[Thảo luận] Bồi thường thế nào trường hợp này (video)

Coltplus2008

Xe điện
Cái chuối nhất là câu không làm chủ tốc độ. Vin vào cái này thì xxx có cớ thịt cả 2 bên giông như trường hợp ông anh E.
http://www.otofun.net/threads/271431-loi-khong-lam-chu-toc-do-moi-cac-cu-of-nem-da-cac-cu-ls-cho-y-kien?p=6431689#post6431689
Đọc cái thớt của cụ mới thấy cái khổ của 4B mà nhiều cụ đã trải qua, và bây giờ em lại nằm trong số đó, hic.

Em biết trước năm nay sẽ dính đến luật pháp mà không ngờ lại dính kiểu này.

Undo

Xe đạp
Em đã mất khoảng 13 củ để được mọi loại bảo hiểm như thế.

Trước em cũng bị 1 tai nạn 2B và thương tật quy ra tiền bây giờ khoảng 100 củ, vậy mà nhận được đền bù 4 củ tương ứng bây giờ khoảng 15 củ. Chính vì thế, khi có điều kiện là em mua 4B ngay tắp lự.

Vợ em trước bị 2B là 1 chú Tây gây tai nạn, phải ở nhà 2 tháng vì cái đầu gối sưng tướng, họ đền cho 150k tiền thuốc (10% tiền hóa đơn thuốc).

Cụ muốn hỏi nữa hay thôi?
Nếu cụ có BH lại còn phải bỏ ra những 13 củ mới được đền bù như thế thì hơi quá đáng. Số tiền đó để đền cho người bị tai nạn thì hơn.
Em không phân biệt người đi 2B hay là 4B, mà phân biệt người bị thương và người không việc gì. Các trường hợp cụ và vợ cụ bị tai nạn, cụ không nói cụ thể ai sai đúng thế nào, cho nên em cũng chả biết nói sao nhưng nếu người ta sai mà ko đền cụ thì cụ có phản đối không, hay là cụ chấp nhận?

Người ta gây tai nạn cho cụ thiệt hại 100 củ, cụ chỉ nhận đền bù 15 củ => em dự là cụ sai hoàn toàn cho nên không kiện và đòi bồi thường được. Chứ nếu cụ đúng nhưng khoan dung độ lượng không bắt đền đến cùng 100 củ ở trường hợp đó, thì cũng không cần thiết phải so đo 12 củ với lại 29 củ đối với trường hợp hiện tại.

Speeder

Xe tăng
Em quanh đây thôi, cần gì bác alo cho em nhá!
Website
www.tbcnsv.com
Về chuyện này bác nên mua lấy sự bình yên, để lâu còn phức tạp, rồi tính đi tính lại sẽ chẳng nằm dưới con số 30 và còn mất thời gian nữa. Sợ nhất là mấy hôm nữa đối tác của bác mà va đầu vào tường là bác xong luôn! Cho qua đi để lấy thời gian chăm F2 thôi!

sonbuitq

Xe hơi
Em đã mất khoảng 13 củ để được mọi loại bảo hiểm như thế.

Trước em cũng bị 1 tai nạn 2B và thương tật quy ra tiền bây giờ khoảng 100 củ, vậy mà nhận được đền bù 4 củ tương ứng bây giờ khoảng 15 củ. Chính vì thế, khi có điều kiện là em mua 4B ngay tắp lự.

Vợ em trước bị 2B là 1 chú Tây gây tai nạn, phải ở nhà 2 tháng vì cái đầu gối sưng tướng, họ đền cho 150k tiền thuốc (10% tiền hóa đơn thuốc).

Cụ muốn hỏi nữa hay thôi?
Em nghĩ cụ không nên lấy trường hợp trước kia của cụ để áp dụng vào tình huống này.
Nếu làm như vậy thì chả lẽ nếu bị chó cắn thì mình cắn lại à ? Em nghĩ nếu 17 chai mà không làm mình khánh kiệt thì nên chi cho nó nhẹ nhàng, thanh thản.

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Theo em ( xem video thì 2b đã vào ngã 4 trước cụ , đã gần thoát qua bùng bình rồi mà xe cụ mới gần tới bùng binh , như vậy là theo luật cụ phải nhường người ta ) Nếu không có chuyện gì thì không nói nhưng đã va chạm thì cụ chắc chắn sai nên phải bồi thường , Thực ra 29tr cũng không phải là quá nhiều và em cũng chắc rằng gia đình người bị nạn ko hề mong muốn nhận được số tiền này chút nào cả , vì sao thì chắc cụ cũng hiểu . Hơn nữa cụ cũng được BH giải quyết cho phần nào rồi nên tóm lại theo ý kiến cá nhân của em thì cụ nên bồi thường người bị nạn hợp lý 1 chút ( tất nhiên nếu cụ giỏi thương lượng và mình nói chuyện tình cảm hợp tình hợp lý thì người ta cũng không bao giờ lấy đến 29 tr đâu )

nghiathang

Xe tăng
1. Cụ nên bỏ tiền đền bù đầy đủ cho người bị tai nạn. Người đi xe máy có cái sai, nhưng cũng đã lãnh nhận hậu quả rồi, mà thiệt hại thân thể quy ra tiền thì không biết thế nào. Thiệt hại xe cụ bên BH cũng đền khá đầy đủ rồi, nếu cụ chỉ đền người đi xe máy đúng số tiền mà BH đưa cho cụ thì cụ không phải mất đồng nào sao? Cụ đi xe ẩu thế gây tai nạn mà lại không muốn thiệt hại gì thì tức cười quá. Giả sử người đi xe máy kia là người thân của cụ thì cụ nghĩ sao?

2. Ngã tư nào cụ cũng ẩu, chả thấy khác gì cả.
Em chỉ thấy 2 cái thôi.

1. Camera ghi hình ở tốc độ thấp nên khi phát thì có cảm giác là nhanh, nhưng thực tế là khi phanh lại xe đã đứng im luôn (tốc độ không nhanh đâu), Nếu nhanh thì ông 2B kia không thể gãy xương được mà xem gà khỏa thân rồi.
  2. Khi toàn bộ làn bên trái đã dừng lại nhường đường cho bác chủ thớt thì ông 2B lách từ bên cạnh của ông xe đỏ phi vào trước mặt 4B nhữ thế thì tránh kiểu gì, làm chủ tốc độ kiểu gì.
Nói chung là những chuyện thế này lằng nhằng càng lâu càng phức tạp, có gần 20 củ thì bác nên giải quyết sớm, họ thiệt thân như thế cũng không phải là nhẹ đâu, chứ đêm dài lắm mộng lắm.

Thèm_Ôtô

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Lão Colt, theo em hiểu thì như kụ gì nói là vào vòng xuyến thì không còn khái niệm phân làn là đúng. Mình không vin vào vấn đề đó được. Xem video thì em thấy nếu bất kể bên chính quyền hay người dưng đều thấy kụ sai. Thôi thì Âu cũng là cái Liễn, đã xác định mình bị xui xẻo thì chấp nhận của đi thay người. Có điều khi mình chấp nhận rồi thì phải giải quyết làm sao cho dứt điểm, đừng để sau này phát sinh vấn đề gì nữa!

tricoi

Xe buýt
Cụ nghe em, thẩy 29 củ ra cho nhanh qua hạn. Đằng nào cũng đã mất, đừng để mất thêm nữa cụ ạ. "Không làm chủ tốc độ" em thấy vận vào cụ lần này là đúng đấy, mặc dù cụ chỉ đi 30jm/h nhưng vẫn không kịp phanh. Nếu cụ kịp dừng hẳn lại và 2b đâm vào cụ thì câu chuyện đã khác rồi, cụ không dính cái "không làm chủ tốc độ" ấy nữa.

Về vụ gẫy ngón tay nọ kia cụ nói thẳng với họ là lúc thăm khám không có, nên không tính. Lão anh nọ kia, cụ nói thẳng tôi làm việc trực tiếp vợ chồng cô chú đây, không nói chuyện với anh. Nhắc lại cho họ nhớ là ông kia đang say và cầm theo cả chai lúc xẩy ra va chạm

Chúc cụ mau qua hạn!

paduy

Xe tải
Thôi tốt nhất bác chủ thớt giải quyết nhanh đi cho nó gọn, để lâu chết tiền giam xe, xem video em thấy xe bác đâm vào người ta đấy chứ xét Theo luật là bác sai rồi, trước xe em đỗ ở cửa cơ quan bị xe khác nó đâm vào mà cuối cùng em vẫn phải bỏ mấy củ ra cho xxx giải quyết nhanh, ông gây tai nạn cho xe em vẫn còn nợ em gần chục củ mà em cũng đã đòi đâu, âu thì nó cũng là cái không may mỗi người nhường một tí cho nó vui vẻ, ở đời có luau nhân quả mà cụ, chúc cụ chủ sớm giải quyết xong

Tupji

Xe tăng
Bẩm các cụ, dưới đây là video vụ va chạm giao thông của em với 1 xe 2B. Hậu quả là nạn nhân 2B bị gãy 1 xương kèm chân phải + 2 xương sườn bị nứt + khâu hơn chục mũi ở da đầu (do mũ bảo hiểm kéo rách da đầu). Nạn nhân điều trị ở viện tư nhân hết khoảng 20 củ + 7 củ thuê xe đưa đi đón về. Bảo hiểm dân sự xác định thương tật nạn nhân là 20% và chỉ đền 10 củ (20% của mức 50 củ)

Xe 2B sửa hết khoảng 1,8 củ. bảo hiểm đã bồi thường đầy đủ.

Tổng tiền cho bên 2B là 11,8 củ. Em đang giữ số tiền này.

Xe em phải thay cản trước + giàn nóng điều hòa + mặt calang +logo trước + bodylip trước, tổng cộng 40 củ. Bảo hiểm đã trả hết. Bên Bảo hiểm thân xe với bên Bảo hiểm dân sự là 2 bên khác nhau.

Trong khi nhà 2B nằm viện em có đến thăm cũng như đến nhà nhiều lần, đề nghị hỗ trợ một phần viện phí (5 củ) nhưng nhà kia quyết không nhận, đồng thời cũng nói nhiều lần sẽ không kiện cáo gì (em có ghi âm).

Em có nói với bên 2B em sẽ nhận sai hết để bảo hiểm đền cho 2 bên cho nhanh và được nhiều (có ghi âm). Và trong biên bản của CSGT thì cũng ghi lỗi em là vào ngã tư không giảm tốc độ

Vấn đề là khi ra công an, em có xác nhận sẽ bồi thường chi phí hợp lý cho 2B, và ghi tổng số tiền là 29 củ. Em hiểu là Số tiền có hóa đơn đầy đủ sẽ do bảo hiểm chi trả. Em không biết là Bảo hiểm trả kiểu % thương tật như trên, vì luc mua bảo hiểm thì nó nói sẽ thay mặt em chi trả toàn bộ cho bên thứ 3.

[YOUTUBE]gpWP7NyeiC7[/YOUTUBE]

Vậy theo video thì em khẳng định 2 bên đều có sai: 2B đi sai phần đường, không quan sát đầy đủ, không làm chủ tốc độ. Em sai không nhường phía bên trái trong bùng binh, không làm chủ tốc độ, không quan sát đầy đủ.

Do đó em sẽ không chịu bồi thường 29 củ mà chỉ bồi thường bằng số tiền bảo hiểm trả cho em.

Nếu nhà kia không nhận ~12 củ của bảo hiểm thì em nên xử lý thế nào?

Các cụ đừng vì nhìn mấy giây đầu em rẽ phải ẩu mà nói e vào ngã tư ẩu nhé, 2 chuyện khác nhau ạ.

Các cụ để ý kỹ nhé: 2B phóng rất nhanh nên mới bay từ bên trái qua bên phải đầu xe em và theo biên bản CSGT thì cách 10 ạ. Nếu em đi nhanh và ủi ông ý thì ông ý phải bay ra phía trước đầu xe em.

Các cụ ném đá giúp em phát. Em sẵn rượu mạnh mời các cụ roài>
Em muốn phân tích những chỗ em bôi đo đổ và nghiêng nghiêng 1 chút:
1. Nếu như Bác nói phần bác đúng hoàn toàn thì theo như có những gì em đọc: Bác TRỤC LỢI bảo hiểm.
2. Nếu cả Bác và 2 bánh cùng sai có thể BH sẽ bồi thường theo tỷ lệ sai hoặc BH bồi thường cho bác như bác nói ( BH TNDS BB chỉ bồi thường theo tỷ lệ thương tật và không quá mức trách nhiệm mà bác tham gia , tình huống xấu nhất nạn nhân đi ngắm gà cởi truồng thì BH sẽ chi trả 50 tr, còn Bác phải chi phí bao nhiêu thì Bác bỏ thêm tiền túi ).
3. Bác mua BH bác phải hiểu biết về BH TNDS BB và Vật chất xe chứ, Như bác nói về NÓ, cá nhận em thấy không ổn.
4. Bác mua BH TNDS BB của công ty nào, theo như Bác nói trong thớt em dự Bác mua mức trách nhiệm 50tr/ 50tr. Bây giờ bác có thể vào trang web của công ty BH đó -> Xe cơ giới -> Qui tắc Bh ( để hiểu thêm ) nếu không bác bỏ qua quy tắc BH mà vào luôn Bảng tỷ lệ thương tật . Đây là qui định chung của nhà nước thôi ạ.
Phần bồi thường cho người bị tai nạn, theo quan điểm của em là 2 bên cùng thương lượng cho hợp lý, chứ không thể như quan điểm rằng là BH trả bao nhiêu thì người ta phải nhận bấy nhiêu. Còn nếu Bác cứ nhất nhất cho rằng Bác đi đúng thì Bác có thể chơi bài sòng phẳng nhất là Bác không bồi thường mà Bác đòi bồi thường lại ( nếu thế Bác rơi vào thế phức tạp đấy ạ ). Em nói có gì sai thì Bác thông cảm. Em té.

Chỉnh sửa cuối:

codate

Xe tăng
ai nói cụ col k sai ạ
1, theo video em thấy ko có dấu vết nào của phanh ... (ko làm chủ tốc độ -> đố bác thoát được lỗi này)
2, khi nhập vào vòng xuyến ko còn khái niệm phân làn thì vẫn còn cái quy định là khi nhập vòng xuyến phải nhường đường cho xe đi bên trái và sát vòng xuyến (2b nó phi ngang nhưng nếu nó làm cùn thì cũng tính là bên trái đó ạ) -> ko chấp hành quy định, kém quan sát -> tội này cũng thoát bằng niềm tin ạ

dapvocaydan

Xe điện
Vẫn vụ đó cụ ợ. Nhà 2B chả chịu giải quyết dù xe cộ đã lấy về hết. Hôm qua lại gọi cho em nói là giờ ông 2B lại phát hiện bị gãy tay/ngón tay. Lúc em đến thăm ờ viện em đã nói cho đi chụp toàn thân thì không chịu, giờ lại bảo bị gãy nọ kia. Chưa hiểu định làm gì.

Vấn đề nữa là thời gian nằm viện thì nàh 2B phải nằm để điều trị tiểu đường xong mới điều trị xương gãy nên mất nhiều thời gian + tiền (có lẽ vì thế mất nhiều tiền mà bảo hiểm không thanh toán chăng ???)
Em nghĩ người ta đòi thêm tiền đền bù nên gây khó dễ cho mình. Thôi thì của đi thay người cụ ạ, làm 1 lần cho dứt điểm chứ nhà 2b mà lằng nhằng thì cụ cũng mệt lắm đới.

Keineem

Xe buýt
Trong trường hợp này đền 30 củ vẫn còn nhẹ đấy ạ (Đã có 12 triệu của bảo hiểm ) . Hậu quả là nạn nhân 2B bị gãy 1 xương kèm chân phải + 2 xương sườn bị nứt + khâu hơn chục mũi ở da đầu (do mũ bảo hiểm kéo rách da đầu). ----> Phát này nghỉ mấy tháng không lương , kèm theo người chăm sóc , thiệt hại về thân thể và tinh thần , bác không tính khoản này à ?
Trong khi nhà 2B nằm viện em có đến thăm cũng như đến nhà nhiều lần, đề nghị hỗ trợ một phần viện phí (5 củ) nhưng nhà kia quyết không nhận, đồng thời cũng nói nhiều lần sẽ không kiện cáo gì (em có ghi âm). ---> Khi va chạm giao thông thường là lỗi hỗn hợp của 2 bên , người ta nói mồm thế , cũng chưa nhận đồng nào của bác , người ta có đủ điều kiện để kiện bác . Ra tòa chưa biết đúng sai ntn nhưng rõ ràng bác đang ở thế yếu .
Trong trường hợp này em nghĩ bác nên đền toàn bộ chi phí nằm viện + thuốc men+ sửa xe máy + tùy tâm ( chi phí nghỉ không lương , người chăm sóc ).
Vấn đề là bác nên nói chuyện trực tiếp với người nhà nạn nhân xem người ta có yêu cầu gì khác ngoài tiền viện phí , thuốc mem không?
Nói chung là tầm 50 triệu đổ lại ( 38t + 12t bảo hiểm ) là chấp nhận được.

mec c200a

Xe buýt
đền đi cho xxong cụ ạ coi như cái hạn :D thế f1 thứ 2 nhà cụ thế nào rồi

Coltplus2008

Xe điện
Em nghĩ người ta đòi thêm tiền đền bù nên gây khó dễ cho mình. Thôi thì của đi thay người cụ ạ, làm 1 lần cho dứt điểm chứ nhà 2b mà lằng nhằng thì cụ cũng mệt lắm đới.
Lão Colt, theo em hiểu thì như kụ gì nói là vào vòng xuyến thì không còn khái niệm phân làn là đúng. Mình không vin vào vấn đề đó được. Xem video thì em thấy nếu bất kể bên chính quyền hay người dưng đều thấy kụ sai. Thôi thì Âu cũng là cái Liễn, đã xác định mình bị xui xẻo thì chấp nhận của đi thay người. Có điều khi mình chấp nhận rồi thì phải giải quyết làm sao cho dứt điểm, đừng để sau này phát sinh vấn đề gì nữa!
Sáng nay em đã giải quyết xong. Cảm ơn các cụ đã quan tâm, góp ý.

Thèm_Ôtô

Xe tăng
Website
www.otofun.net

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
video clip cụ gỡ xuống rồi ạ, em không xem được. Anyway cụ cũng đã giải quyết xong, gọn gàng, chúc cụ may mắn, yên tâm làm ăn :)