[Funland] Bố tôi

ngochaviet

Xe buýt
Cụ chủ có ông bố tuyệt vời và giờ cụ cũng đang là ông bố tuyệt vời. Em cảm nhận được như vậy.
Bố em trước là trụ cột gia đình cả về kinh tế, văn hoá, tư tưởng (he he em viết vậy để nhấn mạnh bố em có vai trò đặc biệt trong gđ), nay qua 02 đợt tai biến, bố em như một đứa trẻ. Giờ mình đóng cả 2 vai, con và bố mới càng thấy thương ông cụ không được an hưởng khi tuổi cao.
Có câu chuyện em nhắc đi nhắc lại với những người thân thiết nhất của mình đến 20 năm nay là đã có năm, ngày 30 Tết bố em vẫn đi dọn vệ sinh cho nhà ông chủ để kiếm thêm đồng tiêu Tết.

Langthang_Mercedes

Xe container
Chiều đi làm về em hay làm ly bia với con cá khô/mực/hay cái gì đó mằn mặn cay cay và coi TV, con gái em lấy bia cho em và hỏi cứ phải uống bia hả ba? Vậy ra là em nát bia.

đúng là cha mẹ khổ công bao ngày vất vả cũng chỉ vì lo cho con cái, em thấm từ ngày nằm viện mẹ vất vả chạy ngược xuôi nhìn mà thấy đau lắm

NGHIXDBT

Xe tăng
Bố chỉ thích gặm chân, nhá đầu gà, thịt phần cho cún

haibocon

Xe tải
Ngày xưa các cụ nhà em cũng giống như bố cụ thớt nên bọn em mới ích kỷ như này ,bây giờ để tránh thì nhà em cứ chia khẩu phần ra bằng nhau để không ai phải nhường ai cả.Mới lị iem phải đấu tranh cật lực với F1 mới giành lại được bình sữa nên em ứ nhường đâu=))

Daothoa

Xe hơi
Đọc chia sử của cụ chủ em cay cay khóe mắt .bố em không được như vậy nhưng được cái không biết uống rượu.

Azeglio

Xe điện
Đọc chia sử của cụ chủ em cay cay khóe mắt .bố em không được như vậy nhưng được cái không biết uống rượu.
Cụ à, làm gì có rượu mà nữa nào cũng uống. Đôi khi chén nước cũng là chén rượu xem các con ăn mà.

Marie Lee

Xe buýt
Cháu nhà em nó đang tuổi ăn mí lại nó còn bé chưa ý thức đc sự nhường nhịn .... Mua con vịt quay về kiểu gì ông pa mí bà ma cũng đc cí đầu mí đôi chân cùng lắm thêm 2 cái đầu cánh nữa

Cơ mà minh cũng lấy đó làm sự mừng Cụ ạ vì nó còn ăn được , chứ nhà hàng xóm có hai đứa con suy dinh dưỡng bố mẹ nó nó thiếu lễ sống nó mà nó chả chịu ăn cho
Đúng là có ăn được vẫn tốt hơn cụ ạ. F1 nhà em cũng thuộc diện ăn như mèo, thịt cá phải khoán nó mới ngắc ngứ ăn cho đủ suất, chưa đến mức sdd nhưng đấy là bố mẹ còn ép, chứ mặc kệ chắc sdd thật.

Violet2013

Xe buýt
Thời bao cấp nhà em cũng vất vả, nếu có gà luộc bố mẹ cũng nhường toàn đùi gà cho ăn. Ơ dưng mà giờ, em mới ngoài 40, gà luộc lũ con nó lại k chịu ăn cho, phải động viên nó ăn. Còn mình thì cũng chả muốn ăn đùi thật, cứ xương xẩu lại thích, đâm ra chả dạy được chúng nó bài học nào. Có những bữa em nấu, nếu chúng thích cho ăn hết luôn, em chả đụng đũa cũng chả sao. Nỗi khổ của nhà có con gầy nó như thế, chỉ mong nó ăn cho, sau khéo nó thành đứa ích kỷ, cũng lo lo...

DuongHL

Xe container
Hừ, thì giờ cũng nhiều bác trải qua thời bao cấp bằng cái dây rốn nhưng cũng thỉnh thoảng bày đặt hoài cổ cho ra vẻ chữ nghĩa. Quả thực thời bấy có chai rượu gạo trong chum là dạng có điều kiện rồi. Bố có tiến uấn diệu thì con cũng tươm lắm. Nhà em có khách uấn diệu thì cứ 3 lạng lạc là tưng bừng.
Bác tớt bác ấy dỗi rồi :D

Em nhớ hồi ấy có phong trào rượu chanh, ối giời ơi, ông nào đang tán gái mà tết đến biếu nhạc phụ tương lai chai rượu chanh thì chắc chắn đến nhà không bao giờ lườm, tạo điều kiện hết sức, và chai rượu ấy phải ngồi trang trọng trên ban thờ gia chủ nửa năm không được hạ xuống :))

manhvpcp

Xe buýt
Đến giờ ngoài 40, 2 F1 em mới hiểu ngày em còn bé bố mẹ em thích ăn đầu gà, đầu cá, cơm cháy,

matizvan2009

Xe ba gác
Nước mắt chảy xuôi mà.
Giờ không phải là mâm cơm nhưng là hình ảnh khác ....

ie: con bé nhà em hôm nọ ăn lựu, nó nhè hạt ra rồi bỏ vào mồm em, em ăn ngon lành chả có ý kiến gì, người khác bỏ gì vào mồm em là khác đi đấy.

RX470_HN

Xe tăng
Chuyện của cụ chủ giống ông già tôi.
Từ bé ông già tôi cái gì cũng chê tôi, đến ông khen tôi (con xây nhà đẹp) thì ông mất sau vài tháng vì K.
Tôi bàng hoàng đến giờ.

xuanmanhnguyen

Xe điện
30-40 nam qua rồi cc oi!!! Giờ nhiều trẻ con ko còn biết tự xúc ăn lúc lên 10 chứ nói gì đến cảnh gườm tranh nhau mieng thịt nua!!

antay14tv

Xe tải
Giọng văn cụ hay ! làm em lại nhớ Ba em

ngvu

Xe buýt
Ông bà ngoại em nuôi 7 người con. 7 người không ai thành đạt, nhưng sống gần ông bà. Chẳng có việc gì nhiều nhưng hay tị nhau chăm nhiều hay chăm ít, có lúc tức vì tị nhau nên chẳng thèm chăm ông chăm bà luôn.

Ông bà nội em nuôi 6 người con. 6 người tạm gọi là no đủ, mỗi tội không ai ở gần ông bà. Không chăm được nhiều nên chẳng ai tị xem chăm bố chăm mẹ ít nhiều ra sao, ai chăm được là quý. Mỗi tội các cô con dâu (trong đó có mẹ em) là tị nạnh rồi không thèm chăm ông chăm bà.

Nhà em mãi mới có thằng ku, em bệnh yếu nhưng vẫn cố chăm vợ chăm con, vợ em thì hơi lười (theo cách hiểu của mẹ) nhưng trong cách hiểu của em thì nó đã rất cố gắng - nó stress rất nhiều. Mẹ em thương con thương cháu nên đến chăm, con mọn vợ chồng vất vả điêu đứng. Mẹ giận vì em làm nhiều mà vợ làm ít, vì bà nội thì chăm nhiều mà bà ngoại chăm ít, thế là bà bỏ về mặc vợ chồng em bơ vơ.

Em nói thật, may anh em em không ai có cái tính của mẹ.

Mphco

Xe tải
Tôi có hai thằng con đang tuổi ăn tuổi nhớn mua con gà về luộc mình cứ ngồi nhâm nhi rượu mí cái chân thôi cái cánh thôi Bao giờ 2 thằng oánh chén xong còn lại nhiêu đến lượt mình và vợ
Vợ chồng cụ rất chuẩn, >40 ăn nhiều thịt quá không tốt:D

pkhcsht

Xe điện
Những ngày chưa xưa lắm, khi ô 40s, bằng tuổi tôi bây giờ, ô cứ không chịu ăn cùng chúng tôi mà cứ nhâm nhi chén rượu quê nấu vội bên cái mâm nhôm méo mó nhìn lũ con gườm nhau gắp. Chúng tôi đứng lên lửng bụng để tan hoang cái mâm nhôm và ô nhặt những gì còn lại đắp lên bát cơm vơi. Tôi đôi khi nghĩ ông ý nát rượu.
Lâu lắm rồi, tôi mới nấu cho các con ăn. Và tôi đành làm thằng nát rượu.
Đọc mà nghẹn ngào, Bố tôi cũng vậy, nhiều hiểu lầm về Bố, giờ nghĩ lại ... học theo Bố tất cả vì các con.

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Mợ dậy con chán thế, cháu toàn dậy con con còn trẻ, còn đi nhiều ăn nhiều, nên miếng ngon phần bố mẹ, con ăn miếng ko ngon đi, sau này lớn ăn ngon sau con nhá =))
Dũng cảm thật.....em phục!