[Funland] Bộ GD-ĐT muốn bổ sung dạy thêm là ngành nghề kinh doanh có điều kiện

Koka2015

Xe tăng
CỤ nói chuẩn, thế hệ các cháu nhỏ bây giờ toàn béo phì, cận thị, form ục ịch. Đặc biệt các cháu lười thể dục thể thao. Hở ra là ngồi máy tính, điện thoại quên trời đất. Bạn bè có rủ đi đâu thì sa ngay vào mấy cái Mixue, trà sữa....Học thêm thì tràn lan, ko học thêm thì điểm kém...Trẻ em bây giờ ko có thứ 7 CN vì 2 ngày nghỉ này học nhiều hơn ngày thường.
Số ít thôi cụ, về tổng thể bọn trẻ ngày nay thể chất vượt trội hơn thế hệ trước, cao to hơn.
Thế hệ trước ít béo phì hơn nhưng nhiều người bị còi xương, thấp bé.
Ví dụ cụ thể nhất là cụ so đội tuyển bóng đá ngày nay với các đội tuyển thế hệ trước.

Opel Astra

Xe điện
CỤ nói chuẩn, thế hệ các cháu nhỏ bây giờ toàn béo phì, cận thị, form ục ịch. Đặc biệt các cháu lười thể dục thể thao. Hở ra là ngồi máy tính, điện thoại quên trời đất. Bạn bè có rủ đi đâu thì sa ngay vào mấy cái Mixue, trà sữa....Học thêm thì tràn lan, ko học thêm thì điểm kém...Trẻ em bây giờ ko có thứ 7 CN vì 2 ngày nghỉ này học nhiều hơn ngày thường.
Tôi đang cố ép cu nhỏ vô khoản Thể thao, và thấy rất khó khăn.

Đầu tiên đúng là thiếu Thời gian: Cả tuần, cháu nó rảnh thực sự được Chiều thứ bảy + tối thứ bảy (sáng học 5 tiết gì đó thực sự vớ vẩn).

Nó đi thể thao được 2 tiếng chiều Chủ nhật.
Ngoài ra, giờ Thể dục ở trường, tụi nó cũng được chơi theo sở thích - may quá.

--Lamborghini--

Xe cút kít
“Tiền tiểu học” không phải là học “thêm”!
Theo cụ tiểu học thì học tiền "trước" là học cái gì và học làm gì ?
Nó không là học thêm thì là học cái gì ?
Đó chỉ là sự lươn lẹo để tránh động chạm vào chữ thêm mà thôi.

xedieu

Xe cút kít
Theo cụ tiểu học thì học tiền "trước" là học cái gì và học làm gì ?
Nó không là học thêm thì là học cái gì ?
Đó chỉ là sự lươn lẹo để tránh động chạm vào chữ thêm mà thôi.
Cụ lấy cái ví dụ "tiền tiểu học" chả liên quan gì đến cái comment "thi chuyển cấp" của em, nên em mới bẻ cho phát cho cụ nhớ thôi. Ví dụ của cụ không phải vấn đề trọng tâm xã hội quan tâm, nó là vấn đề bé tý của cụ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Số ít thôi cụ, về tổng thể bọn trẻ ngày nay thể chất vượt trội hơn thế hệ trước, cao to hơn.
Thế hệ trước ít béo phì hơn nhưng nhiều người bị còi xương, thấp bé.
Ví dụ cụ thể nhất là cụ so đội tuyển bóng đá ngày nay với các đội tuyển thế hệ trước.
Quan trọng là chúng chỉ có cái xác to nhưng yếu ớt, kỹ năng sống gần như không có.
Còn tuyển thì cũng là sự lựa chọn từ rất nhiều người để chọn.
Em có bà chị lấy chồng Nhật thấy bà ấy hay chụp ảnh con, e chỉ thấy toàn ảnh chúng nó chạy nhẩy chơi thể thao chứ ko thấy bao h hình ảnh tụi nhỏ học cả.
Nhìn bọn trẻ nó lớn nhưng thấy rõ sự rắn rỏi chứ không kiểu yếu ớt như tụi trẻ nhà mình.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cụ lấy cái ví dụ "tiền tiểu học" chả liên quan gì đến cái comment "thi chuyển cấp" của em, nên em mới bẻ cho phát cho cụ nhớ thôi. Ví dụ của cụ không phải vấn đề trọng tâm xã hội quan tâm, nó là vấn đề bé tý của cụ.
Có lẽ cụ cũng chưa hiểu ý em muốn nói.
Việc học thêm là nhu cầu của từng người.
Kể cả với việc chuyển cấp thì việc trường có quyền chọn đầu vào tốt là điều hoàn toàn dễ hiểu.
Tuy nhiên ai có nhu cầu thì nên tham gia các trung tâm chứ không phải học thêm ở lớp cấp học hiện tại. Vì nó tạo ra sự biến tướng trong nhu cầu chính đáng đó. Ví như con cụ có khả năng học trường tốt, con em xác định ko theo thì nó chỉ cần học trường dưới vừa không gây phân biệt trong lớp học và lãng phí tiền của.
Từng cấp học sẽ có chương trình cơ bản, và kết thúc đương nhiên vẫn phải có bài thi để đánh giá, e nhấn mạnh là bài thi dựa theo kiến thức cơ bản đó để tránh việc lên lớp nhưng kiến thức cơ bản vẫn rỗng tuếch, học hết tiểu học không biết đọc biết viết thành thạo.
Như một số cụ nói là giáo viên của trung tâm thì sẽ không thể giảng giậy trong các trường vì có như vậy mới tạo sự rõ ràng và công bằng cũng như phân hóa được năng lực của các cháu.

xedieu

Xe cút kít
Quay lại chuyện học thêm. Cá nhân em thấy giờ học thêm quá nhiều lỗi chính do phụ huynh chứ không phải do nhà trường hay học sinh, có điều ít phụ huynh nhận ra và dám thừa nhận chuyện này (như thường lệ). Học sinh cần nhiều hơn việc tự học và các môn ngoài chương trình giáo dục chứ không cần học 3 ca/1 ngày chỉ để học chương trình phổ thông (đối với đa số).
Cụ nói chuẩn đấy.

Warrior23

[Tịch thu bằng lái]
Dạy thêm nên luật hóa. Nhưng quan trọng nhất theo em phải là các thầy cô đang giảng dạy tại các trường học KHÔNG ĐƯỢC tham gia dạy thêm.
Ai thích dạy thêm tư nhân thì ko KHÔNG ĐƯỢC tham gia dạy chính quy.

Như thế này mới tránh được việc ăn bớt dạy ở lớp để về nhà dạy.

xedieu

Xe cút kít
Dạy thêm nên luật hóa. Nhưng quan trọng nhất theo em phải là các thầy cô đang giảng dạy tại các trường học KHÔNG ĐƯỢC tham gia dạy thêm.

Thế thì vô lý! VD cô giáo dạy trường A giỏi (học trên lớp ok rồi nên chả có hs trường A nào học thêm cô) nhưng hs trường B muốn học thêm cô thì sao (cô cũng chả ăn bớt dạy của ai)?

thichdonhat

Xe buýt
vẫn có chính bệnh nhân của BV đấy đến khám riêng BS cụ ạ, còn GV thì vẫn có học sinh trường khác đến học đấy cụ
Vấn đề là bác sỹ thì khó có khả năng "tạo ra bệnh nhân" còn giáo viên hoàn toàn có khả năng này cụ nhé.

Warrior23

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì vô lý! VD cô giáo dạy trường A giỏi (học trên lớp ok rồi nên chả có hs trường A nào học thêm cô) nhưng hs trường B muốn học thêm cô thì sao (cô cũng chả ăn bớt dạy của ai)?
Luật ko bao hết đc các trường hợp nên cô phải chọn

linh1999

Xe hơi
Em ủng hộ học thêm với các con , vì với nhà em thì nó tốt còn đc thêm nhiều kiến thức, chứ về nhà lại cắm đầu vào TV, iPad.. trong khi mình đi làm ko quản lý đc. Còn cuối tuần em cho lượn đi bơi các thứ, ra công viên chạy vì ngày nghỉ hạn chế học, ra ngoài vận động.

wildcat74

Xe điện
Suy cho cùng dạy thêm cũng là 1 loại dịch vụ; phải kê khai, nộp thuế và đáp ứng các điều kiện kd!

TaiNon1974

Xe buýt

Cụ có con đi học chưa? Cu nhà mình về hỏi điểm kiểm tra giữa kỳ toán đc bn nó bảo thấp lắm, mấy bạn đi học thêm thầy Hùng thì toàn trên 8. Thầy Hùng ko dạy ở trường nó. Nên mấy việc cụ nói để mà nói thôi, lách đc hết và chẳng tác dụng gì.

toyennha

Xe lăn
Thầy giáo chủ nhiệm mở trung tâm có giấp phép đàng hoàn. Và em Nguyễn Thị Hiễm cố gắng học thêm trung tâm thầy chủ nhiệm mở nếu ko học nhẹ hạnh kiểm yếu. Nặng yếu đều các môn.
Thầy giáo chủ Nhiệm lớp 12A vừa nói.

mylam86

Xe tải
Thế trung tâm dạy thêm, dạy tiếng anh, giáo dục trải nghiệm trước nay có giấy phép không? Giấy phép để làm gì? Để phòng gd, sở gd có quyền ban ơn hay kiểm tra kiểm định? Mà kiểm tra kiểm định thì tiền kiểm hậu kiểm thế nào?

Toàn đưa ý kiến không thật lòng
Vâng, thực ra chẳng muốn nói lên, đưa ra các nội dung ntn đâu, vì nhà cháu nghĩ là nó khá tiêu cực, không đúng với mục tiêu sống tích cực của nhà cháu. Nhưng mà chán lắm, các bác ý đưa ra đúng theo lý thuyết nhưng ko sát với thực tế. Nhà mình cứ phát sinh ra cái gì, là người dân đến vất vả với việc chạy vạy, van xin các ông ý đóng cho cái dấu, cái chữ ký, thêm cái gì, dân khổ cái đó. Em lấy ví dụ đơn giản thế này:
- Ví như bên nước ngoài, họ muốn mở cửa hàng, hay xin việc làm nails thôi là phải có thời gian đi học, có chứng chỉ rồi 1 mớ các điều kiện khác... nhưng các điều kiện đó nó phục vụ cho việc đảm bảo các yc về an toàn, trình độ.... cho ng làm, và khách hàng 1 cách thực chất, nên việc học, cấp chứng chỉ của họ nó là thực chất.
- Chứ như bên mình đưa ra điều kiện đó, thì chỉ cấp trong 1 nốt nhạc khi có abc..., nó không đi vào thực chất của vấn đề là vì dân, mà chỉ là béo mấy ông đóng dấu, ông đi ký...
- Hoặc mấy đợt đóng dấu kiểm dịch lợn, hay bán phiếu/bán tem kiểm dịch lợn... mấy bố ý làm ntn các cụ biết rồi đấy
- Hoặc giấy phép xây nhà, rồi các đơn vị kiểm soát địa phương phường xã liên quan đến việc dân xây cái nhà, lý do đưa ra nhằm đảm bảo cái này, kiểm saots tốt cái kia... nhưng thực tế ntn các cụ cũng biết cả rồi đấy, thêm cái gì, thêm ông nào vào chuỗi đó thì chỉ khổ là người dân ...

Hự.

Xe điện
Vâng, thực ra chẳng muốn nói lên, đưa ra các nội dung ntn đâu, vì nhà cháu nghĩ là nó khá tiêu cực, không đúng với mục tiêu sống tích cực của nhà cháu. Nhưng mà chán lắm, các bác ý đưa ra đúng theo lý thuyết nhưng ko sát với thực tế. Nhà mình cứ phát sinh ra cái gì, là người dân đến vất vả với việc chạy vạy, van xin các ông ý đóng cho cái dấu, cái chữ ký, thêm cái gì, dân khổ cái đó. Em lấy ví dụ đơn giản thế này:
- Ví như bên nước ngoài, họ muốn mở cửa hàng, hay xin việc làm nails thôi là phải có thời gian đi học, có chứng chỉ rồi 1 mớ các điều kiện khác... nhưng các điều kiện đó nó phục vụ cho việc đảm bảo các yc về an toàn, trình độ.... cho ng làm, và khách hàng 1 cách thực chất, nên việc học, cấp chứng chỉ của họ nó là thực chất.
- Chứ như bên mình đưa ra điều kiện đó, thì chỉ cấp trong 1 nốt nhạc khi có abc..., nó không đi vào thực chất của vấn đề là vì dân, mà chỉ là béo mấy ông đóng dấu, ông đi ký...
- Hoặc mấy đợt đóng dấu kiểm dịch lợn, hay bán phiếu/bán tem kiểm dịch lợn... mấy bố ý làm ntn các cụ biết rồi đấy
- Hoặc giấy phép xây nhà, rồi các đơn vị kiểm soát địa phương phường xã liên quan đến việc dân xây cái nhà, lý do đưa ra nhằm đảm bảo cái này, kiểm saots tốt cái kia... nhưng thực tế ntn các cụ cũng biết cả rồi đấy, thêm cái gì, thêm ông nào vào chuỗi đó thì chỉ khổ là người dân ...
Nói theo ngôn ngữ sinh học là "làm phát sinh chuỗi thức ăn" mới.

Nhà nước thu thuế thì tiền này lại đổ lên đầu phụ huynh.
Thế cụ kiếm tiền để làm gì, ko vì con à. Mà cách cho con nh nhất theo cụ là gì. À, mà e có ô bạn, đi mát xa bo gái 5tr về hỷ hả lắm, nhg cho con tiền học thì nghĩ nát nc hihi