[Funland] Bỏ tập quán thăm bệnh tại bệnh viện

phuclam167

Xe tải
cứ nằm viện xong không ai ngó ngàng tới xem sao :D mơ đi mà bỏ.
Mà đây cũng chả phải là tập quán riêng gì VN, nhiều nơi trên TG vẫn có, ai ý kiến gì đâu

Kent_bl

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa em học ở Nga xô, có thằng em ở cùng phòng ốm, hăm hở đi hơn tiếng đồng hồ đến thăm vì nghĩ cũng như xứ vina. Không ngờ đến cổng có phòng thăm, có một bà ngồi đó hỏi đến thăm ai, đọc tên xong bả giở sổ rồi lấy cuốn sổ khác đọc vanh vách một hồi tình trạng bệnh nhân (tiếng ngắn e còn ko kịp nghe) rồi bảo luôn có gửi đồ gì thì bỏ đó, bả dán gọn cái túi đồ lại, ghi cái gì đó vào một mẩu giấy bỏ vào. Xong, "mày về đi để tao còn tiếp đứa khác". Chưng hửng lùi lại thấy ng sau cũng thế. Lủi thủi quay ra bấm đt cho thằng em rồi hành quân về!

HVC

Xe buýt
Đến thăm bệnh nhân cũng là đến chia sẻ với gia đình người bệnh chi phi thuôc thang đới.

Tadiman893

Xe buýt
Mà đây cũng chả phải là tập quán riêng gì VN, nhiều nơi trên TG vẫn có, ai ý kiến gì đâu
Khi nào người quen của mình nằm viện mà mình băn khoăn ko biết có nên đi hay không, thực ra cũng không muốn đi lắm nhưng 1 lô người như mình cũng đi chẳng lẽ mình ko đi, thôi đi cho xong, đỡ lằng nhằng, mang tiếng.... cài này cần bỏ này. Chứ bạn bè, anh em họ hàng thân thiết thì vẫn nên đi chứ. Chỉ là thời điểm nào cho thích hợp với người bệnh thôi.

DUONGLAM

Xe điện
Để mà bỏ hay cấm thì chắc không được vì dân ta còn trọng cái tình, tuy nhiên ai thấy việc thăm nom thế này là bất cập thì có thể hạn chế dần dần. NGười ốm đau muốn yên tĩnh nghỉ ngơi thì lại phải ngọc dậy tiếp khách mà nhiều khi chả biết ai xong trả lời mấy câu hỏi thăm, câu chúc sáo rỗng lặp đi lặp lại. Ốm thêm

TrumpVietnam

Xe tăng
Nhiều ông bà vào thăm bệnh nhân nhiệt tình hỏi thăm và kể chuyện " Xóm nhà tôi có ông cũng bị ung thư như bác, đang khỏe lắm mà đi viện 1 lần rồi đi luôn, còn cái bà Y xã bên, xạ trị hai năm rồi mất hơn 1 tỷ xong vẫn chết "

phuclam167

Xe tải
Khi nào người quen của mình nằm viện mà mình băn khoăn ko biết có nên đi hay không, thực ra cũng không muốn đi lắm nhưng 1 lô người như mình cũng đi chẳng lẽ mình ko đi, thôi đi cho xong, đỡ lằng nhằng, mang tiếng.... cài này cần bỏ này. Chứ bạn bè, anh em họ hàng thân thiết thì vẫn nên đi chứ. Chỉ là thời điểm nào cho thích hợp với người bệnh thôi.
vâng cụ, cái gì cũng chừng mực thôi, biến tướng quá đều không tốt ;)

cocsku

Xe cút kít
Ngày xưa em học ở Nga xô, có thằng em ở cùng phòng ốm, hăm hở đi hơn tiếng đồng hồ đến thăm vì nghĩ cũng như xứ vina. Không ngờ đến cổng có phòng thăm, có một bà ngồi đó hỏi đến thăm ai, đọc tên xong bả giở sổ rồi lấy cuốn sổ khác đọc vanh vách một hồi tình trạng bệnh nhân (tiếng ngắn e còn ko kịp nghe) rồi bảo luôn có gửi đồ gì thì bỏ đó, bả dán gọn cái túi đồ lại, ghi cái gì đó vào một mẩu giấy bỏ vào. Xong, "mày về đi để tao còn tiếp đứa khác". Chưng hửng lùi lại thấy ng sau cũng thế. Lủi thủi quay ra bấm đt cho thằng em rồi hành quân về!
Chính thế này lại văn minh.

tienaka

Xe điện
Chủ quan trong phòng dịch là do bv giờ đổi bấy tại đi thăm. Được vào thăm tức là bv đã đánh giá an toàn cho bệnh nhân và cho người thăm rồi mới cho thăm chứ. Có ai thăm trong phòng cấp cứu hay khu lây nhiễm đâu

accord1992

Xe tăng
Em thì lâu rồi cũng không đi thăm người trong bệnh viện cũng do một số lý do như dưới đây. Các cụ thì sao

Mịa, giá mà phây-búc nó có chế độ "thăm bệnh online" thì đỡ biết mấy...

emnhaqueday

Xe hơi
Cái này mà áp dụng thì khối cụ mợ có ghế lại mấy một cơ số mớ :D

accord1992

Xe tăng
Thằng em em, có lần nó bị tai nạn gãy cả chân cả tay. Em vào thăm thì nó vừa mổ (mổ để bắt vít xương gãy) xong, đã thấy nó oang oang trên điện thoại "không cần vào thăm đâu, chứ chuyển tiền vào tài khoản là được rồi". Thế lại văn minh.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em thì lâu rồi cũng không đi thăm người trong bệnh viện cũng do một số lý do như dưới đây. Các cụ thì sao

Em cũng ủng hộ, từ giờ thì hạn chế tới mức tối đa :)
Dần dần văn hóa này sẽ ko còn nữa thì tốt, nhiều khi cũng nể quá đi, hixx

Hieumos

Xe container
Thời em ở hơn 10 năm trước vẫn thế, em nằm viện cả tuần mà chả được gặp vợ lần nào. Quanh đi quẩn lại nhìn mấy bà y tá béo ú chỉ muốn ra viện cho nhanh.
Mà được cái chi phí khám chữa bệnh cũng không đắt, phục vụ tận răng.

Lucky.Cat

Xe buýt
Cái này nên để bệnh viện quy định. Ko quá 2 người nhà, thân, quen vào phòng bệnh hay giường bệnh. Thì khi đó dù như thế nào thì chỉ 1 người đại diện phòng, nhóm người vào hỏi thăm thôi. Những người đi theo thì ở ngoài chờ ng đại diện hỏi thăm xong rồi về cùng, lúc đó người nhà có thể ra cảm ơn thay người bệnh.
Bệnh viện 108 thực hiện như cụ nói rồi đấy.

Loe_hờ lú

Xe điện
Cái này là đặc sản của cơ quan nhà nước. Xét cho cùng nó là có đi có lại chứ chả nói lên cái gì. Trong công việc cuộc sống thì kèn cựa nhau, thậm chí chơi xấu nhau....Nó thành nếp rồi.
Sao cụ sống tiêu cực và cái gì cũng đi mỉa mai nhà nước với cả công chức thế. Làm thế nó sang lên à

Xin thưa với cụ, thăm bệnh nhận tại viện thì ko chỉ ta mà tây nó cũng có thưa cụ. Thậm chí nó cũng nhiều như mình.
Thứ 2 là ko chỉ người nhà nước mà cả tư nhân ở VN cũng lũ lượt đi thăm bệnh nhân trong viện cụ nhé. Cái gì mà kèn cựa với cả chơi xấu nhau. Cụ bẩn tính nên nghĩ ai cũng thế?
Thứ 3 làm công ty tư nhân (nếu) xấu tính, kèn cựa nhau (như cụ) thì cũng sẽ tiêu cực chứ chả nhà nước thưa cụ

VCHDHN

Xe container
Sao cụ sống tiêu cực và cái gì cũng đi mỉa mai nhà nước với cả công chức thế. Làm thế nó sang lên à

Xin thưa với cụ, thăm bệnh nhận tại viện thì ko chỉ ta mà tây nó cũng có thưa cụ. Thậm chí nó cũng nhiều như mình.
Thứ 2 là ko chỉ người nhà nước mà cả tư nhân ở VN cũng lũ lượt đi thăm bệnh nhân trong viện cụ nhé. Cái gì mà kèn cựa với cả chơi xấu nhau. Cụ bẩn tính nên nghĩ ai cũng thế?
Thứ 3 làm công ty tư nhân (nếu) xấu tính, kèn cựa nhau (như cụ) thì cũng sẽ tiêu cực chứ chả nhà nước thưa cụ
Đừng công kích cá nhân như thế nhé. Cứ nói q điểm của mình là ok rồi.