâm bác xem nhé,toàn ảnh chưa sửa cụ ạ

blackcarens

Xe buýt
em từ ba năm nay chuyển làm cộng tác viên với mấy báo Hongkong Macao thì ít ddùng lens cổ rồi ,vì là phải săn mồi nên toàn dùng len mới thôi,lên cổ khó kiém cơm ơn lém,đây dùng len cổ chúp mây tâm bác xem nhé,toàn ảnh chưa sửa cụ ạ

Lens cổ do chất lượng chế tạo quang học ko ngon như bây giờ nên thường bị nhoè nét, bác nào thích thì gọi nó là glow, cũng là cái dấu ấn riêng của dòng lens cổ. Hồi xưa còn có cả một loại lens nhấn vào cái glow này, tạo thành một dòng riêng gọi là soft focus, bán đắt lòi mắt. Về sau này chả ai làm lens soft focus nữa.

hanoivn2007

Xe tải
Lens cổ do chất lượng chế tạo quang học ko ngon như bây giờ nên thường bị nhoè nét, bác nào thích thì gọi nó là glow, cũng là cái dấu ấn riêng của dòng lens cổ. Hồi xưa còn có cả một loại lens nhấn vào cái glow này, tạo thành một dòng riêng gọi là soft focus, bán đắt lòi mắt. Về sau này chả ai làm lens soft focus nữa.
Vâng cụ nói đúng lắm,bây giờ các mẫu chỉ thích chụp lên mới mới,mang len cổ ra chụp đa số cự tuyệt chụp ,khó chiều lắm

Jena Optic

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Vâng cụ nói đúng lắm,bây giờ các mẫu chỉ thích chụp lên mới mới,mang len cổ ra chụp đa số cự tuyệt chụp ,khó chiều lắm
Vâng ạ, tuỳ đối tượng mà phục vụ cụ ạ. Trên thế giới để chụp những shot có sức nặng, miêu tả chân dung của những nhân vật nổi tiếng. Người nổi tiếng đó sẽ chọn nhiếp ảnh gia cho mình. Và hầu như tất csr nhiếp ảnh gia đó đều dùng lens và kỹ thuật chụp MF. Vì đơn giản là MF đạt đến độ tinh chỉnh hoàn hảo của con người (vì AF ko thể lấy nét chính xác đặc biệt là những điểm như mống mắt) còn em thì nằm ô tô fun chờ kèo chụp mẫu luy bằng Mf cụ ạ

Jena Optic

Xe hơi
Website
www.facebook.com

Lens này cụ chụp đẹp quá, mà cụ cũng giỏi, chụp gái ko thấy run tay mấy. Hế hế. Em đoán cụ dùng lens cine để có độ xoáy và độ “kéo sợi” ở phần rìa khung hình

Jena Optic

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Và mod những cái lens projector là điều làm em lên đỉnh .kkk. Cái này là ống phóng của Đức
Mày mò mod ngàm những lens khoai khẩm nó sướng tê người các cụ ạ

Đúng là lên đỉnh đấy cụ ạ. Ăn khối tuyệt vời, ảnh có thần lắm cụ ạ. Màu sắc cụ phối cũng rất tuyệt, hoài cổ quá cụ ạ. Em chắc cũng phải theo cụ thôi, ko cưỡng được

blackcarens

Xe buýt
Em có cái lens này không được xoáy lắm nhưng cũng hơi cổ, up lên tý ảnh cho các cụ xem chơi :D

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Vài cái sản phẩm của lens Nga chụp bằng film :D

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Này thì bokeh ống CZJ Sonnar 180mm f:2.8 trên Pentax 645D chụp lại màn hình máy tính bằng A lô :P

blackcarens

Xe buýt
Này thì bokeh ống CZJ Sonnar 180mm f:2.8 trên Pentax 645D chụp lại màn hình máy tính bằng A lô :P

Lens này thì không cổ lắm nhỉ, em tưởng chụp trên pentacon 6 hay kiev gì đó chứ. Anyway CZ sonnar thì là đỉnh của một thời, chụp gái xoá phông thì thôi rồi :P

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Lens này thì không cổ lắm nhỉ, em tưởng chụp trên pentacon 6 hay kiev gì đó chứ. Anyway CZ sonnar thì là đỉnh của một thời, chụp gái xoá phông thì thôi rồi :P
Lens Sonnar này ra đời khoảng Olympic Munich thoai.
Tất nhiên là được cải tiến, hoàn thiện dần theo thời gian :)
Em dùng nó với con này và Kiev 88 :D 07adc0db-2cd2-4af2-98b6-107365708549.jpeg

blackcarens

Xe buýt
Lens Sonnar này ra đời khoảng Olympic Munich thoai.
Tất nhiên là được cải tiến, hoàn thiện dần theo thời gian :)
Em dùng nó với con này và Kiev 88 :D View attachment 2140464
Cụ lại tranh thủ khoe máy rồi :P. Thớt này chỉ lens thôi nhé. Em ủn tiếp cái ảnh chụp bằng lens hơi cổ và ko xoáy

blackcarens

Xe buýt
Đây cũng là sản phẩm của 1 cái lens Liên xô :D

Helios 40 chụp ác nhỉ, nhưng mà em ko thích lens Nga, chất lượng thấu kính ko tốt, công thức ăn trộm của Đức quốc xã nhưng copy không thành công, chỉ được cái màu gợi nhớ đến một thời xô viết