Bờ Tây xứ cờ hoa

giacmomy90

Xe tải
Ở đâu đó xe điện như thế này có lẽ đã tuyệt chủng nhưng ở SF thì ko, đan xen giữa những dãy nhà cao tầng,hiện đại, cuộc sống ngược xuôi bận rộn là hình ảnh xe điện gợi nhớ về vài chục năm trước, xe điện ở SF cũng là 1 trong những nét đặc trưng của city này. Ảnh này e chụp lúc chuẩn bị lên xe city tour :)

Xe buýt dài ngoằng

Trên con phố chính ở quận tài chính SF

Xe của nhà tour đây rồi, vì ko có ô tô riêng, thời gian eo hẹp, + budget có hạn nên e quyết định book cái tour cái này online từ vài ngày trước đó, giá tour 40$/ng, tham quan thành phố trong 5 tiếng :) Đến nơi check list có tên là lên xe thôi :) Chuẩn bị làm 1 vòng SF các cụ nhé.

giangsuki

Xe ngựa
E ở Orlando thì ko thấy hiện tượng ban ngày xe bật đèn, khi e chụp cái ảnh này xong cũng có thắc mắc tại sao họ bật đèn nhưng nhìn cái xe khác thì ko thấy bật, có thể những xe này họ quên hoặc theo lời cụ maple thì suy luận ra rằng từ CAD sang :)
Vâng em cũng nghĩ như cụ

giacmomy90

Xe tải
xe bắt đầu lăn bánh :) bên phải là khu vực Ferry Building, khu vực này có tầm nhìn ngay sát vịnh SF, thoáng mát, rộng rãi nên có nhiều người running

Bắt đầu đến điểm tham quan đầu tiên là khu vực Fisherman's Wharf. Khu phố này nổi tiếng vì các nhà hàng hải sản tươi sống, đặc biệt cua hấp ở đây rất nổi tiếng tập trung ở Pier 39. Ngoài ra khu vực này còn có công viên lịch sử hoàng hải quốc gia, trung tâm mua sắm Cannery. Cùng với Lombard Street và Chinatown, đây là 1 trong những khu vực thu hút rất đông khách du lịch, tuy nhiên ở khu vực này e chỉ được đi ngang qua và ko được dừng chân, 1 vài kiểu ảnh chụp vội qua khung kính xe.

Phía xa là nhà hàng Fishermen's Wharf Grotto số 9, nằm trong chuỗi nhà hàng cùng tên. Nhà hàng đầu tiên được mở năm 1935 và là nhà hàng có phục vụ bàn đầu tiên tại SF, chủ nhà hàng là Mike Geraldi - 1 người di cư đến từ đảo Sicily của Italia. Chuỗi nhà hàng này chỉ phục vụ hải sản mang phong cách Italy với chất lượng hảo hạng nhất, đấy là thông tin e còn nhớ từ bạn tourguide và tìm hiểu thêm.

Chỉnh sửa cuối:

giacmomy90

Xe tải
Qua khu vực Fisherman's Wharf và chợ hải sản tươi e nuốt nước bọt ừng ực vì thèm mặc dù mới là hơn 9h sáng, đành tự nhủ xèng ít ko chơi sang được, phải chờ thời cơ, hehe. 1 vài hình ảnh trên đường phía dọc vịnh SF. Xe đang trên đường đến Lombard Street - con phố nổi tiếng nhất SF.

ThomasThang

Xe điện
xe bắt đầu lăn bánh :)

Bắt đầu đến điểm tham quan đầu tiên là khu vực Fisherman's Wharf. Khu phố này nổi tiếng vì các nhà hàng hải sản tươi sống, đặc biệt cua hấp ở đây rất nổi tiếng tập trung ở Pier 39. Ngoài ra khu vực này còn có công viên lịch sử hoàng hải quốc gia, trung tâm mua sắm Cannery. Cùng với Lombard Street và Chinatown, đây là 1 trong những khu vực thu hút rất đông khách du lịch, tuy nhiên ở khu vực này e chỉ được đi ngang qua và ko được dừng chân, 1 vài kiểu ảnh chụp vội qua khung kính xe.
Di tham quan kiểu này cũng tiện cho người ít thời gian nhỉ. Cụ chủ cho em hỏi, mỗi nơi nó cho mình xuống bao lâu?

ThomasThang

Xe điện
E ở Orlando thì ko thấy hiện tượng ban ngày xe bật đèn, khi e chụp cái ảnh này xong cũng có thắc mắc tại sao họ bật đèn nhưng nhìn cái xe khác thì ko thấy bật, có thể những xe này họ quên hoặc theo lời cụ maple thì suy luận ra rằng từ CAD sang

Vâng em cũng nghĩ như cụ
Cụ Giang: tháng 11 mặt trời mọc khoãng 7:30 giờ sáng, luc đó xe đi làm phát xuất sớm vẫn còn để đèn thế thôi. Lâu lâu cũng có nhiều xe mà đợt sản xuất là cho Bắc Âu hay Canada nên khi nào máy máy nổ đèn cũng sáng, nhưng ko phải là đèn chạy đêm, chạy đêm phải bật thêm đèn chạy đêm. Canada có luật hơn 25 nay rồi, hồi trước em qua đó tìm nút tắt đèn (xe thuê) mãi ko ra. Bắc Âu là trước vì trên ấy mùa thu/đồng ngày rất ngắn người ta lười bật và tai nạn cũng có bớt nếu buộc đèn ngày (xe ko có nút tắt đèn này, có nút bật đèn đêm cho sáng lên chạy đêm, hay tự động)
Ngoài ra các vĩ độ cao như San Francisco mùa thu/đông mặt trời dậy trể 2 giờ, lặng sớm 2 giờ so với màu hè, nên cụ chủ chụp 8:00 mà vẫn chưa sáng.

ThomasThang

Xe điện
Cụ chủ ở Hilton mà sao mua được 55 đô/1 ngày nhể?

giangsuki

Xe ngựa
Cụ Giang: tháng 11 mặt trời mọc khoãng 7:30 giờ sáng, luc đó xe đi làm phát xuất sớm vẫn còn để đèn thế thôi. Lâu lâu cũng có nhiều xe mà đợt sản xuất là cho Bắc Âu hay Canada nên khi nào máy máy nổ đèn cũng sáng, nhưng ko phải là đèn chạy đêm, chạy đêm phải bật thêm đèn chạy đêm. Canada có luật hơn 25 nay rồi, hồi trước em qua đó tìm nút tắt đèn (xe thuê) mãi ko ra. Bắc Âu là trước vì trên ấy mùa thu/đồng ngày rất ngắn người ta lười bật và tai nạn cũng có bớt nếu buộc đèn ngày (xe ko có nút tắt đèn này, có nút bật đèn đêm cho sáng lên chạy đêm, hay tự động)
Ngoài ra các vĩ độ cao như San Francisco mùa thu/đông mặt trời dậy trể 2 giờ, lặng sớm 2 giờ so với màu hè, nên cụ chủ chụp 8:00 mà vẫn chưa sáng.
Cám ơn cụ Thắng đã giải thích chi tiết, giờ em rõ rồi ạ (b)

giacmomy90

Xe tải
Di tham quan kiểu này cũng tiện cho người ít thời gian nhỉ. Cụ chủ cho em hỏi, mỗi nơi nó cho mình xuống bao lâu?
E cũng thích tự thuê xe đi lại và khám phá như cụ lắm, tuy nhiên điều kiện ko cho phép nên phải book tour, ở SF mỗi điểm họ cho xuống tối thiểu 15 phút, có điểm 45p cụ ạ. Đi tour thì ko trải nghiệm được nhiều, chủ yếu là lướt qua tầm mắt thôi ạ:(

Cụ chủ ở Hilton mà sao mua được 55 đô/1 ngày nhể?

Hehe, e làm gì đã đến tuổi và đủ điều kiện ở Hilton ;)) Hilton ở gần ks e thôi cụ ạ :)

giacmomy90

Xe tải
Cái xe này rất hay các cụ nhé, cũng là 1 nét đặc trưng của SF, cứ nhảy lên xe là mất 6$,lên sớm thì có chỗ, tên của loại xe này là gì thì e quên mất rồi, cụ nào bổ sung cho e với ạ :(

Hết chỗ rồi thì đu đưa như thế này đây :))

giacmomy90

Xe tải
Chuẩn bị đến Lombard Street, đoạn này phải xuống xe đi bộ ra đó. Những con phố dốc dốc thế này có lẽ chỉ có ở SF, nhà ở trên dốc này thích thật, có tầm nhìn xuống phía dưới 1 góc thành phố, khu vực được gọi là đồi Nga rất yên tĩnh.

Chỉnh sửa cuối:

giacmomy90

Xe tải
Giới thiệu về Lombard Street

Lombard Street được mệnh danh là phố ngoằn ngoèo nhất Mỹ, nổi tiếng với con đường hình sin, được xây dựng từ năm 1922 để giảm đổ dốc khi tham gia giao thông tại đây, quãng đường này dài 400m và chỉ đi 1 chiều từ trên xuống dưới với tốc độ 5km/h.

Chỉnh sửa cuối:

giacmomy90

Xe tải
1 xe đang chuẩn bị xuống, họ đi chậm và rất cẩn thận.

Xuống đến nơi nhìn lên trên xem nó dư nào

E chụp ảnh lởm quá nên ko thấy được sự ngoằn ngoèo của quãng đường này, nhìn các cụ ngó tạm cái này ạ ( nguồn google.com )

tranquang83

Xe điện
Cụ đến vào mùa đông nên hoa có vẻ thưa thớt. Tháng Sáu vừa rồi qua đây hoa rực rỡ luôn, nhưng không tìm được chỗ đậu xe - vì quá đông nên không có được những tấm hình như cụ. Thật tiếc!

giacmomy90

Xe tải
Cụ đến vào mùa đông nên hoa có vẻ thưa thớt. Tháng Sáu vừa rồi qua đây hoa rực rỡ luôn, nhưng không tìm được chỗ đậu xe - vì quá đông nên không có được những tấm hình như cụ. Thật tiếc!
Vâng, đợt e đến là mùa lạnh rồi, mùa hè thấy bảo hoa rực rỡ lắm. Nhưng e rất thích thời tiết tầm tháng 11 bên bờ tây, hơi lạnh lạnh thích thật, e ở FL khí hậu nhiệt đới, nắng chang chang cụ ạ. Cụ định cư bên đấy ah ? Cụ còn ở bên đấy ắt sẽ có dịp lần sau ạ, hay đầu tháng 11 cụ cũng đi lại SF đi cho vắng khách, đợt e đi cũng k đông khách, k phải bon chen chụp ảnh :)

tranquang83

Xe điện
Vâng, đợt e đến là mùa lạnh rồi, mùa hè thấy bảo hoa rực rỡ lắm. Nhưng e rất thích thời tiết tầm tháng 11 bên bờ tây, hơi lạnh lạnh thích thật, e ở FL khí hậu nhiệt đới, nắng chang chang cụ ạ. Cụ định cư bên đấy ah ? Cụ còn ở bên đấy ắt sẽ có dịp lần sau ạ, hay đầu tháng 11 cụ cũng đi lại SF đi cho vắng khách, đợt e đi cũng k đông khách, k phải bon chen chụp ảnh :)
Không ạ. Em là Việt cộng... đi qua chơi tháng 5 và tháng 6 vừa rồi. Cụ có thể xem chuyến đi của em ở đây:
www.otofun.net/threads/545264-ghe-tham-showroom-cua-tesla
Em tìm mấy cái hình tham gia với cụ, được không?

giacmomy90

Xe tải
Không ạ. Em là Việt cộng... đi qua chơi tháng 5 và tháng 6 vừa rồi. Cụ có thể xem chuyến đi của em ở đây:
www.otofun.net/threads/545264-ghe-tham-showroom-cua-tesla
Em tìm mấy cái hình tham gia với cụ, được không?
Welcome cụ tiếp sức với e ạ.
Golden Gate Bridge phỏng cụ :) ko biết cụ thấy thế nào chứ e thấy cái cầu này đời thực ko bằng trong ảnh :D

Chỉnh sửa cuối:

giacmomy90

Xe tải
Có cái ảnh e chụp ở phía trên Lombard Street, e chào các cụ OF nhé :))

Còn đây là phía dưới

Chụp choẹt xong xuôi thì bắt đầu đi xuống phía dưới nơi xe đợi sẵn.