[Funland] Bộ GD-ĐT muốn bổ sung dạy thêm là ngành nghề kinh doanh có điều kiện

Bang lang

Xe điện
Em cũng thấy vậy. Riêng Lý với Hóa đã một trời một vực. Hồi em học phổ thông, học Hóa dễ như ăn kẹo mà học Lý thấy khó lắm, lúc nào cũng phải cố gắng hết sức (có thể một phần do tư duy của mình, một phần do giáo viên chưa tốt lắm).
Em ngược với mợ. Hoá đòi hỏi trí nhớ tốt hơn nên em ko học được,. Em thấy Lý gần với đời sống hơn nên em rất muốn con em học nghiêm túc môn này mà nó bảo kỳ vừa rồi ko học :(. Em chả hiểu cải cách kiểu j nữa.

TaiNon1974

Xe buýt
Em cũng thấy vậy. Riêng Lý với Hóa đã một trời một vực. Hồi em học phổ thông, học Hóa dễ như ăn kẹo mà học Lý thấy khó lắm, lúc nào cũng phải cố gắng hết sức (có thể một phần do tư duy của mình, một phần do giáo viên chưa tốt lắm).
Ở bậc PT theo mình Toán, Văn, Sinh, Ngôn ngữ thì phải học, mấy môn Lý, Hóa, Sử, Địa,.. dạy đại cương cho biết khái niệm, gì là gì thôi, thời nay chẳng cần học sâu làm gì mất time thay vào đó dạy kỹ năng, thực hành tương tác,.. Thậm chí Toán cũng chỉ cần thành tạo +,-,×,:, khai căn, lũy thừa là được, đại chúng thì tan, cotan, sin, cos... chả cần.

Chỉnh sửa cuối:

TaiNon1974

Xe buýt
Quan trọng là giao viên có bắt phải học thêm ko hay tự nguyện cụ nhỉ.
Cứ bảo cấm dậy thêm mà gv vẫn tổ chức dậy thêm đầy với hình thức tự nguyện với bồi giưỡng.
Theo nhà cháu việc học thêm chỉ nên tổ trức với các cháu từ lớp 8 9 trở lên, chứ thấy các cháu tiểu học học thêm mà cũng ko hiểu là học cái của nợ gì.
Bỏ chấm điểm đi là hết học thêm. Học thêm, dạy thêm chủ yếu ở cấp PTCS chứ Cao đẳng, ĐH ai đi học thêm mấy.

Bang lang

Xe điện
Sợ thật.
Tôi thấy, Toán + Lý gộp lại, nghe lọt tai hơn.
Lý + Hóa, chỉ gần nhau trên nghị quyết thôi.
Em thấy chả nên gộp mấy môn tự nhiên vì nó khó, kiến thức của nó theo hệ thống từ thấp đến cao, ko có cơ bản ko học được. Mấy môn giáo dục công dân, giáo dục địa phương mới nên ghép lại vì có chung từ giáo dục.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Bỏ chấm điểm đi là hết học thêm. Học thêm, dạy thêm chủ yếu ở cấp PTCS chứ Cao đẳng, ĐH ai đi học thêm mấy.
Cái vụ CĐ, ĐH học thêm nó mới đúng đấy bác.
Ai có nhu cầu muốn học thêm chuyên sâu lĩnh vực nào thì tự tìm trung tâm hay người dậy phù hợp, món này phổ biến với ngoại ngữ và IT, ngành kỹ thuật tự động hóa.
Nó xuất phát từ việc các giáo trình ko cập nhập sát với thực tế.

TaiNon1974

Xe buýt
Cái vụ CĐ, ĐH học thêm nó mới đúng đấy bác.
Ai có nhu cầu muốn học thêm chuyên sâu lĩnh vực nào thì tự tìm trung tâm hay người dậy phù hợp, món này phổ biến với ngoại ngữ và IT, ngành kỹ thuật tự động hóa.
Nó xuất phát từ việc các giáo trình ko cập nhập sát với thực tế.
Thì đúng rồi, cả ý trên mình nói, từ lớp 1 - 9 bỏ đánh giá điểm số thì hs chẳng cần học thêm, gv cũng ko có cớ để ép học thêm, giai đoạn này là phiền hà nhất cho dân và bản thân hs.

TorienT

Xe container
Các cụ mợ không muốn con học thêm, muốn con chơi thì không cho nó đi học thêm là xong. Em đảm bảo là từ lớp 1 - lớp 9 là hầu như không thể đúp.

TorienT

Xe container
Thì đúng rồi, cả ý trên mình nói, từ lớp 1 - 9 bỏ đánh giá điểm số thì hs chẳng cần học thêm, gv cũng ko có cớ để ép học thêm, giai đoạn này là phiền hà nhất cho dân và bản thân hs.
Thế đánh giá một học sinh hoàn thành chương trình ntn cụ.

vừa đi vừa láii

Xe container
Ở bậc PT theo mình Toán, Văn, Sinh, Ngôn ngữ thì phải học, mấy môn Lý, Hóa, Sử, Địa,.. dạy đại cương cho biết khái niệm, gì là gì thôi, thời nay chẳng cần học sâu làm gì mất time thay vào đó dạy kỹ năng, thực hành tương tác,.. Thậm chí Toán cũng chỉ cần thành tạo +,-,×,:, khai căn, lũy thừa là được, đại chúng thì tan, cotan, sin, cos... chả cần.
Cụ phán vậy không ổn. Học như cụ chỉ thì xây cái nhà cấp 4 cũng phải thuê nước ngoài.

Yeuaibaygio

Xe container
Em đồng ý với Cụ ở nội dung tăng phần thực hành, ứng dụng.
Ví dụ môn Vật Lý, học khái niệm, nguyên lý, làm các bài tập cơ bản và tập trung phần ứng dụng: an toàn điện, cân bằng lực, ma sát, gia tốc... rất nhiều thứ nếu biết vận dụng sẽ giúp chúng ta có một cuộc sống an toàn, tiện lợi, tiết kiệm thời gian. Ngay như bê vật nặng đúng cách cũng nhàn hơn nhiều.

TorienT

Xe container
Cá nhân em thì thấy ghép mấy môn thành KHXH và KHTN là hơi ngớ ngẩn :D Các cháu học được đã đành, những cháu không học được thì là đánh đố luôn. C3 em thấy giảm môn là hợp lí, vì xác định cháu nào học C3 là có ý tưởng thi Đại học, Cao Đẳng nên phân nhánh chuyên sâu hơn.

TorienT

Xe container
Cho trường tự đánh giá và cấp thôi.
Làm sao đảm bảo đồng đều chất lượng (hoặc đạt ngưỡng tối thiểu) ạ. Ví dụ học sinh lớp 9 không biết phép tính cộng vẫn có bằng THCS thì xã hội ăn đòn đủ đó cụ.

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Cuối cùng vẫn là chi phí lên đầu phụ huynh tăng lên.
Căng thêm đấy cụ.
Và đẻ ra giấy phép con, nạn chạy giấy phép lại nổi lên.

Dân đen như em cũng nhìn ra đây là nguy cơ, còn các bác ở trên lại nhìn ra đây là cơ hội.
SWOT nó đúng hay sai còn tùy vào góc nhìn. Hihi

TorienT

Xe container
Cái em mong muốn là giáo dục đại trà tăng tính ứng dụng và thực hành nhiều hơn là lí thuyết (nhưng mà cũng tốn rất nhiều tiền) và mở lại các trường chuyên. Nên phân cấp học sinh nhiều hơn vì các cháu học tốt học cùng lớp với các cháu tiếp thu trung bình là thảm họa giáo dục cho cả các cháu thông minh lẫn các cháu bình thường. Nên phân rõ tinh hoa và phổ thông trong giáo dục.
p/s: Và cái gần như quan trọng nhất là xiết đầu ra Đại học + Nâng cao số lượng và chất lượng các trường dạy nghề. Phổ thông chỉ là cung cấp kiến thức nền tảng còn chất lượng lao động nó nằm ở c4 cơ.

TaiNon1974

Xe buýt
Làm sao đảm bảo đồng đều chất lượng (hoặc đạt ngưỡng tối thiểu) ạ. Ví dụ học sinh lớp 9 không biết phép tính cộng vẫn có bằng THCS thì xã hội ăn đòn đủ đó cụ.
Mình thật cụ, nhiều vùng nông thôn trẻ biết chữ cũng là xa xỉ rồi. Rất nhiều nhà kể cả công nhân ko có tiền cho con đi học.

Yeuaibaygio

Xe container
Hoá đòi hỏi trí nhớ tốt hơn nên em ko học được,
Hóa phổ thông chỉ cần hiểu một số vấn đề cơ bản (lớp 8, lớp 9) rồi cầm cái bảng tuần hoàn là vanh vách Mợ ơi, đâu cần nhớ nhiều, cũng chẳng phải tư duy. Bài thì có mấy dạng, chần đi chần lại thuộc cả phép nhân, chia ấy chứ.

Mà nói thế thôi chứ giờ F1 em cũng chẳng tốt môn Hóa lắm vì cảm giác nó không nhập tâm (nó thiên về ngoại ngữ và âm nhạc), thêm nữa là trình độ và cách dạy của cô ở trường không ổn, lớp 8 - 9 mà môn Lý, Hóa chỉ được coi như môn phụ.

Opel Astra

Xe điện
Em thấy chả nên gộp mấy môn tự nhiên vì nó khó, kiến thức của nó theo hệ thống từ thấp đến cao, ko có cơ bản ko học được. Mấy môn giáo dục công dân, giáo dục địa phương mới nên ghép lại vì có chung từ giáo dục.
Đúng là gần đây có vài môn học tôi không hiểu ý nghĩa của nó là cái khỉ gì, kiểu Giáo dục địa phương.

TorienT

Xe container
Mình thật cụ, nhiều vùng nông thôn trẻ biết chữ cũng là xa xỉ rồi. Rất nhiều nhà kể cả công nhân ko có tiền cho con đi học.
Thực trạng như thế xong mình lại không có một hệ thống kiểm tra, đánh giá làm chuẩn mực nữa thì em e là tỉ lệ học hết lớp 9 không biết đọc nó sẽ cao vọt đó ạ. Tình trạng kí văn bản giấy tờ bằng dấu tay lại tăng cao, xã hội ăn đủ.