[Funland] Bốc thăm môn thi thứ 3 vào lớp 10

Mytv

Xe điện
Phần Lan gần như không thi cử, mà đó lại là nền giáo dục tốt nhất, chứng tỏ càng thi cử giáo dục càng kém.
Cụ chỉ ra được mỗi Phần Lan rồi kết luận càng thì cử giáo dục càng kém có phiến diện quá không trong khi đa số hầu hết các nước vẫn áp dụng thi cử trong hệ thống giáo dục.

Cavaho

Xe tăng
So với thời con tư nệnh ngoọng thì hơn hẳn còn gì.

Bllllo

Xe đạp
Cụ chỉ ra được mỗi Phần Lan rồi kết luận càng thì cử giáo dục càng kém có phiến diện quá không trong khi đa số hầu hết các nước vẫn áp dụng thi cử trong hệ thống giáo dục.
Đa số không có nghĩa là tốt. Ngày xưa đa số các nước cũng áp dụng chế độ nô lệ rồi thì sao.

Song Do Anh

Xe hơi
Xin lỗi CCCM làm ở ngành giáo dục .Theo suy nghĩ của em,giáo dục nước nhà đang đi vào vòng luẩn quẩn cải tiến hay cải lùi và có tý "Lợi ích nhóm"
- Chương trình giáo dục thì ra 2-3 bộ sách tùy nhà trường chọn , nhưng thi thì làm đề hổ lốn chộn tất cả các chương trình của bộ sách giáo khoa , như vậy có thể hiểu các bộ sách dù là mang tên gì thì chương trình học cũng tương tự như nhau để có cái mà chộn thế thì có cần 2-3 bộ sách giáo khoa không?
- Nhà nước đang kêu gọi chống tham nhũng lãng phí, nhiều người hiếu đấy là khu vực nhà nước, còn lãng phí trong dân thì sao ? . Trước đây đi học sách của anh(chị) nếu giữ gìn tốt thì em sau nay cũng có thể xử dụng lại để học hoặc mang tặng các cháu trên vùng cao còn rất nhiều khó khăn. Nhưng bây giờ năm trước và năm sau đã có tí "cải tiến rồi" học xong cũng chỉ mang bán giấy vụn, chưa kể các cụ có con đi học cũng biết các sách tham khảo bán kèm thì vô tội vạ, mua cho đủ bộ chứ thực sự các cháu dùng rất ít . Em đã dính một chưởng như vậy, mình nghĩ không cần thiết mua sách tham khảo khi các cô giáo trong trường yêu cầu thì mới chạy sang nhà thằng anh họ của cháu xin (nó nói quyển này của cháu năm ngoái không dùng lần nào),con em mang đến lớp cô bảo quyển này của năm ngoái rồi, thế là em chạy nhông khắp các của hàng sách ở HN mới mua được một quyển (em về mở hai quyển ra so sánh thì nó giống nhau đến 98%).
- Em ủng hộ vẫn giữ phương án thi để lựa chọn đầu vào ,vì ở HN cơ sở vật chất còn khó khăn (nói riêng trường cấp 3) nhưng chỉ tập chung ở những Quận nội thành. Còn các Huyện năm rồi em đọc báo thấy có trường đỗ vào cấp 3 cũng chỉ hơn 10 điểm mà cũng ít học sinh . Nó có nhiều nguyên nhân nhưng với các quận nội thành thứ nhất ít đất để xây trường, thư hai người dân ở các tỉnh về sinh sống đông nên con cái đi học không đủ trường lớp.
- Còn sợ học tủ thì trong các bài (môn văn chẳng hạn) năm trước ra rồi năm sau ra lại đúng đề đấy như kiẻu " về ... cuối ngày của SX " năm sau nữa không cần phổ biến nhiều là phải tự học ngay. Khỏi để các ông lên mạng chém năm nay đề văn sẽ là... rồi lại lộ đề rồi. Một ông đoán có thể sai, nhưng 1000 ông chém thì kiểu gì chẳng có ông trúng gây hoang mang xã hội

Mytv

Xe điện
Đa số không có nghĩa là tốt. Ngày xưa đa số các nước cũng áp dụng chế độ nô lệ rồi thì sao.
Trong top 20 nên giáo dục tốt nhất thế giới ngoài Phần Lan ra em chưa thấy được nước nào không tổ chức thi cử cả. Vậy họ cũng lạc hậu sao hả cụ?

duongphong

Xe container
Thi cử xong quên ngay thì đánh giá được gì chất lượng học sinh hả cụ? Trương công không đáp ứng trong 1 thời gian ngắn thì chia thời gian ra, dạy cho tất cả những ai có nguyện vọng, mặc dù có thể sẽ dạy nhiều hơn thì sẽ chậm hơn nhưng bắt buộc phải làm. Lựa chọn 100% nếu bắt buộc. Sau này làm việc, thử việc sẽ tự phân ra ai làm giỏi, ai làm kém, chứ dựa vào điểm thi chả đánh giá được gì.
GD ở VN cụ kết luận thi cử học sinh nó quên ngay? Vậy làm sao cụ biết HS không thi thì sẽ nhớ hơn? :D
Hiện C3 ở HN thì số trường công + giáo viên đáp ứng 55% số học sinh. Em chưa hiểu cách cụ định chia thế nào? Láy đâu GV + cớ cở vật chất để dạy nhiều hơn, ai trả thêm tiền cho GV để dạy nhiều hơn? Cụ cũng chưa đưa ra giải pháp nào để lựa chọn công bằng 55% học sinh ngoài thi?

nguyentoan.uct

Xe điện
Khồng bác ạ.
Với mục tiêu đề ra: "Bộ Giáo dục và Đào tạo cho rằng việc này nhằm thực hiện mục tiêu giáo dục toàn diện, tránh học tủ, học lệch. ", thì ta nên áp dụng cách này:
Thi gồm các môn: Toán, Ngữ văn, Ngoại ngữ 1, Giáo dục công dân, Khoa học Tự nhiên, Lịch sử và Địa lý, Công nghệ, Tin học.

Đấy, nhẹ nhàng tiết kiệm, tuyệt đối tránh học tủ học lệch.
Thế mà có Đại biểu Quốc hội đã nêu vấn đề này rồi, cứ bắt ông nhà văn giỏi toán, ông kỹ thuật giỏi văn là sao.

Bllllo

Xe đạp
GD ở VN cụ kết luận thi cử học sinh nó quên ngay? Vậy làm sao cụ biết HS không thi thì sẽ nhớ hơn? :D
Hiện C3 ở HN thì số trường công + giáo viên đáp ứng 55% số học sinh. Em chưa hiểu cách cụ định chia thế nào? Láy đâu GV + cớ cở vật chất để dạy nhiều hơn, ai trả thêm tiền cho GV để dạy nhiều hơn? Cụ cũng chưa đưa ra giải pháp nào để lựa chọn công bằng 55% học sinh ngoài thi?
Thi thì học sinh sẽ mất hứng thú với học hành vì áp lực cạnh tranh. Nếu không thi học sinh sẽ thấy hứng thú, vui vẻ với việc học và sẽ học thực chất hơn và nhớ lâu hơn.
Cơ sở vật chất, lượng giáo viên có thể tăng hoặc vẫn vậy nhưng chắc chắn vẫn dạy được thêm học sinh, chỉ cần chia thời gian ra.

dzoro

Xe điện
Khồng bác ạ.
Với mục tiêu đề ra: "Bộ Giáo dục và Đào tạo cho rằng việc này nhằm thực hiện mục tiêu giáo dục toàn diện, tránh học tủ, học lệch. ", thì ta nên áp dụng cách này:
Thi gồm các môn: Toán, Ngữ văn, Ngoại ngữ 1, Giáo dục công dân, Khoa học Tự nhiên, Lịch sử và Địa lý, Công nghệ, Tin học.

Đấy, nhẹ nhàng tiết kiệm, tuyệt đối tránh học tủ học lệch.
Cấp 3 cũng vẫn chỉ là phổ thông, vậy mà sao phải nặng nề khó khăn đầu vào như vậy?

duongphong

Xe container
Thi thì học sinh sẽ mất hứng thú với học hành vì áp lực cạnh tranh. Nếu không thi học sinh sẽ thấy hứng thú, vui vẻ với việc học và sẽ học thực chất hơn và nhớ lâu hơn.
Cơ sở vật chất, lượng giáo viên có thể tăng hoặc vẫn vậy nhưng chắc chắn vẫn dạy được thêm học sinh, chỉ cần chia thời gian ra.
Em mô tả như thế này sẽ hợp ý cụ. Có 10 cụ đi hat karoke nhưng quán hát chỉ có em 5 em nhân viên. Vì phải cạnh tranh nên 5 cụ tụt hứng đi về. Lần sau thôi chọn quán có 20 em thì 10 cụ thao hồ chọn. :))

moly

Xe điện
Cấp 3 cũng vẫn chỉ là phổ thông, vậy mà sao phải nặng nề khó khăn đầu vào như vậy?
Nếu xét tuyển thẳng thì ko nặng nề cụ ạ. Vấn đề là chỉ có khoảng một số cháu đỗ nên đã là cuộc thì thfi phải phân loại chọn đứa giỏi vào. Làm thế nào để biết đúa nào giỏi hơn đứa nào ở môn đó thì buộc phải căn cứ vào điểm thi để công bằng. Nếu đề dễ quá , giỏi dôt như nhau thì ko chọn đúng. Đề khó phân loại thì lại đâm đầu học thêm để làm được.

nguyentranduc

Xe buýt
Trong top 20 nên giáo dục tốt nhất thế giới ngoài Phần Lan ra em chưa thấy được nước nào không tổ chức thi cử cả. Vậy họ cũng lạc hậu sao hả cụ?
Hình như Phần Lan là nước phát máy tính bảng miễn phí cho học sinh học và chơi phải không cụ? Em nhớ là sau vài năm họ đang phải xem xét lại việc này vì bọn trẻ không tập trung vào việc học

dzoro

Xe điện
Nếu xét tuyển thẳng thì ko nặng nề cụ ạ. Vấn đề là chỉ có khoảng một số cháu đỗ nên đã là cuộc thì thfi phải phân loại chọn đứa giỏi vào. Làm thế nào để biết đúa nào giỏi hơn đứa nào ở môn đó thì buộc phải căn cứ vào điểm thi để công bằng. Nếu đề dễ quá , giỏi dôt như nhau thì ko chọn đúng. Đề khó phân loại thì lại đâm đầu học thêm để làm được.
Giờ nhìn thấy cảnh các cháu thi cấp 3 khó hơn đại học mà thấy thương quá cụ ạ!

Mytv

Xe điện
Hình như Phần Lan là nước phát máy tính bảng miễn phí cho học sinh học và chơi phải không cụ? Em nhớ là sau vài năm họ đang phải xem xét lại việc này vì bọn trẻ không tập trung vào việc học
Cái này em ko rõ. Phải nhờ cụ nào ở bên đấy xác nhận thôi. Em chỉ biết đúng lac giáo dục PL mở và ko tổ chức thi cử thật. Và cũng đúng là nền giáo dục PL top1 thế giới. Nhưng chắc chỉ mỗi PL là theo định hướng kiểu này được.