[Funland] Bộ phim ĐRPN 2023 có đáng xem ko ạ?

Bemagauvn

Xe điện
Châu Đốc 1920s cũng toàn chữ Tàu. Đến ạ với các cụ cứ đòi chữ quốc ngữ

Đến năm 1919 vẫn còn thi khoa cử bằng chữ hán. E là khi đó số người biết chữ Tàu còn nhiều hơn cả số người biết chữ quốc ngữ?

Khổ quá được như cụ biên thì lại đẹp quá có tâm quá. Đây chữ vi tính rồi kiểu dương biển rất tạm bợ cẩu thả…
Cái nói là cái thái độ thể hiện trong Phim, nhưng PR thì cứ như đỉnh cao muôn trượng tâm huyết ý!
Còn lạm dụng kĩ xảo - phim trường thì còn kém cả MV - choang choang nịnh mắt với ai ít coi phim với dễ tính thôi cụ ơiii.
Haiz.

1.25 ton

Xe điện
Một đám cưới ở Mỹ Tho giai đoạn 1920-1929.
Các cụ để ý hai cô gái ( phù dâu ) cầm 2 chiếc nón tương tự nón quai thao. Các cụ ông áo dài khăn xếp, cụ bà áo dài, búi tóc.

Ảnh dưới là một bến tàu trên sông Tiền, Mỹ tho.Không nhất thiết phải viết cả chữ Tàu lên thuyền.

thunder

Xe tải
Khổ quá được như cụ biên thì lại đẹp quá có tâm quá. Đây chữ vi tính rồi kiểu dương biển rất tạm bợ cẩu thả…
Cái nói là cái thái độ thể hiện trong Phim, nhưng PR thì cứ như đỉnh cao muôn trượng tâm huyết ý!
Còn lạm dụng kĩ xảo - phim trường thì còn kém cả MV - choang choang nịnh mắt với ai ít coi phim với dễ tính thôi cụ ơiii.
Haiz.
Lươn lẹo thật, cụ định chạy làng cho cụ rongauto ở trên à? Cụ ấy đang bị tuột quần vì bảo có chữ Tàu là cảnh bên Tàu, có thấy nói đẹp xấu, vi tính vi teo gì đâu? =))

Bemagauvn

Xe điện
Lươn lẹo thật, cụ định chạy làng cho cụ rongauto ở trên à? Cụ ấy đang bị tuột quần vì bảo có chữ Tàu là cảnh bên Tàu, có thấy nói đẹp xấu, vi tính vi teo gì đâu? =))
Đâu 😂.
Quan điểm anti của em khác với các cụ như cụ vừa nói mà. Cụ đọc lại những còm em viết thì rõ ạ😂.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Trấn Thành là một tài năng, ở nó có vẻ hội tụ được tất cả những tinh hoa của Hài phía Nam… lại va chạm nhiều nhân tình thế thái thì phản ứng nhanh và rất hoạt bát. Cộng thêm có nét duyên rất phù hợp với gây không khí - đểu đểu - xảo trá etc như cc đã bàn.
Nhưng theo em tới một ngưỡng nào đó của nghệ thuật nếu không được đào tạo bài bản - tự tu chuyên sâu cũng như chịu khó lăn lộn với nghề ( cụ thể là Hài ) thì TT sẽ chững.
Tất cả những thứ nó đang diễn, trong quá khứ hoặc mới vào nghề nó còn diễn hay hơn - tự nhiên hơn. Giờ rất gồng rất giả. Thêm nữa tính tự mãn trong một môi trường không có “ cạnh tranh “, các nhóm tư lợi về Nghệ thuật và lũng đoạn như các ngành nghề khác làm nó tưởng nó làm gì cũng giỏi, làm gì cũng hay ( những vd nói đào tạo dv ở Vn kém, rồi nó là nhất, rồi còn dạy thí sinh hát etc…)
Em tiếc là nó không theo được kiểu Châu Tinh Trì cho dù thế giới ko có nhiều. Đó mới là thế mạnh của nó.
Còn thì lẽ dĩ nhiên vì những phân tích như trên thì nó làm gì ngoài thế mạnh của nó cũng sẽ dở, lỡ cỡ vì có đến nơi đến chốn đến tận cùng của nghiên cứu và đam mê đâu, nó lại liu manh kết hợp được những cái đời dạy nó để đạt được mục đích.
Nên nó vẫn kiếm được tiền vì nó may, may ở VN 😂 - có cái về nghề em thấy nó lụi dần 😂.
Đừng nói những phim dây đến nó không có ý kiến của nó. Em cá nó chả khác gì đạo diễn cả. Vì lùm xùm và nhiều thứ mất điểm khác gần đây nó mới lôi người kéo cánh.
Cụ nhận xét về Trấn Thành chuẩn kinh khủng luôn.

Em cũng thấy tiếc cho Trấn Thành. Tài năng như thế, lại đã đang có một tệp công chúng / khán giả rất đông. Tiền thì giờ cũng có thiếu đâu? Sao không cố làm ra một sản phẩm điện ảnh có đẳng cấp về mặt nghệ thuật chút? Chứ chỉ nhìn cái doanh thu Bố già và Nhà bà Nữ rồi tự mãn ... thì chỉ có thể dừng ở dòng phim giải trí hạng 2 thôi. Ăn khách, ok; về các mặt chính của phim, cũng ok, nhưng có một số cái nó ngô nghê tầm thường ở mức phim ... truyền hình, không đáng được gọi là điện ảnh. (Không liên quan gì đến ĐRPN nhé vì ĐRPN là phim của Nguyễn Quang Dũng, không phải của Trấn Thành).

Hay là khả năng của Trấn Thành cũng chỉ đến thế? Hay là ôm đồm quá nhiều lĩnh vực nên không thể tập trung toàn tâm toàn ý cho điện ảnh? Không vai diễn nào đạt đến đỉnh cao; mấy phim Bố già và Nhà bà Nữ là phim giải trí tầm thường. Vai diễn bác Ba Phi, em khen, nhưng chỉ dừng ở mức diễn hay, tròn vai thôi, chứ chưa đủ thành một vai diễn để đời. Cứ thế này thì đúng là với điện ảnh thì Trấn Thành đang lụi dần. Nhà bà Nữ nhẽ ra phải làm tốt hơn Bố già thì lại kém hơn thấy rõ; doanh thu cao hơn Bố già cũng là nhờ hiẹu ứng thành công của Bố già trước đó thôi chứ so với Bố già thì Nhà bà Nữ là một sự đi xuống trong điện ảnh / nghiệp làm phim cũng như diễn xuất của Trấn Thành.

Bảo cố để thành Châu Tĩnh Trì em e khó lắm. Châu Tĩnh Trì là một kiểu tinh hoa hiếm có rồi, cả thế giới có mấy ai? Tuyệt đỉnh Kungfu đúng là một siêu phẩm, đỉnh cao ở mọi khía cạnh. Cùng với Mỹ nhân ngư; 2 phim này rm xrm bao nhiêu lần cũng không chán.

Chỉnh sửa cuối:

sắt con

Xe điện
Một đám cưới ở Mỹ Tho giai đoạn 1920-1929.
Các cụ để ý hai cô gái ( phù dâu ) cầm 2 chiếc nón tương tự nón quai thao. Các cụ ông áo dài khăn xếp, cụ bà áo dài, búi tóc.

Ảnh dưới là một bến tàu trên sông Tiền, Mỹ tho.Không nhất thiết phải viết cả chữ Tàu lên thuyền.
Ồ, em lại cứ nghĩ nón quai thao là bắc bộ, trong kia hầu hết cuốn khăn rằn…

polizia

Xe container
Hầu hết các đạo diễn tên tuổi đều ko chê phim này. Ngay như đạo diễn gạo cội lại đặc sệt MB là Khải Hưng cũng khen.
Thế mà nhiều ông ko phải trong nghề lại bới soi để chê.
Đúng kiểu văn hoá Việt Nam là ông xe ôm cũng chỉ đạo HLV đội tuyển quốc gia phải đá thế này, thay cầu thủ này.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Thằng chủ bẩu MV với phim có liên quan đến nhau đâu
Anti quá lấp mất n chăng ?

Nguyễn Quang Dũng bảo cái hình ảnh (các diễn viên) của MV là không liên quan đến phim, tức là không phải lấy ra từ phim, thì là cái hình "mặt tiền" của MV, và phần hình ảnh có toàn bộ ekip làm phim hợ 300 người đóng MV, với Thành mặc áo kiểu Tàu.
Chứ còn toàn bộ các hình ảnh khác như đại cảnh sông nước , ghe chèo trong MV vv đều lấy từ phim

Bemagauvn

Xe điện
Hầu hết các đạo diễn tên tuổi đều ko chê phim này. Ngay như đạo diễn gạo cội lại đặc sệt MB là Khải Hưng cũng khen.
Đúng kiểu văn hoá Việt Nam là ông xe ôm cũng chỉ đạo HLV đội tuyển quốc gia phải đá thế này, thay cầu thủ này.
Nói anh hả 😂. Người trong nghề cùng vị trí chưa bao giờ chê nhau. Không cứ ở VN.
Anh là đạo diễn đc phỏng vấn anh khen ngay. Chỉ được chứ không bh thiệt trong này.
Luật bất thành văn rồi!
Thêm nữa nếu so về một số khía cạnh những đạo diễn tên tuổi như em biên còn thua xa Trấn Thành trên tác phẩm.

1.25 ton

Xe điện
Ồ, em lại cứ nghĩ nón quai thao là bắc bộ, trong kia hầu hết cuốn khăn rằn…
Không cụ ạ, vấn đề ăn mặc này bên thớt ảnh xưa tô màu của cụ Đốc 76 đã nói rõ rồi ạ, và có cả ảnh thực tế dân Việt miền Tây ăn mặc không khác nhiều so với dân Bắc và Trung kỳ ( vì họ có gốc là di dân miền Bắc, miền Trung vào Nam Bộ ). Sau này mới gán cái khăn rằn nguồn gốc Khơ me thành biểu tượng. Cụ nhìn ảnh rước Thành Hoàng và ảnh cưói thấy ngay là cùng phong tục tập quán.

Ngay ở trong thớt này đã có ý kién cho.là người Tàu có công khai phá đất đai Nam Bộ, nói như vậy là sai, người Tàu đâu có thạo rồng lúa nước, họ giỏi về buôn bán và nghề thủ công nên có thể lập nên các chợ / khu vực đầu mối thương mại, nhưng chính người Việt ta mới làm chủ các vùng đất mới, khai phá để trồng lúa và người Tàu chỉ là một tộc thiểu số trong cư dân Nam Bộ, vì ngoài họ còn có người Chăm, Khơ me, Ấn Độ, Mã lai....

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Một dạng của cánh làm pgim "mỳ ăn liền" thủa trước với gia đình Lý Huỳnh, và các diễn viên nữ nổi đình nổi đám hồi đó như Diễm Hương và vài cô nữa tôi không nhớ tên.
NHƯNG điều quan trọng là hồi đó các nhà làm phim này họ thẳng thắn nói phim của họ là phim thị trường, mỳ ăn liền. Còn giờ bọn chúng vẫn luôn gào lên là chúng làm nghệ thuật ạ.
Và một cái NHƯNG nữa là hòi đó các nhà làm phim ấy họ biết phim của họ làm vì mục đích gì nên họ không dám tham gia những liên hoan nọ kia để mong nhận giả. Cũng như ngày đó nhánh "nghệ thuật" dù đói tác phẩm nhưng không vơ bèo vạt tép cho đủ giải. Còn giờ, chúng nháo nhào hết, cứ thu được tiền nhiều nghĩa là phim có giá trị. Giá trị nghệ thuật cũng chỉ là giá trị doanh thu.

Hai thời kỳ, sản phẩm giống nhau. Nhưng khác nhau một trời một vực về tư cách, về tự trọng của những người làm cái nghề này.

Trấn Thành là một tài năng, ở nó có vẻ hội tụ được tất cả những tinh hoa của Hài phía Nam… lại va chạm nhiều nhân tình thế thái thì phản ứng nhanh và rất hoạt bát. Cộng thêm có nét duyên rất phù hợp với gây không khí - đểu đểu - xảo trá etc như cc đã bàn.
Nhưng theo em tới một ngưỡng nào đó của nghệ thuật nếu không được đào tạo bài bản - tự tu chuyên sâu cũng như chịu khó lăn lộn với nghề ( cụ thể là Hài ) thì TT sẽ chững.
Tất cả những thứ nó đang diễn, trong quá khứ hoặc mới vào nghề nó còn diễn hay hơn - tự nhiên hơn. Giờ rất gồng rất giả. Thêm nữa tính tự mãn trong một môi trường không có “ cạnh tranh “, các nhóm tư lợi về Nghệ thuật và lũng đoạn như các ngành nghề khác làm nó tưởng nó làm gì cũng giỏi, làm gì cũng hay ( những vd nói đào tạo dv ở Vn kém, rồi nó là nhất, rồi còn dạy thí sinh hát etc…)
Em tiếc là nó không theo được kiểu Châu Tinh Trì cho dù thế giới ko có nhiều. Đó mới là thế mạnh của nó.
Còn thì lẽ dĩ nhiên vì những phân tích như trên thì nó làm gì ngoài thế mạnh của nó cũng sẽ dở, lỡ cỡ vì có đến nơi đến chốn đến tận cùng của nghiên cứu và đam mê đâu, nó lại liu manh kết hợp được những cái đời dạy nó để đạt được mục đích.
Nên nó vẫn kiếm được tiền vì nó may, may ở VN 😂 - có cái về nghề em thấy nó lụi dần 😂.
Đừng nói những phim dây đến nó không có ý kiến của nó. Em cá nó chả khác gì đạo diễn cả. Vì lùm xùm và nhiều thứ mất điểm khác gần đây nó mới lôi người kéo cánh.
Cụ nhận xét về Trấn Thành chuẩn kinh khủng luôn.

Em cũng thấy tiếc cho Trấn Thành. Tài năng như thế, lại đã đang có một tệp công chúng / khán giả rất đông. Tiền thì giờ cũng có thiếu đâu? Sao không cố làm ra một sản phẩm điện ảnh có đẳng cấp về mặt nghệ thuật chút? Chứ chỉ nhìn cái doanh thu Bố già và Nhà bà Nữ rồi tự mãn ... thì chỉ có thể dừng ở dòng phim giải trí hạng 2 thôi. Ăn khách, ok; về các mặt chính của phim, cũng ok, nhưng có một số cái nó ngô nghê tầm thường ở mức phim ... truyền hình, không đáng được gọi là điện ảnh. (Không liên quan gì đến ĐRPN nhé vì ĐRPN là phim của Nguyễn Quang Dũng, không phải của Trấn Thành).

Hay là khả năng của Trấn Thành cũng chỉ đến thế? Hay là ôm đồm quá nhiều lĩnh vực nên không thể tập trung toàn tâm toàn ý cho điện ảnh? Không vai diễn nào đạt đến đỉnh cao; mấy phim Bố già và Nhà bà Nữ là phim giải trí tầm thường. Vai diễn bác Ba Phi, em khen, nhưng chỉ dừng ở mức diễn hay, tròn vai thôi, chứ chưa đủ thành một vai diễn để đời. Cứ thế này thì đúng là với điện ảnh thì Trấn Thành đang lụi dần. Nhà bà Nữ nhẽ ra phải làm tốt hơn Bố già thì lại kém hơn thấy rõ; doanh thu cao hơn Bố già cũng là nhờ hiẹu ứng thành công của Bố già trước đó thôi chứ so với Bố già thì Nhà bà Nữ là một sự đi xuống trong điện ảnh / nghiệp làm phim cũng như diễn xuất của Trấn Thành.

Bảo cố để thành Châu Tĩnh Trì em e khó lắm. Châu Tĩnh Trì là một kiểu tinh hoa hiếm có rồi, cả thế giới có mấy ai? Tuyệt đỉnh Kungfu đúng là một siêu phẩm, đỉnh cao ở mọi khía cạnh. Cùng với Mỹ nhân ngư; 2 phim này rm xrm bao nhiêu lần cũng không chán.

Chỉnh sửa cuối:

haipvg

Xe tăng
Phim này có nhiều yếu tố liên quan đến người Hoa. Bản thân Trấn Thành cũng là người gốc Hoa, thế nên cũng có thể thiên hướng nhiều về khía cạnh người Hoa trong phim hơn.

Người dân Nam Bộ nhìn chung chấp nhận và cởi mở hơn về vấn đề người Hoa. Trong bối cảnh lịch sử thì thời điểm của cốt truyện Đất Rừng Phương nam người Hoa cũng đã xuất hiện nhiều ở Miền Tây Nam Bộ.

Đây không phải là một phim chính sử của một hãng phim nhà nước nên cũng không phải vấn đề quan điểm ghê gớm đối với bộ phim. Đó là một bộ phim tư nhân hoàn toàn làm theo kiểu lời ăn lỗ chịu nên không cần một nội dung quá khiên cưỡng.

Nếu chúng ta soi xét kỹ quá thì có lẽ cũng không nên chiếu quá nhiều phim Trung Quốc trên các kênh sóng truyền hình. Có lẽ phim Trung Quốc được tặng hoặc mua với giá rẻ nên được hầu hết các nhà đài đưa lên sóng. Có những phim ca ngợi lịch sử Trung Hoa, mà các đời vua Trung Hoa thì nhiều người xâm lược Việt Nam, hoặc là có những hành vi độc ác với sứ thần Việt Nam, mình vẫn chiếu thì vô hình là quảng bá cho lịch sử Trung Quốc.

Đề tài phim Lịch Sử Chính Luận của Việt Nam có rất nhiều yếu tố để khai thác và cũng rất đa dạng từ qua suốt bề dày lịch sử của đất nước. Chỉ tiếc là điều kiện kinh tế chưa cho phép nên các nhà làm phim chưa thể làm được thôi, Hy vọng sau này đất nước phát triển, kinh tế tốt hơn sẽ có những đại dự án phim ảnh về các đề tài lịch sử, để con cháu có cái nhìn rõ hơn về các thế hệ cha ông hào hùng dựng nước và giữ nước như thế nào.
Phim sử mà muốn hay thì hoặc là phải chất chứa nhiều mưu mô xảo quyệt của các nhân vật hoặc là phải đánh nhau thật hoành tráng. Kiểu mưu mô dễ bị tố là bôi nhọ nhân vật còn kiểu hoành tráng thì phải nhiều tiền kỹ xảo như các phim siêu anh hùng Mỹ.
tác phẩm bài ca giữ nước còn bị mấy dòng họ kiện vì cho là bôi nhọ tổ tiên họ. Kim Dung còn phải sửa tên nhân vật cho không trùng với nhân vật lịch sử.

hoangduc.sbr

Xe container
Loại phim giẻ rách, em có hội rủ đi coi mà từ chối thẳng. Cay nhất là nó chiếm hết mịa suất chiếu củ mấy phim # tỷ như Vầng trăng máu của Leo.

Dân miền núi TM

Xe điện
Hãy chê khi bạn còn có thể làm điều đó! :))

thunder

Xe tải
Cụ giải giúp em 2 chữ Hán đầu tiên bên phải ạ.
Dạ em hậu sinh, làm gì đọc được tiếng Tàu.
Nhưng thế hệ dùng tờ giấy bạc đấy thì nhiều người đọc được đấy cụ ạ, chứ in mà không ai đọc thì phí mực quá. =))

chuot08

Xe lăn
Dạ em hậu sinh, làm gì đọc được tiếng Tàu.
Nhưng thế hệ dùng tờ giấy bạc đấy thì nhiều người đọc được đấy cụ ạ, chứ in mà không ai đọc thì phí mực quá. =))
2 chữ đó từ phải sang là Việt Nam; cả 6 chữ đó chính là dòng trên viết bằng chữ quốc ngữ: VIỆT NAM DÂN CHỦ CỘNG HOÀ. Vì sao dòng quốc ngữ viết phía trên?

thunder

Xe tải
2 chữ đó từ phải sang là Việt Nam; cả 6 chữ đó chính là dòng trên viết bằng chữ quốc ngữ: VIỆT NAM DÂN CHỦ CỘNG HOÀ. Vì sao dòng quốc ngữ viết phía trên?
Vậy cụ giải thích được vì sao ở tờ giấy bạc này chữ tàu và chữ Kh'me viết phía trên không?

Còn ở tờ bạc này, dòng chữ nào nổi bật hơn?

Năm 1920 chắc chưa có quy định bắt buộc viết bảng hiệu tiếng Việt to hơn tiếng Hoa hoặc Kh'me, các cụ khác đưa ảnh các khu phố, cửa hàng ở Mỹ Tho, Long Xuyên chỉ có bảng hiệu tiếng Hoa đó thôi. Do đó chuyện thấy tiếng Tàu mà dậm chân bành bạch không phải miền Tây nó chướng lắm cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

chuot08

Xe lăn
Vậy cụ giải thích được vì sao ở tờ giấy bạc này chữ tàu và chữ Kh'me viết phía trên không?
View attachment 8163479
Còn ở tờ bạc này, dòng chữ nào nổi bật hơn?
View attachment 8163489
Năm 1920 chắc chưa có quy định bắt buộc viết bảng hiệu tiếng Việt to hơn tiếng Hoa hoặc Kh'me, các cụ khác đưa ảnh các khu phố, cửa hàng ở Mỹ Tho, Long Xuyên chỉ có bảng hiệu tiếng Hoa đó thôi. Do đó chuyện thấy tiếng Tàu mà dậm chân bành bạch không phải miền Tây nó chướng lắm cụ ạ.
Em đang hỏi cụ; cụ ko giả nhời lại hỏi lại em, vu cho ai đó lạch bạch hình như ko vu em cụ nhỉ?!

thunder

Xe tải
Em đang hỏi cụ; cụ ko giả nhời lại hỏi lại em, vu cho ai đó lạch bạch hình như ko vu em cụ nhỉ?!
Cụ xem lại ảnh mấy tờ giấy bạc đi chứ, tiếng Hoa, tiếng Kh'me ở trên tiếng Việt đấy.
Nghĩa là trên với dưới nó tương đối lắm cụ ạ.