[Funland] Bó tay....mấy ông kiến trúc thiết kế thế này mà cũng khen được

Hooks

Xe tăng
Trẻ có khi làm mấy vấu tường trèo lên, tiện thể dục luôn lại hay
Nhà riêng ngay ở Mỹ cũng xây theo mẫu đã lựa chọn kỹ chứ mấy khi thiết kế riêng nhìn cứ nhọn nhọn thế này, va vào là xong
Cầu thang, lan can kiểu này ở Mỹ nó cấm ở luôn. Nghệ thuật gì thì nghệ thuật vẫn phải đảm bảo tính an toàn.

Quan trọng là độ cứng của thanh thép kê bên dưới. Bây giờ làm dạng này cũng nhiều.

ubisapro

Xe trâu
Cá nhân e thấy xấu. :D

beomap2

Xe container
Khoảng cách các bậc quá cao, không hợp lý.

smart_sharp

Xe tăng
Đến chịu các bố tự xây, cảm giác mạnh vl :))
Cái thang đấy là để leo lên nóc nhà (kiểu bể nước hoặc vệ sinh cành lá) nên cả năm mới leo lên một lần. Họ thiết kế thế là bình thường, em chẳng thấy có vấn đề gì cả. Nhìn qua thì cái cửa sổ tầng 2 hình như chưa lắp chấn song? Như vậy mới nguy hiểm.

corolla antils

Xe buýt
Khen:
Đi ko cẩn thận trượt chân hay vấp nhẹ, ngã lộn cổ trượt khỏi song sắt rơi xuống đất như chơi.
Thiết với chả kế.

Khen: Nhà ở dạng ống được mở không gian lấy nhiều ánh sáng, thông thoáng, riêng tư cao . Thiết kế sạch, gam màu sáng+ gỗ chủ đạo nên không gian mở và rộng hơn về cảm nhận. Thiết kế mang tính riêng tư cao, phá cách thích hợp với giới trẻ năng động, bộc lộ cái tôi rõ nét…Thích hợp làm căn hộ cho thuê, home stay…
Chê: Vì chủ công năng riêng tư cao nên cầu thang và hàng lang nhiều, đi lại và kết nối các phòng chức năng không liền lạc, ấm cúng… không gian chia cắt nhỏ, vụn và không phù hợp giá đình. Cách thiết kế kiểu công năng căn hộ cho thuê, dạng home stay,..thì phù hợp hơn là cho một gia đình ở.
* Kiểu thiết kế này không mới, kết hợp cách thiết kế không gian mở và tối giản đường nét và đồ nội thất. Căn nhà phục vụ nhu cầu thương mại thì hợp lý hơn là cho một gia đình. kể cả mục đích có nói để người thân ở xa lên ở…cần riêng tư cũng vẫn chưa đúng. Vậy thôi, dịch giã góp vui cùng các cụ mợ mấy dòng :)

hellokr

Xe đạp
mạnh với cụ và em thôi ạ, cậu chủ nhà này còn trẻ lại làm nghề sơn nhà,quanh anh em hàng xóm cùng nghề nên cũng không thấy có gì là không thuận mắt
nó gây ấn tượng mạnh cho e làm e phải chup lại lần đầu tiên nhìn thấy đấy ạ,nhưng nếu trẻ hơn khoảng đôi chục là em đòi trèo thử rồi đấy :D

dexom

Xe Cứu Trợ
Cu con nhà em vừa nói y như cụ.

alceste

Xe điện
Em thấy quá nguy hiểm cho trẻ nhỏ, các cụ ộp phơ say rượu bước quá trượt chân, khéo cũng toang cả bộ ấm chén. Quét vệ sinh thì bụi bay khắp nhà, lau rửa thì khéo nước chảy lõng tõng cmn hết xuống dưới.

Nói chung mẫu kiểu cầu thang này nó cũng giống như mẫu quần áo trình diễn thời trang thôi, chỉ có thể mặc trên sàn Catwalk :))
Những cái nhà như này nhìn thiết kế phải xem nó ở đâu, làm cho đối tượng nào, mình ko biết đầu bài chủ nhà ra ntn thì đừng chưa gì đã chê.
Như ở nước ngoài, nhiều nhà (cũng phải 50%) làm gì có trẻ con, toàn sống độc thân còn ko lập gia đình, người già ở chung lại càng ko có, và họ cũng ko xác định ở cái nhà đến khi nhắm mắt xuôi tay, thì làm sao phải khổ. Họ thích thế nào thì ra yêu cầu cho KTS thiết kế như thế chứ :D

Giống hệt trường hợp nhà em, nhà em thì neo người, trẻ con ko nhỏ lắm. Em mới mua 1 căn 4pn và sửa lại thành 2pn. Hàng xóm vào chê, ơ sao nhà này lại sửa ntn, sao ít phòng thế, để phòng khách và bếp rộng thế, thế này người giúp việc ở đâu, người nhà đến ở đâu. Ơ hay, nhà tôi ko có nhà giúp việc, ko có người nhà hay họ hàng ở quê nào đến ở cả. Con tôi cũng lớn rồi và nó cũng ko bao h nghịch ngợm lung tung hay chạy nhảy mất kiểm soát.

Y như bác nói ở trên thì em là chủ nhà có thể nói, ơ hay, Chồng tôi cũng ko bao h say rượu đến không thể kiểm soát được bước đi (thật sự chồng em uống cực tốt nhưng cực tỉnh, có lần đi với hội công ty uống 3 trận, về đến HN ông ý là người duy nhất vẫn còn tỉnh táo, đi lại nói năng như bình thường, chắc chỉ kém bác coolpix ở đây), và tôi cũng ko quét nhà mà hút bụi, lau thì dùng cây lau nhà xiaomi lau đến đâu khô đến đó, rất sạch mà ko có tí nước nào.

Nói chung là, mình có thể thích hay ko thích thiết kế này kia, nhưng đừng đem hoàn cảnh gia đình mình cung như trải nghiệm của mình để áp vào nhà người ta.

Với mỗi thiết kế đưa ra, kts nếu chuyên nghiệp chắc chắn đã nghiên cứu rất kĩ đề bài hoàn cảnh và nếp sống của chủ nhà rồi. Có phù hợp và CĐT đồng ý thì họ mới làm.

Hye Secret

Xe hơi
Chưa nói về độ nguy hiểm ở cái tay vịn, trước nhà em cầu thang củng kiểu ko có cổ bậc thế này chảy máu gót chân toe toét ko biết bao lần, em là em thù cái kiểu cầu thang này, thằng thiết kế này nửa mùa hoặc ko có kinh nghiệm, chưa vấp thực tế feedback của khách hàng mới làm kiểu này, em chả thấy đẹp gì, tân ko ra tân, cổ chả ra cổ mà nghệ thuật chả thấy đâu

snowflake1215

Xe đạp
Quả cầu thang này nhìn thấy sợ sợ, ko cẩn thận ngã như chơi.

Demchinhhang.net

Xe container
Nhiều ông làm gì có trải nghiệm, nặng về VIEW theo kiểu nhà làm để đứng từ xa ngắm chứ ko phải để sinh hoạt.

bimbim5656

Xe container
Cái thang đấy là để leo lên nóc nhà (kiểu bể nước hoặc vệ sinh cành lá) nên cả năm mới leo lên một lần. Họ thiết kế thế là bình thường, em chẳng thấy có vấn đề gì cả. Nhìn qua thì cái cửa sổ tầng 2 hình như chưa lắp chấn song? Như vậy mới nguy hiểm.
Chịu cách suy nghĩ của cụ. Cụ có dám chắc nhà đó k có trẻ con hay k có trẻ con sang chơi k. Mà để kiểu lộ thiên như vậy kích thích sự khám phá tò mò của trẻ con và là vật dẫn rất tốt để hút sét.

asensio

Xe tăng
Nói đến cầu thang e lại nhớ đến vụ em lễ tân spa lộ clip ... chẹp =P~

Jamebonds

Xe container
Nhà này ở xứ nhiệt đới thì trong nhà lúc nào cũng như ngoài trời, nóng lắm. Cầu thang kia vừa nguy hiểm vừa hở hang, chỉ béo các a ngắm

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Nhà này để làm gì hả các cụ? Đừng nói với em là để ở nhé vì cái nhà này không thể ở nơi xứ nhiệt đới như mình đc.