[Funland] Bố mẹ và con rể Đang trong thế khó

xtac2004

Xe tải
chào các cụ
e mới lấy vợ dư đc 300 ( tổng tài sản 2 vk ck ) , bố mẹ vợ làm ăn thua lỗ , cầm sổ vay ngân hàng , giờ còn nợ khoảng 300 , mỗi tháng đóng lãi + gốc 9tr ,
nay bố mẹ muốn mượn hết 300 của vk ck em , để rút sổ về nhằm đỡ trả phải trả lãi
1 ) cách đây 3 năm trước e cho vay 50tr làm ăn ( cho mượn xong trong túi còn 800k ), sau đó bị thua lỗ nợ ngân hàng mấy trăm ,
giúp thì giúp cho chót , hỏi mượn em thêm 30tr ( cho mượn xong ,hết tiền phải mượn bạn 1 củ để ăn hết tháng ) , em đồng ý (tổng nợ 80tr đên hiện tại 3 năm vẫn chưa trả đc đong nào vì vẫn nợ ngân hàng ) 3 năm nay e chưa hề nhắc đến
2 ) Nay hỏi mượn em thêm 300 nửa , xong hứa sang 1 nửa đất cho vợ em ,
3 ) 300 kia em tính mua 1 miếng đất nông nghiệp khoảng 500 ( vay thêm để mua ) trước đó e có 1 miếng đất rồi , nay chuẩn bị mua miếng đất thư 2 thì bị hỏi mượn tiền
4 ) miếng đất kia mặt tiền có giá trị nhưng thật sự em không thích cho lắm , vì của cho sau này muốn mua bán đất đó cũng phải xin phép
chứ ko như đất của mình làm ra thích làm gì làm . ko sợ ai ý kiến
5) điều em lo sợ lỡ chẳng may đưa hết tiền xong bố mẹ vợ cũng im luôn như vụ 80tr kia , thì sẽ ra sao , ko lẽ đòi ko được , lấy lại cũng ko xong , tiền bạc dễ mất lòng ( k phải bố mẹ trong nhà ko tin tưởng , nhưng trên mạng có rất nhiều vụ việc như thế này xảy ra ) trong khi đó lúc cần tiền thì không có

thật sự khó xử , mong các cụ nhiều tuổi cho em lời khuyên , năm nay em còn trẻ người non dạ
Mua luôn miếng đất đấy, vừa khấu trừ được nợ, vừa được tiếng giúp.
Nguyên tắc mua thì đứng tên 2 vợ chồng. có lợi thì chuyển nhượng bình thường.

minhduc6863

Xì hơi lốp
Em có cả gái cả trai mợ ạ, em cứ chém thế để sau này nhỡ con gái em có kén rể cũng phải xem xét. Cái loại con rể mà nhà vợ có việc lại lăn tăn như này thì next luôn cho sớm. Em sống với nhà vợ em luôn làm sao để các cụ nể mình, cụ thể sao thì em chẳng nói làm gì. Tưẹ bản thân chàng rể phải xem xét lấy việc có nên giúp bố mẹ vợ hay không. Vác lên mạng như này chứng tỏ chả coi bố mẹ vợ ra gì. Quá thảm cho nhà nào vớ được loại rể này.
Đấy là ông nói hay thế thôi, bây giờ thực tế nhà vợ ông vay 1 lần 100tr, xong vay thêm 50tr. Bây giờ vay tiếp 500tr xem ông có đau đầu không. Không phải không giúp mà giúp phải đúng cách, người ta cho cái cần câu chứ không cho con cá. Vay để làm ăn mà liên tiếp vỡ nợ thì cũng cần con cái hỗ trợ phân tích xem nên làm tiếp hay bỏ. Đôi khi việc giúp không phải chỉ là tiền bạc đâu. Mà thực sự nếu là bố mẹ biết nghĩ thì cũng k hỏi vay tiền con, không có cho chúng nó thì thôi còn vay làm khó xử ra! E đánh giá bố mẹ như thế là kém trong suy nghĩ hoặc là có tính toán gì đó ở đây!

TUCSON9389

Xe điện
Theo em thì vợ chồng cụ đã sai lầm ngay từ đầu, vì sao, vì theo nguyên tắc thì ngoài hai vợ chồng không bao giờ được cho người thứ 3 biết về tài chính gia đình mình (kể cả bố mẹ đẻ, bố mẹ vợ). Đừng bao giờ cho người khác biết trong ví mình có bao nhiêu tiền.
Nhưng thôi nay vì bố mẹ vợ cụ đã biết cụ cả gia tài có 300 rồi, muốn vay hết, nếu trong hoàn cảnh của em thì em sẽ ngồi lại cùng vợ, bố mẹ để nói rõ quan điểm như này:
1. Vợ chồng con hiện đã cho bố mẹ vay 80 triệu, nay bố mẹ khó khăn thì con xin biếu lại 80 triệu trước đó, để cùng bố mẹ gánh vác khó khăn.
2. Với khoản nợ hiện tại, phận là con rể, con cũng có cái khó của con, nếu bố mẹ thực sự cần tiền trả nợ, con xin mua lại mảnh đất bố mẹ dự tính cho vợ chồng con, giá tương đương giá thị trường hoặc như thế nào thì tùy bố mẹ.
=> TH: ông bà đồng ý thì phải sang nhượng sổ đỏ đoàng hoàng.
=> TH: không đồng ý thì thôi, cương quyết ko dây dưa, mà ông bà cũng ko thể ý kiến gì đc, vì phận mình con rể, đã giúp đỡ 80 triệu kia rồi.
Cụ chủ nên tham khảo ý kiến này. Cứ nói luôn là phần nợ 300 tr con không thể bỏ tiền ra giúp được vì còn có bố mẹ đẻ của con nữa, các cụ bên nhà có ý kiến (đổ tiếng ác cho các cụ tí, nhưng mà nếu có hỏi bố mẹ đẻ thì ai mà chả xót, hết lần này đến lần khác)

hungnt03

Xe tải
Khó phết nhỉ, cơ bản là bme cụ chủ đã có tính tiếc k trả khoản vay đầu, nên thành ra có lần 1 ai dám đảm bảo k có lần 2. Theo cháu nếu cụ còn lăn tăn thì cứ cho nhạc vay 50% số tiền cụ có, còn 50% để mà đầu tư chỗ khác. Khoản này coi như biếu, nhạc trả lại thì tốt, k thì cũng vui vẻ, chỗ còn lại nhạc tự xoay. Còn như các cụ trên nói bảo để nhạc gả đất cho, nếu mà lăn tăn thì đừng cụ ạ. Cái cảnh chung chạ nó mệt lắm, anh em ruột động vào kte còn vỡ đầu chảy máu, nói gì đến nhạc. Quan điểm cá nhân e là tiền bạc phân minh, k có lúc lại mất cả tiền, cả ng thân thì khổ.

Dịch Thuật

Xe tải
Không chơi kiểu đó được cụ ah.Nói không cho nhanh.

honglong1

Xe điện
ca này chắc khó, cá nhân e thì ưu tiên phuơng án cho ông bà ngoại vay vì dù gì cũng là cha mẹ trong nhà ko nhất thiết phải tính thiệt hơn. Tuy nhiên cụ cũng xác định của đi thay người luôn đi cho nhẹ đầu, cứ cả nghĩ thế thì trong gia đình cũng nặng nề lắm
Cho vay tiếp thì cũng được thôi, nhưng xác định mất. Tiếp theo sẽ là 500 tr hoặc bán nhà. Do vậy cưa đứt đục suốt, sang tên 1/2 mảnh đất cho 2 vc. Tiền thì phải đưa nhưng đất phải lấy. Kể cả để đất không làm gì cũng giữ lại cho con cháu chứ không mất hết.

khanhtx8

Xe tăng
Cái gì khó thì đừng làm, phải để thằng khác làm. Cụ không quyết được thì để vợ quyết, đằng nào thì tiền cũng là của chồng công vợ. Nhưng quan điểm là phải rạch ròi, cái này cụ phải làm sao nói cho vợ cụ hiểu.

Còn nếu không xác định được thế thì trở mặt thôi :D

EPL

Xe tăng
Cho vay hay không phụ thuộc thái độ bm vợ cụ đối với cụ trước giờ thế nào, ông bà có nghiêm túc không .....

biahoihanoi

Xe lăn
chào các cụ
e mới lấy vợ dư đc 300 ( tổng tài sản 2 vk ck ) , bố mẹ vợ làm ăn thua lỗ , cầm sổ vay ngân hàng , giờ còn nợ khoảng 300 , mỗi tháng đóng lãi + gốc 9tr ,
nay bố mẹ muốn mượn hết 300 của vk ck em , để rút sổ về nhằm đỡ trả phải trả lãi
1 ) cách đây 3 năm trước e cho vay 50tr làm ăn ( cho mượn xong trong túi còn 800k ), sau đó bị thua lỗ nợ ngân hàng mấy trăm ,
giúp thì giúp cho chót , hỏi mượn em thêm 30tr ( cho mượn xong ,hết tiền phải mượn bạn 1 củ để ăn hết tháng ) , em đồng ý (tổng nợ 80tr đên hiện tại 3 năm vẫn chưa trả đc đong nào vì vẫn nợ ngân hàng ) 3 năm nay e chưa hề nhắc đến
3 ) 300 kia em tính mua 1 miếng đất nông nghiệp khoảng 500 ( vay thêm để mua ) trước đó e có 1 miếng đất rồi , nay chuẩn bị mua miếng đất thư 2 thì bị hỏi mượn tiền
4 ) miếng đất kia mặt tiền có giá trị nhưng thật sự em không thích cho lắm , vì của cho sau này muốn mua bán đất đó cũng phải xin phép
5) điều em lo sợ lỡ chẳng may đưa hết tiền xong bố mẹ vợ cũng im luôn như vụ 80tr kia , thì sẽ ra sao , ko lẽ đòi ko được , lấy lại cũng ko xong , tiền bạc dễ mất lòng ( k phải bố mẹ trong nhà ko tin tưởng , nhưng trên mạng có rất nhiều vụ việc như thế này xảy ra ) trong khi đó lúc cần tiền thì không có

thật sự khó xử , mong các cụ nhiều tuổi cho em lời khuyên , năm nay em còn trẻ người non dạ
Em thấy bố mẹ vợ không tế nhị tí nào. Đành rằng mấy trăm triệu không phải lớn nhưng cũng là tất cả tiền con cái vất vả làm ra. Vậy bây giờ ý vợ cụ thế nào? Cho mượn tiền thì hứa sang tên đất cho 2 vc chứ sao lại chỉ cho vợ cụ?

LunaLX

Xe tải
Cụ chủ nên tham khảo ý kiến này. Cứ nói luôn là phần nợ 300 tr con không thể bỏ tiền ra giúp được vì còn có bố mẹ đẻ của con nữa, các cụ bên nhà có ý kiến (đổ tiếng ác cho các cụ tí, nhưng mà nếu có hỏi bố mẹ đẻ thì ai mà chả xót, hết lần này đến lần khác)
Vì bản thân em cũng là rể nên cũng đồng cảm, riêng em sống với nhà vợ cực kỳ cương quyết cụ ạ.
Ngày trước lúc mới cưới, vợ em cứ trách bảo tại sao sang nhà cô chú bác nhà bố mẹ vợ em, anh chả bao giờ vào bếp phụ cái này, cái kia...vv
Em bảo: "Không được. ở nhà nấu cơm cho vợ con tôi sẵn sàng làm từ cọng rau, giặt quần áo...vv (mà thực tế em làm thật) nhưng sang nhà bố mẹ, anh chị em cô, tôi không bao giờ làm, quan điểm dâu con, rể khách, luôn luôn phải để cho nhà vợ nể mình, không có úi xùi 1 tí là lại vớ vẩn ngay. Còn cô là dâu, về nhà tôi mà ko vào bếp, loanh quanh này kia, thì đập cho ngay."
Vợ em cứ trách em bảo gia trưởng, cổ hủ. Ấy nhưng về sau lại đồng quan điểm.
Có thể cách nghĩ của em nó gia trưởng thật, nhưng sau mấy năm rồi, đến vợ em cũng thừa nhận cách nghĩ của em là đúng. Em chắc ko cần chứng minh nhưng em nghĩ các cụ sẽ tự ngẫm chính mình ra thì sẽ thấy nó đúng ạ.
Tất nhiên em tự chủ về tài chính, chứ nếu ăn theo nhờ vợ thì cách nghĩ của em lại là sai lầm.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
chào các cụ

Đơn giản! Không lấy miếng đất đó nữa,hoặc nhờ chân gỗ đứng ra mua. Xong phim,vừa có đất,vừa méo phải cho vay!

TUCSON9389

Xe điện
Vì bản thân em cũng là rể nên cũng đồng cảm, riêng em sống với nhà vợ cực kỳ cương quyết cụ ạ.
Ngày trước lúc mới cưới, vợ em cứ trách bảo tại sao sang nhà cô chú bác nhà bố mẹ vợ em, anh chả bao giờ vào bếp phụ cái này, cái kia...vv
Em bảo: "Không được. ở nhà nấu cơm cho vợ con tôi sẵn sàng làm từ cọng rau, giặt quần áo...vv (mà thực tế em làm thật) nhưng sang nhà bố mẹ, anh chị em cô, tôi không bao giờ làm, quan điểm dâu con, rể khách, luôn luôn phải để cho nhà vợ nể mình, không có úi xùi 1 tí là lại vớ vẩn ngay. Còn cô là dâu, về nhà tôi mà ko vào bếp, loanh quanh này kia, thì đập cho ngay."
Vợ em cứ trách em bảo gia trưởng, cổ hủ. Ấy nhưng về sau lại đồng quan điểm.
Có thể cách nghĩ của em nó gia trưởng thật, nhưng sau mấy năm rồi, đến vợ em cũng thừa nhận cách nghĩ của em là đúng. Em chắc ko cần chứng minh nhưng em nghĩ các cụ sẽ tự ngẫm chính mình ra thì sẽ thấy nó đúng ạ.
Tất nhiên em tự chủ về tài chính, chứ nếu ăn theo nhờ vợ thì cách nghĩ của em lại là sai lầm.
Vote cụ. không thể chiều theo ý muốn của các mợ ấy được; trừ khi có việc lớn như ma chay, hiếu hỉ thì sắn tay vào làm. chứ chỉ là việc nhậu nhẹt giỗ chạp mà vào phụ bếp có họa là hâm. việc đó để đàn bà.

hungsau258

Xe tải
Vaiz
Báo Hiếu bố mẹ đẻ chứ ai lại báo Hiếu người ngoài. Cho vay để sinh tồn thì OK chứ cho vay để làm giàu thì thôi nhé. Tự bỏ tiền ra hoặc vay ngân hàng. Giờ vẫn còn nhiều ông có tư duy dùng tiền chùa để làm ăn. Được thì ăn, lỗ thì khất nợ. Mẹ đời.
Vãi cả người ngoài. Nghe cụ nói thối không tả được. Em thề vk cụ nghe được chắc
hạnh phúc lắm.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Vụ này chắc cụ phải xuất tiền rồi. Vì cụ đã để lộ thông tin tình hình tài chính của mình, nhất là khoản đó chưa cho vào đâu, để ngân hàng nên bm vợ mới có thể đề cập.

Vụ này, cụ cứ đề nghị thẳng. Bm cho con miếng đất, vào tên hẳn hoi. Cụ xem tính theo giá thị trường là bao nhiêu. Em ví dụ, 800tr mảnh đấy đi. Thì cụ cần bù thêm cho bm vợ là 420tr (ko xin xỏ gì, về bản chất coi như mua, thiếu thì cụ khất còn ko vay ngân hàng mà bù luôn nếu phù hợp với tình hình của cụ). Cụ cần chủ động chuẩn bị các thủ tục sang tên tách thửa, nhờ luật sư tư vấn và sẵn sàng hết để làm thủ tục (tránh trường hợp bm vợ rút sổ đỏ về xong trì hoãn). Tức là sổ sau khi từ ngân hàng về, cụ sẽ kiểm soát.

Cụ đừng sợ mất lòng. Cứ theo phương án đấy mà làm. Cũng vì sự hạnh phúc của con gái bm vợ và các cháu sau này thôi. Nên bàn bạc với cả bố mẹ đẻ hoặc các anh chị em trong nhà cho rõ ràng và nhiều người tham gia biết sự việc.

VTX

Xe tải
nói thế thôi, gớm, chứ nhà ngoại họ cũng nhìn trước ngó sau bỏ mẹ, chứ ko phải nói thách éo đâu, phỏng cụ. Như em là nhà ngoại biết ý em hút 3 số, có dám thách cưới Manboro éo đâu =))
Chúc mừng cụ có nhà ngoại cầm tinh con hiểu ý nhé=))

Em cho luôn mợ ạ. Không phải mượn. Mợ tin hay không thì tùy, em không bắt.
[/QUOTE]

Tôi ko tin. Nói vuông.

À quên, quay lại hỏi cho luôn là bao nhiêu tiền vậy? Haha... đừng nói 3 tr nhá.

À quên, hỏi tiếp, thế nhà vợ có chừng bao nhiêu tiền thừa kế vậy?

Để xem hình mẫu lí tưởng con rể quốc dân ntn..
Chắc người ta có tiền, mà người có tiền nói gì cũng đúng mợ Dưa Chuột nhỉ =)))

Quan điểm của e cũng k tiếc việc giúp đỡ nhà ngoại ai cũng có lúc khó khăn, tuy nhiên cần phải nhìn từ nhiều phía và rõ cái nợ nó đến từ đâu, có đáng để mình vắt cạn túi để giúp k, còn tương lại của mình, các con mình nữa. Chứ cứ kiểu triền miên như thế kia, thì lại giống bài toàn bố mẹ đi trả nợ đậy cho con, rồi sẽ bán hết bán hết và chui chung 1 lỗ thôi :D

Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, k ai nói hay được, còn ai ở trong hoàn cảnh đó rồi thì tùy tình hình mà sáng suốt đưa ra phương án thôi.

born2go

Xe điện
chào các cụ

300 củ thì chả ít, nhưng cũng chả phải cái gì kinh khủng, cụ còn trẻ đã kiếm được vậy thì tương lai còn kiếm bộn hơn, lăn tăn gì?

Đàn ông phải phóng khoáng mà nghĩ lớn lên, cứ quanh quẩn 3 trăm năm trăm thì đến bao giờ? Trừ khi bố mẹ vợ cờ bạc, phá phách, ... thì mới không đưa $, còn không cụ cứ tặng luôn các cụ cái khoản 300 đó, chả phải mọi người đều vui, vợ lại càng yêu cụ hơn sao?

Còn các cụ cứ nói nhỡ có chuyện abc xảy ra, thì coi như là một cái rủi ro. Nhiều cụ trên này giờ muốn bỏ $ mua tự do còn chả được, phỏng có phải vậy không ạ? =))

Tư Duy

Xe tải
300 củ thì chả ít, nhưng cũng chả phải cái gì kinh khủng, cụ còn trẻ đã kiếm được vậy thì tương lai còn kiếm bộn hơn, lăn tăn gì?

Đàn ông phải phóng khoáng mà nghĩ lớn lên, cứ quanh quẩn 3 trăm năm trăm thì đến bao giờ? Trừ khi bố mẹ vợ cờ bạc, phá phách, ... thì mới không đưa $, còn không cụ cứ tặng luôn các cụ cái khoản 300 đó, chả phải mọi người đều vui, vợ lại càng yêu cụ hơn sao?

Còn các cụ cứ nói nhỡ có chuyện abc xảy ra, thì coi như là một cái rủi ro. Nhiều cụ trên này giờ muốn bỏ $ mua tự do còn chả được, phỏng có phải vậy không ạ? =))
Con rể quốc dân, bố mẹ vợ chắc thích cụ lắm