[Funland] Bố mẹ vợ cho 100m đất

Pumzen

Xe ba gác
Thực ra cụ chủ lấy hình ảnh cây lộc vừng đang ra hoa kết trái nên mọi người nghĩ cụ vui mừng phấn khởi vì lộc lá vào nhà mình, nhưng lại thở ra là không màng đến. :))

cuckhoai

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, Một ngày đẹp trời bố mẹ vợ gọi vc em qua và chia cho 100m đất Hà Nội, em cũng HN gốc, em không bàn giá trị, em cũng ko quan tâm, để vợ đứng tên sổ đỏ 1 mình, em cũng có 1 mảnh tên em do thừa kế rồi, Các cụ cho em hỏi là tài sản này tính là tài sản chung hay tài sản riêng nhỉ? Em nhắc lại là em chỉ hỏi luật thôi nhé, vc em đang rất hạnh phúc :D
Đã không quan tâm thì coi như không phải của mình. Cụ hỏi làm gì?

UnitedKondoms

Xe điện
Các cụ cho em hỏi, Một ngày đẹp trời bố mẹ vợ gọi vc em qua và chia cho 100m đất Hà Nội, em cũng HN gốc, em không bàn giá trị, em cũng ko quan tâm, để vợ đứng tên sổ đỏ 1 mình, em cũng có 1 mảnh tên em do thừa kế rồi, Các cụ cho em hỏi là tài sản này tính là tài sản chung hay tài sản riêng nhỉ? Em nhắc lại là em chỉ hỏi luật thôi nhé, vc em đang rất hạnh phúc :D
Đã không quan tâm mà còn lên đây hỏi

Thấy nó cứ hèn hèn, em thật

Đàng hoàng mà hỏi, thích tiền ham lợi chả có gì mà xấu hổ

Về luật, nếu bố mẹ vợ cho vợ bằng văn bản, thì đó là tài sản riêng, thích cũng đél được

Kuu

Xe lăn
Vài tỷ thì nói suông được. Trăm tỷ nghìn tỷ xem? Nên trên thế giới nó mới sinh ra cái hđ tiền hôn nhân đấy cụ.
Vầng, em đang nói về tài sản không lớn chứ nếu vài chục tỷ trở lên thì vợ chồng cũng phải có cam kết chặt chẽ.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Tài sản này đứng tên ai sau khi lấy nhau thì cũng đều là tài sản chung, trừ khi cụ ra công chứng làm cái giấy khước từ tài sản đó
Em nghĩ cụ này còm chuẩn này. Còn nếu muốn bán thì bảo nhạc phụ cho cháu: của con mình thì bán được, mà lại không mang tiếng, chứ của vk thì vẫn khó :D

cuhaifus

Xe container
Dứt khoát không màng cụ à. Hưởng những thứ mà mình không phải đổ mồ hôi thật khó chấp nhận.
CỤ quan điểm giống em quá, nhà ngoại em cho đất nhưng em từ chối đứng tên trong bìa đỏ Chung tên với vợ, sau nhà ngoại phải làm thành riêng tên em em mới nhận đấy =))

Trục

Xe ba gác
Thực ra cụ chủ lấy hình ảnh cây lộc vừng đang ra hoa kết trái nên mọi người nghĩ cụ vui mừng phấn khởi vì lộc lá vào nhà mình, nhưng lại thở ra là không màng đến. :))
Có mỗi 100m2 đất mẹ vợ cho mà cũng khoe. ;))

L.C.D

Xe container
Cụ thớt mở thớt hỏi thì cũng hơi bất thường nên có ng ngờ vực động cơ của cụ cũng là điều dễ hiểu thôi mà. Bản thân cụ ko tham lam nhòm ngó thì cụ cứ bỏ qua, ko cần thanh minh tranh cãi làm gì.
Em đi làm dâu, bố mẹ chồng cho cái nhà (giá trị khớ to) và em từ chối đứng tên luôn. Tất nhiên ko ai đồng ý, rốt cục là 2 vc vẫn đứng tên chung. Nhưng nhà mẹ em cho em thì lão chồng em ko cho nhận, bảo là mình đủ rồi, của ngoại cho hết nhà dì (nhà em chỉ có 2 chị em gái). Em bảo ông ko lấy nhưng tôi lấy, kệ tôi =)) (em chém thế chứ ko bao giờ em phản đối lão chồng, em cứ vâng dạ nhưng dĩ nhiên khi hành động thì em sẽ làm theo ý em) :))
Nói vui thế thôi, trong suy nghĩ của em, khi cs đã tạm ổn rồi thì giữ cái sự yên ổn đó mới là đáng giá, nên chuyện tài sản em chưa bao giờ lăn tăn, những gì vc em đc thừa hưởng từ bố mẹ, cả 2 vc đều xác định đó là cho các con. Vc em chỉ cần cái chung cư ghẻ là đủ happy rồi.
Chỉ có 1 vấn đề em thỉnh thoảng có băn khoăn, rằng sau này em có đủ niềm tin ở các con để chuyển giao tài sản cho các con dâu em- giống như bố mẹ chồng đã luôn tin tưởng giao phó mọi thứ cho em. Nhưng có lẽ em sẽ học bố mẹ chồng em. Sẽ tin tưởng các con. Vì cục kim cuơng quý nhất là các con giai - mình còn tin tưởng giao phó, thì nhà với tiền có gì mà ko tin đc, các bác nhể :D

huhong1992

Xe tải
Ý cụ là hiện tại rất hp, còn sau vụ này thì...
Đúng ko ạ

minhvmu

Xe buýt
Bảo không quan tâm rồi thì còn thò mồm vào hỏi làm gì?
Tự sướng à?
Cụ nặng lời thế? Cụ chủ thắc mắc là đúng, vì ở đời biết đâu chữ ngờ. Nếu, em nếu nhá: trong tương lai cụ chủ(chỉ cụ chủ thôi nhé) bị toà phán phải bồi thường điều gì đây, thi hành án phát mại tài sản của cụ chủ thì mảnh đất đấy có được bảo vệ tính là tài sản riêng của vợ cụ ấy hay không? Ví dụ của em k có hàm ý xấu với cụ chủ, bỏ quá cho em.

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
CỤ quan điểm giống em quá, nhà ngoại em cho đất nhưng em từ chối đứng tên trong bìa đỏ Chung tên với vợ, sau nhà ngoại phải làm thành riêng tên em em mới nhận đấy =))
Khi nào bán, bán rẻ cho e nhé kiếm mảnh cắm dùi mà khó quá ;))

Trục

Xe ba gác
Cụ thớt mở thớt hỏi thì cũng hơi bất thường nên có ng ngờ vực động cơ của cụ cũng là điều dễ hiểu thôi mà. Bản thân cụ ko tham lam nhòm ngó thì cụ cứ bỏ qua, ko cần thanh minh tranh cãi làm gì.
Em đi làm dâu, bố mẹ chồng cho cái nhà (giá trị khớ to) và em từ chối đứng tên luôn. Tất nhiên ko ai đồng ý, rốt cục là 2 vc vẫn đứng tên chung. Nhưng nhà mẹ em cho em thì lão chồng em ko cho nhận, bảo là mình đủ rồi, của ngoại cho hết nhà dì (nhà em chỉ có 2 chị em gái). Em bảo ông ko lấy nhưng tôi lấy, kệ tôi =)) (em chém thế chứ ko bao giờ em phản đối lão chồng, em cứ vâng dạ nhưng dĩ nhiên khi hành động thì em sẽ làm theo ý em) :))
Nói vui thế thôi, trong suy nghĩ của em, khi cs đã tạm ổn rồi thì giữ cái sự yên ổn đó mới là đáng giá, nên chuyện tài sản em chưa bao giờ lăn tăn, những gì vc em đc thừa hưởng từ bố mẹ, cả 2 vc đều xác định đó là cho các con. Vc em chỉ cần cái chung cư ghẻ là đủ happy rồi.
Chỉ có 1 vấn đề em thỉnh thoảng có băn khoăn, rằng sau này em có đủ niềm tin ở các con để chuyển giao tài sản cho các con dâu em- giống như bố mẹ chồng đã luôn tin tưởng giao phó mọi thứ cho em. Nhưng có lẽ em sẽ học bố mẹ chồng em. Sẽ tin tưởng các con. Vì cục kim cuơng quý nhất là các con giai - mình còn tin tưởng giao phó, thì nhà với tiền có gì mà ko tin đc, các bác nhể :D
Của cho là của nợ. =))

Mợ cứ cho thoải mái, nhiều khi cho nó còn chả quan tâm cơ. :P

dalink

Xe điện
Thì con trai phải chịu trách nhiệm về cuộc sống của nó thôi.

Kim J. Ủn

Xe tăng
Bố mẹ tặng cho riêng hoặc thừa kế riêng thì trong thời kỳ hôn nhân vẫn là tài sản riêng
Trừ trường hợp bố mẹ vợ cụ tặng cho chung cả 2 vợ chồng và 2 vợ chồng cụ cùng nhận tặng cho và đứng tên chung trong sổ đỏ thì tài sản là của chung.

Dở người

Xe điện
Riêng ạ.
Ba má chồng cho lão chồng em miếng đất và chả hề có ý kiến gì liên quan đến em. Em hiểu và hòan toàn thỏai mái với việc đó.
Đất là mồ hôi công sức của các cụ, các cụ cho con các cụ là đúng. Phải em mà có, em cũng chỉ muốn cho riêng con em. Dâu rể là chuyện dâu rể, con mình san sẻ với vợ/ chồng là chuyện của nó. Chứ của mình chỉ cho con mình là hợp nhẽ.
Có điều con các cụ nhà em dại. Đất ba má cho đang rao bán, lấy tiền đấy mua chỗ khác. He he, bán xong mua đất khác thì tự nhiên tài sản lại có phân nửa của em. Lão bảo có 2 đứa nhóc, chả của chúng nó thì của ai, tôi với bà bỏ qua 1 bên không tính.
Thế nên cứ phệt đối tác của mình là đủ. Chứ của cha me nhà nào thì con nhà đấy hưởng, chả lan quyên.

DayByDay

Xe đạp
Em cũng vừa được chia đất thủ đô. Nhưng là bán đi rồi cho tiền. Vợ em nó cầm cả, em cũng chả hỏi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng.

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.

Luật Hôn nhân và Gia đình 2014.

Shadow381

Xe điện
Đợt cưới xong mấy năm, cũng ngày đẹp trời (cực đẹp trời) bố mẹ vợ cũng bảo có cái nhà nhỏ 250m mặt phố Huế cho 2 đứa; em cũng chẳng thèm quan tâm vụ sau đó làm sổ đỏ sang tên thế nào vì đợt đó đang làm ăn tốt, chỉ biết đứng tên vợ thôi. Sau đó mấy năm em có quan hệ ngoài luồng bị vợ bắt được, hung hăng lắm đòi ly hôn. Sau khi gửi đơn, đến đoạn tài sản vợ em có làm việc với luật sư đến phần cái nhà đó ko hiểu tay luật sư tư vấn thế nào vợ em rút đơn về, ko ly hôn ly hiếc gì nữa! Bây H kèm em chặt hơn và nói đừng hòng để đứa nào về hưởng 1/2 cái nhà của bố mẹ tôi nhá! Như thế là hiểu của bố mẹ cho trong thời kỳ hôn nhân vẫn là của chung 2 vợ chồng.