[Funland] Bố em nghiện rượu nặng

hatinh5760

Xe điện
Chỉ có mua thuốc, TPCN giải độc gan thôi.
Sau khi say, thì ân hạn buồn rầu. Không ít lần say bết xa lết. Phát ốm, rũ rượi, tự chửi : lỵt mịa thèng rượu. Vậy mà... Lúc uống thì : t biết tự lượng. Biết rồi. Được rồi...
Nói chung, chấp nhận.

Cuongnh5256

Xe điện
Uống nhiều nghiện rồi, không uống là tay chân run không làm được gì. Giờ tự thân vận động uống ít dần mới được chứ một phát ăn ngay không làm được đâu. Món này cũng khó cai lắm vì sẵn chỗ nào cũng có.

tunglam28062009

Xe tăng
Đợt e xây nhà ( 2017) thuê đội thợ Nam Định. 7 ông thì 3 ông nghiện rượu. Sáng dậy làm nửa cốc trà đá, trưa 2,3 chén nhỏ, tối thì chơi gần cốc trà đá. Ngày nào cũng vậy đều như vắt chanh. Kêu ko uống tay chân run, ko có sức, ăn ko ngon... Uống vậy nhưng tuyệt nhiên ko có tình trạng lảm nhảm, phá quấy, ăn nói linh tinh... Cảm giác rượu như 1 thứ hỗ trợ con người ta vận hành vậy. Nghiện rất văn minh.

cusao

Xe lăn
Đã là nghiện thì rất khó. Nếu có cách đã không tồn tại cái sự nghiện

milevsko

Xe tăng
Nghiện rượu như bố cụ thì chịu rồi, đúng như lời cụ nào còm ở trên, chỉ có thầy bói và bác sĩ mới bảo được thôi. Kiểu như chưa thấy quan tài chưa đổ lệ.
Hàng xóm nhà em nghiện nặng mặc dù mới hơn 50 cái xuân xanh, một năm đột quỵ 2 đến 3 lần vẫn không cai. Vậy mà sau khi bán được nhà, có chục tỉ rơi vào đầu là tự nhiên sống lành mạnh hẳn, không rượu chè nữa, sáng nào cũng dắt xe đạp đi tập thể thao vì sợ chết, không có ai tiêu tiền hộ.
Còn bên tây thì cho vào bệnh viện chữa nghiện rượu vì họ cho đây là một loại bệnh rồi.

Alochaoanh

Xe tải
Đã nghiện thì phải tìm cách để Cai, và nghị lực và quyết tâm của bản thân người nghiện là chính.
Em cũng nghiện thuốc lá, thừa biết tác hại của nó, rất muốn cai bỏ. Nhưng mãi mới thực hiện được.
Có kinh nghiệm gì cai Thuốc Lá không cụ
Truyền em 1 ít .Em cai mãi mà ko bỏ đc😀

ongdogia

Xe tăng
Có kinh nghiệm gì cai Thuốc Lá không cụ
Truyền em 1 ít .Em cai mãi mà ko bỏ đc😀
Hị hị, kinh nghiệm 25 năm hút thuốc, e bỏ lần này là lần 2 và tạm thời quyết tâm không hút lại.
Lần trước cũng được 9 tháng, nhưng là khi còn thanh niên, vẫn trẻ trâu.
Kinh nghiệm là: kiên quyết, dứt khoát, không nặng nề như lời đồn đâu.
Chúc lão thành công

TNLak

Xe điện
Nghiện rượu như bố cụ thì chịu rồi, đúng như lời cụ nào còm ở trên, chỉ có thầy bói và bác sĩ mới bảo được thôi. Kiểu như chưa thấy quan tài chưa đổ lệ.
Hàng xóm nhà em nghiện nặng mặc dù mới hơn 50 cái xuân xanh, một năm đột quỵ 2 đến 3 lần vẫn không cai. Vậy mà sau khi bán được nhà, có chục tỉ rơi vào đầu là tự nhiên sống lành mạnh hẳn, không rượu chè nữa, sáng nào cũng dắt xe đạp đi tập thể thao vì sợ chết, không có ai tiêu tiền hộ.
Còn bên tây thì cho vào bệnh viện chữa nghiện rượu vì họ cho đây là một loại bệnh rồi.
VN chưa thấy Bệnh viện nào chữa Cụ nhỉ :D

Thecau

Xe máy
Em chào các cụ, em là con trai trưởng ở cùng bố mẹ. Bố em thì làm nhà nước nhưng nghiện rượu nặng, bữa nào cũng hết 1/2 cốc rượu to, rượu ông loại nặng đổ ra chén thì tầm 13-14 chén. Ai gọi đi ăn uống đâu ông cũng đi và uống rất hăng máu. Say ông toàn hầm hè, gây sự, khó chịu, ăn nói cũng ko chuẩn nữa. Em cảm nhận được mọi người coi thường bố em nhưng bố em kiểu thế hệ cũ, nên chỉ đến là đánh chén, ai mời là đi. Em cũng khuyên cụ và đưa cả ví dụ bạn bè em mời nhưng em đi có chừng mực, uống giới hạn để bảo vệ sức khỏe. Em còn khuyên tối bố uống cũng được, chứ trưa bố uống thì chiều ko làm đc việc. Ngồi nhậu nhẹt với mấy cháu mà cứ ngồi mãi ko đứng lên, lê la hết chỗ này chỗ khác. Đỉnh điểm đợt cưới em, sếp to ( ông sếp đã về hưu nhưng trước ông giúp bố em rất nhiều) của bố em về, mọi người mời sếp to vào mâm rồi nói là đây là sếp của bố em. Bố em bảo luôn câu "chưa chắc", em đứng cạnh mà thót hết cả tim, xấu hổ ko để đâu cho hết. Nhà chú em sáng mùng 1 gọi vào uống rượu cũng vào, trong khi mình là nhà trưởng. Mỗi lần khuyên, nói ông lại đánh trống lảng và biện lý do này nọ. Em rất thương ông, vì ông tính cách thì hiền lành nhưng sống lạc hậu quá không biết điểm dừng, ko quan tâm mọi người và ko biết trước sau.
Có cụ nào có kinh nghiệm ko cho em xin lời khuyên với ạ. Chứ với tần suất thế này thì vài năm nữa ung thư gan thôi.
Cái này cụ cho đi khám Bác Sĩ nhé

cha biet chi

Xe điện
Đồng cảnh ngộ với cụ.rượu chè chán quá

KeanuR

Xe tăng
Cụ cho e sdt cụ e rủ cụ đi nhậu xem có phải thế ko ?😋😋

boy_spott

Xe điện
Em cũng nghiện rượu Vang :(( :(

chantamtam86

Xe tăng
Gặp họa được phúc.
Ông nội nhà em nghiện rượu 30 năm. Phải nói sự nghiện của ông gây bao nhiêu bất hạnh cho vợ con.
Đùng cái đến năm 70 tuổi ông bị gút. May quá. Uống vào là đau nên ông đành nhịn rượu. Và cả nhà có những phút giây bình thường, vui vẻ. Nhưng di chứng là xơ gan và ông chết vì xơ gan.
Trong gia đình có người nghiện thật sự là khổ sở.
Khi trở thành người nghiện diệu thì cũng dăm bảy loại hoàn cảnh và nguyên nhân dẫn đến như vậy. Chả hay ho va sung sướng gì, nỗi thất vọng của các cụ nhưng lại là niềm vui của họ

Bicu

Xe đạp
Em có người nhà cũng uống rượu nhiều năm nay rồi, khoảng 2-3 năm gần đây mỗi ngày uống hai cốc đầy (cốc 250ml), uống vào bữa ăn, uống xong mặt đỏ phừng phừng, nói năng linh tinh, có lúc chửi bởi, đùng đùng đứng dậy bỏ đi. Ngoài ra trong ngày tâm trạng thất thường, hay cáu gắt, nóng giận. Có lúc run tay chân. Tâm trạng vợ con bị ảnh hưởng nặng nề theo mỗi cuộc rượu, không khí gia đình rất chán. Đây có phải là tình trạng nghiện rượu không các cụ? Là phận con thì mình cần làm gì? chứ cứ như thế này ng sống cùng cũng trầm cảm mất

Hacking

Xe tăng
Bố cụ quí nhất ai ? lấy người đó ra làm bình phong để giúp bố cụ "hạn chế", "hạn chế" chứ không bỏ được nhé.
  • Vẫn để uống, nhưng pha loãng ra nhiều - cái này người nghiện rượu họ không uống thì không ăn được, không nên cấm
  • Vẫn để tụ tập, nhưng cũng nên nói trước với nhóm tụ tập để họ tránh chúc.
  • Không nên cổ vũ uống khi có việc cần.
Đó là kinh nghiệm nhà cháu ạ.
ps: nhạc phụ nhà cháu cũng uống nhiều, mẹ cháu dùng phương pháp như trên. Cháu đến nhà ăn là mặc định cháu uống coca mời cụ uống rượu pha loãng 50% :D

Chuthoongc411

Xe hơi
Già rồi, nghiện rồi thì chỉ đến vậy thôi, có xem ai nói ra gì đâu mà cũng toàn lời mỉa mai, khinh rẻ. Họ càng bất cần rôi lại uống, chỉ có đau ốm, hoặc hết tiền không ai mời nữa thì mới thôi. Ông xóm tôi đến khi chết người nhà còn đi trả nợ tiền rượu gạo tính bằng triệu cơ mà.

Dan du an

Xe ba gác
Chả có cách nào. Tây còn đầy bọn phải đi cai nghiện rượu mà có cai được đâu... Ở mình thì càng khó hơn vì đúng là thiên đường cho bợm nhậu...Cái gì cũng ăn uống với nhậu nhẹt được. Thôi nôi, mừng nhà mới, lên lão...thậm chí đến đám ma cũng nhậu nhẹt hai thậm chí có nơi 3-4 lần vì khi mất, chôn xong, 3 ngày, 49 ngày, 100 ngày, giỗ đầu... Rồi còn kiểu hội lớp, hội đồng hương, hội cựu chiến binh...Thậm chí ngày trước ở nông thôn suốt ngày tập huấn hội nông dân trồng cây nọ, nuôi con kia...phòng trừ sâu bệnh hay tập huấn HIV, phòng trừ ma tuý, mại dâm đều chè chén linh đình cuối buổi hết....Giờ trừ khi ông nào xơ gan thì sợ thôi...còn không thì chúc tụng mời nhau, ép nhau....

Opel Astra

Xe điện
Em chào các cụ, em là con trai trưởng ở cùng bố mẹ. Bố em thì làm nhà nước nhưng nghiện rượu nặng, bữa nào cũng hết 1/2 cốc rượu to, rượu ông loại nặng đổ ra chén thì tầm 13-14 chén. Ai gọi đi ăn uống đâu ông cũng đi và uống rất hăng máu. Say ông toàn hầm hè, gây sự, khó chịu, ăn nói cũng ko chuẩn nữa. Em cảm nhận được mọi người coi thường bố em nhưng bố em kiểu thế hệ cũ, nên chỉ đến là đánh chén, ai mời là đi. Em cũng khuyên cụ và đưa cả ví dụ bạn bè em mời nhưng em đi có chừng mực, uống giới hạn để bảo vệ sức khỏe. Em còn khuyên tối bố uống cũng được, chứ trưa bố uống thì chiều ko làm đc việc. Ngồi nhậu nhẹt với mấy cháu mà cứ ngồi mãi ko đứng lên, lê la hết chỗ này chỗ khác. Đỉnh điểm đợt cưới em, sếp to ( ông sếp đã về hưu nhưng trước ông giúp bố em rất nhiều) của bố em về, mọi người mời sếp to vào mâm rồi nói là đây là sếp của bố em. Bố em bảo luôn câu "chưa chắc", em đứng cạnh mà thót hết cả tim, xấu hổ ko để đâu cho hết. Nhà chú em sáng mùng 1 gọi vào uống rượu cũng vào, trong khi mình là nhà trưởng. Mỗi lần khuyên, nói ông lại đánh trống lảng và biện lý do này nọ. Em rất thương ông, vì ông tính cách thì hiền lành nhưng sống lạc hậu quá không biết điểm dừng, ko quan tâm mọi người và ko biết trước sau.
Có cụ nào có kinh nghiệm ko cho em xin lời khuyên với ạ. Chứ với tần suất thế này thì vài năm nữa ung thư gan thôi.
Chia sẻ cùng bác.
Tôi có ông anh, 2 anh em cũng yêu quý nhau thực sự.
Bác này thích rượu và nát rượu: Hay uống, uống 1-2 chén là say, lè nhè ...; sau khi say thì nằm độ 2 ngày đêm, đủ 48 tiếng luôn.
Ói ra đủ thứ mật với đủ thứ màu.
Tỉnh lại thì chừa được độ 7 ngày.
Thuốc thì hút nhiều hơn tôi.

Giờ viêm gan, hỏng gan, tiểu đường, đủ thứ khác. Người như 1 cái que với đúng nghĩa đen.
Không thể tự đi xe máy được nữa, đi phát thiếp mời cưới con mình, phải nhờ người chở - năm 2017 thì phải.
Đi bộ thì chỉ có thể đi từ nhà ra đầu ngõ, độ 80 mét. Hơn là mệt lả.

Và hắn rất tích cực đi ra, vì ở đó có tiệm tạp hóa bán rượu và thuốc lá.
Hắn năm nay độ 62 tuổi, không rõ hưởng dương được mấy bữa nữa.

Trục

Xe ba gác
Bao giờ cụ không uống được nữa thì sẽ cai được, nghiện rồi thì ngại gì.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
bất trị, rách giời rơi xuống, nghiện bất cứ một thứ gì trong mấy thứ: rượu, gái, cờ bạc, quyền lực, giết chóc....

Chỉ có một con đường duy nhất: Cho đi theo Phật nhờ Phật dạy dỗ chuyển hóa tâm tính.

Sức chuyển hóa tâm tính qua quá trình tu tập là cực kỳ đặc biệt.