[Funland] Bơ đi mà sống

KHONG_QUANTRONG

Xe buýt
Văn hoá xóm em ở thích tụ tập, tuần nhậu 2-3 lần chả lý do gì. Thường do 1 nhà rảnh rỗi có điều kiện khơi mào.
Chồng em công việc vất vả, đang trong quá trình lập nghiệp, sức khoẻ gan ko tốt. Tính em thích hoà đồng nhưng cũng cần có không gian riêng, sự riêng tư, đặc biệt khi 2 vợ chồng ít thời gian cho nhau và chồng em nhậu xỉn về hay cáu gắt.
Suốt một thời gian đầu em nhịn, dù đi làm 2 công việc vất vả về em vẫn cố nấu đồ nhậu, mà chủ yếu là cho nhà em nói ở trên. Em cũng nhịn vì chồng em và nhà trên làm ăn với nhau, đồng thời 2 vc đi suốt có gì vợ chồng người ta ở nhà đỡ ông bà em.
Nhưng mọi việc bắt đầu khi nhà kia vốn sống ỉ lại (có điều kiện do gia đình chu cấp, vừa làm vừa chơi), sang nhà em rất thiếu ý tứ kiểu như: ăn xong đứng dậy về thẳng ko hỗ trợ dọn rửa, biết mẹ chồng em bận nhưng vẫn nhờ nấu cơm, nhà em bận ko giúp đc thì mặt nặng mày nhẹ. Tóm lại là 1 dạng nguỵ quân tử
Từ có cảm tình em dần mất cảm tình, nhưng cái sai của em là chỉ chia sẻ với người nhà, và nhịn. Nhưng thời điểm gần đây do mắc bệnh, công việc căng thẳng, về thấy cảnh nhà như thế trong 1 lần ko kìm chế được em đã nổi đoá với chồng. Em nói anh lại nhậu, nhậu về anh ngủ riêng nhé chứ em rất ghét rượu. Nhà kia vẫn dày mặt ra, kiểu cố tình rủ chồng em rượu chè như muốn chọc ngoáy thêm. Tử tế như lời họ nói thì đã chẳng làm thế. Chồng em thì muốn em nhịn vì còn làm ăn
Phải nói, họ cũng có tài, giỏi nhất là làm người khác vui và thấy thoải mái. Họ cổ vũ lối sống các nhà như 1 xong việc giúp đỡ yêu thương đùm bọc nhau là việc hiển nhiên. Em thì Ko đồng tình với quan điểm đó. Gia đình nào cũng cần sự riêng tư. Giúp là từ tấm lòng chứ ko phải trách nhiệm. Chồng và mẹ chồng thì bảo cũng biết nhà nó có điểm dở, nhưng cả nể vì từng giúp đỡ nên kệ, và bảo em bớt để ý. Còn nếu giờ lên tiếng lại bị bẻ thành nhỏ mọn, ích kỉ tiếc bữa ăn, thậm chí là ghen ăn tức ở trong khi gia đình em cũng ko thua kém gì nhưng em ko thích thể hiện ra vì muốn hoà đồng với cả xóm
Em không biết nếu bơ đi mà sống em được bao lâu khi tuần nào về cũng thấy cái cảnh này.
Nên Kệ cứ để họ lôi kéo thậm chí ảnh hưởng gia đình mình thế vì dù sao nhà em xác định ở mấy năm rồi té, hay là tỏ rõ quan điểm (cái này phần thiệt khả năng cao về mình vì lý do ở trên) hoặc cứ hùa theo họ? Hay giả ngu vừa đấm vừa xoa. Cứ ầm lên cho nó biết ý hơn xong lại hề hề coi như mình nóng nảy do bệnh tật. Ngoài việc vô ý ra, em cũng ko thích gia đình này làm ăn với chồng em lắm vì như vậy khó tin tưởng được. Kêu được gia đình cho tiền đầu tư đất dự án nửa năm lãi gấp 3, em thấy có mùi nhưng các cụ nhà em thì tin. Bảo nó biết làm ăn lại khéo cư xử.
xóm em y như này, nhưng em 1 năm tham gia mấy vụ chính thôi, và quan trọng là thằng chồng như nào, mợ chỉ gom ý trong nhà bảo chồng né ra là được lớn rồi mà, mình cũng ko nên làm ầm lên lúc nó đã xẩy ra rồi mà phải làm sao nó ko xẩy ra nữa

raspberry

Xe tăng
Đá lông nheo với thằng hàng xóm vài cái là yên ngay: vợ nó cấm, ck mợ và mẹ chồng mợ ghét nó cấm cửa.

Chỉnh sửa cuối:

tienh1k52

Xe tải
Đọc sơ qua thấy mợ có vẻ là n khó tính hoặc kỹ tính, tiểu tiết và nguyên tắc. Nhà chồng có vẻ có điều kiện, mẹ chồng là người nắm kinh tế gia đình nhà chồng. Sớm hay muộn cũng xảy ra chiến tranh mẹ chồng nàng dâu. Việc nhậu nhẹt với hàng xóm chỉ là tác nhân không phải là bản chất

dalink

Xe điện
Em thì 1 năm chỉ qua nhà hàng xóm 2 lần vào dịp Tết và sinh nhật trẻ con. Tết thì lượn qua làm ly rượu còn sinh nhật qua làm vài cốc bia. Có việc thì ae gặp nhau ở ngoài.

BlackOrchid

Xe hơi
Theo e thì mợ cũng ko làm căng với nhà người ta được đâu. Chủ yếu ở chồng mình thôi. Chồng muốn từ chối và biết cách từ chối là mọi chuyện ổn hết.

xedaprach

Xe điện
Em đoán mợ ở chung cư, cùng tầng hiện tượng này nhiều, tham gia hay không do mình cả thôi. Tầng em rủ nhậu liên tục, được mấy ông làm tự do suốt ngày bầy ra ăn uống, đợt mới về em còn nể, tham gia, giờ em bơ luôn, đóng cửa lại không nhậu nhẹt gì hết, vừa bê tha, mệt người lại tốn thời gian, ai thik thì cứ tham gia.

langthangnoidau

Xe buýt
Một số việc hàng xóm gần gũi, giúp đỡ nhau thì nên làm, tuy nhiên mợ chủ top chưa xác định được nguyên tắc của mình, đâm ra giờ việc gì liên quan đến hàng xóm cũng khó chịu, thành ra vừa mất lòng hàng xóm mà tệ hơn ảnh hưởng đến quan hệ gia đình nhà mình
Ví dụ:
- việc ăn nhậu tuần mấy lần phải dẹp ngay (trong âm thầm), trước tiên nói chuyện thẳng thắn với chồng và mẹ chồng, để từ chối khéo, giảm bớt số lần ăn nhậu xuống tuần 1 lần (chỉ vào cuối tuần), do lý do đi làm về muộn, bận rộn con cái rồi còn dọn dẹp, chứ cứ ăn xong rồi bầy ra đấy, mấy giờ mới xong, chưa kể còn rượu chè, hại sức khỏe. Nếu nói 1,2 lần chồng và mẹ chồng vẫn cứ mời đén ăn thì ai mời người đó dọn, mợ ko nên tranh cãi làm gì, mà chỉ kêu ốm rồi đi nằm hoặc ngại ko né được thì đi làm về muộn vào. Mình thể hiện là cố tính ko dọn đấy, để biết đường mà giảm bớt dần
- dần dần việc ăn nhậu cuối tuần cũng giảm đi, vì cuối tuần cho con và 2vc đi chơi, là hết cớ ăn nhậu, nói chung tần suât 1 tháng 1 lần đã là thân thiết rồi mợ ạ
- về việc làm ăn, thì nếu mợ không rành là làm gì, góp vốn ntn hay giấy tờ ra sao, thì ko nên phủ quyết kiểu ko nên, không được làm. Nói như vậy chồng sẽ rất khó chịu và ác cảm, vì nghĩ là vợ cảm tính, ko biết gì cũng ý kiến. Tốt nhất là nên tìm hiểu, làm ăn như thế nào, góp ý xây dựng 1 cách tích cực, thì có giá trị hơn và nghe cũng xuôi tai hơn. Ví dụ mua đất, thì cũng có cơ hội lãi gấp 3 chứ, nh mợ nên tìm hiểu xem, mua bán đất cát có giấy tờ không, có thỏa thuận văn bản gì không, hay đưa tiền cho nhà kia mua bán, rồi đến lúc chia lãi thì cãi nhau à. Hay đánh hàng về buôn, thì hàng hóa gì, mua ở đâu, bán cho ai, góp vốn, chia lãi như thế nào... Xét đến như mợ kể thì chồng mợ cũng chưa phản ứng quá với mợ đâu, nên nhẹ nhàng khuyên bảo. Vai trò quan trong nhất trong mấy chuyện này là CHỒNG MỢ, chứ ko nên trách bố mẹ chồng hay hàng xóm.
- Thêm nữa, việc vặt như cho xin bát cơm, giúp cái này cái kia với nhà hàng xóm, nếu mợ ko thích làm, thì cứ để mẹ chồng mợ làm, và cho đó là bình thường nhé, đừng tỏ thái độ. Vì nhiều khi nhà ng ta nhỡ nhàng, mới nhờ giúp, nên nghĩ thoáng ra 1 tí, ko thích thì chính mợ hạn chế tiếp xúc, chứ đừng tỏ thái độ rõ quá lại mất lòng nhau, ko thích mình chỉ HỜ HỮNG thôi, cho ng ta tự hiểu là được mà :D

blackbox

Xe tăng
Muốn không giao lưu thì cứ kín cổng cao tường là khắc hạn chế được ngay.
Ở trong nhà, khoá cổng, đóng cửa, hàng xóm muốn sang gọi cũng sẽ ngại hơn.
Còn cửa nhà toang hoang, lúc nào cũng rộng mở đón mời thì phải chấp nhận thôi!

bobochacha 123

Xe hơi
Một số việc hàng xóm gần gũi, giúp đỡ nhau thì nên làm, tuy nhiên mợ chủ top chưa xác định được nguyên tắc của mình, đâm ra giờ việc gì liên quan đến hàng xóm cũng khó chịu, thành ra vừa mất lòng hàng xóm mà tệ hơn ảnh hưởng đến quan hệ gia đình nhà mình
Ví dụ:
- việc ăn nhậu tuần mấy lần phải dẹp ngay (trong âm thầm), trước tiên nói chuyện thẳng thắn với chồng và mẹ chồng, để từ chối khéo, giảm bớt số lần ăn nhậu xuống tuần 1 lần (chỉ vào cuối tuần), do lý do đi làm về muộn, bận rộn con cái rồi còn dọn dẹp, chứ cứ ăn xong rồi bầy ra đấy, mấy giờ mới xong, chưa kể còn rượu chè, hại sức khỏe. Nếu nói 1,2 lần chồng và mẹ chồng vẫn cứ mời đén ăn thì ai mời người đó dọn, mợ ko nên tranh cãi làm gì, mà chỉ kêu ốm rồi đi nằm hoặc ngại ko né được thì đi làm về muộn vào. Mình thể hiện là cố tính ko dọn đấy, để biết đường mà giảm bớt dần
- dần dần việc ăn nhậu cuối tuần cũng giảm đi, vì cuối tuần cho con và 2vc đi chơi, là hết cớ ăn nhậu, nói chung tần suât 1 tháng 1 lần đã là thân thiết rồi mợ ạ
- về việc làm ăn, thì nếu mợ không rành là làm gì, góp vốn ntn hay giấy tờ ra sao, thì ko nên phủ quyết kiểu ko nên, không được làm. Nói như vậy chồng sẽ rất khó chịu và ác cảm, vì nghĩ là vợ cảm tính, ko biết gì cũng ý kiến. Tốt nhất là nên tìm hiểu, làm ăn như thế nào, góp ý xây dựng 1 cách tích cực, thì có giá trị hơn và nghe cũng xuôi tai hơn. Ví dụ mua đất, thì cũng có cơ hội lãi gấp 3 chứ, nh mợ nên tìm hiểu xem, mua bán đất cát có giấy tờ không, có thỏa thuận văn bản gì không, hay đưa tiền cho nhà kia mua bán, rồi đến lúc chia lãi thì cãi nhau à. Hay đánh hàng về buôn, thì hàng hóa gì, mua ở đâu, bán cho ai, góp vốn, chia lãi như thế nào... Xét đến như mợ kể thì chồng mợ cũng chưa phản ứng quá với mợ đâu, nên nhẹ nhàng khuyên bảo. Vai trò quan trong nhất trong mấy chuyện này là CHỒNG MỢ, chứ ko nên trách bố mẹ chồng hay hàng xóm.
- Thêm nữa, việc vặt như cho xin bát cơm, giúp cái này cái kia với nhà hàng xóm, nếu mợ ko thích làm, thì cứ để mẹ chồng mợ làm, và cho đó là bình thường nhé, đừng tỏ thái độ. Vì nhiều khi nhà ng ta nhỡ nhàng, mới nhờ giúp, nên nghĩ thoáng ra 1 tí, ko thích thì chính mợ hạn chế tiếp xúc, chứ đừng tỏ thái độ rõ quá lại mất lòng nhau, ko thích mình chỉ HỜ HỮNG thôi, cho ng ta tự hiểu là được mà :D
cơ bản được người biết điều cơ cụ.
Đây thấy nhà người ta có chuyện còn chọc ngoáy vào thêm, muốn thích cũng khó.

Aocom

Xe buýt
Mấy ông nhậu nhẹt với hàng xóm thì cũng loại rảnh háng, công việc, tiếp khách cả tuần hết mẹ thời gian rồi, lấy đâu ra mà còn ngồi với hàng xóm, về nhà là dành thời gian cho vợ, con, đi thăm bố mẹ nội ngoại ít nhất 1 tuần 1 lần.

Anh thấy thích mợ thớt.
Văn phong rõ ràng
Tính tình chỉn chu.
Lo lắng cho gia đình.

Nghe mợ LCD í.
Điều chỉnh mạnh vào
Đàn ông cũng như trẻ con thôi.

(1 thằng 50 tuổi, lo cho cả họ được rồi, said)

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

hailuatn

Xe container
Mấy hôm trước có đọc thớt của một cụ trên này về tài chính. Số lượng khá nhiều các cụ khác cho rằng đàn ông phải ăn nhậu, tụ tập để còn quan hệ làm ăn (nhiều thớt khác cũng nhiều quan điểm như vậy). Phải nói thật là em kinh sợ cái kiểu cứ phải có ăn nhậu mới ra quan hệ và ra tiền. Có lẽ vậy nên em mãi vẫn nghèo :((.

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Thời buổi này mà nhà mợ thắm thiết với hàng xóm gớm vậy thiệt hiếm có
Em thì bao năm chả sang nhà thằng hàng xóm éo nào bao giờ, thậm chí chả nhớ tên:))
Cũng tùy nơi! Hàng xóm cũng dăm bảy loại,sống không hàng xóm cũng khó! Nhưng quan trọng nhất là phải có nguyên tắc! Con người mà không có nguyên tắc thì....

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Mấy hôm trước có đọc thớt của một cụ trên này về tài chính. Số lượng khá nhiều các cụ khác cho rằng đàn ông phải ăn nhậu, tụ tập để còn quan hệ làm ăn (nhiều thớt khác cũng nhiều quan điểm như vậy). Phải nói thật là em kinh sợ cái kiểu cứ phải có ăn nhậu mới ra quan hệ và ra tiền. Có lẽ vậy nên em mãi vẫn nghèo :((.
Cũng tùy thôi! Như em,em không phủ nhận rằng bây giờ quan hệ CV hay bị chèn thêm ăn nhậu! Em thì không thích,cực không thúc bàn CV trên bàn nhậu. Hầu hết khi CV xong,đạt được thỏa thuận khi đó có thể nhậu 1 bữa. Chỉ 1 bữa thôi! Nhiều người có thói quen lạm dụng nhậu...

limoux

Xe buýt
Chủ thớt ở khu nào mà hàng xóm vẫn sống với nhau kiêu như thời xưa vậy nhỉ !? Khu nhà tôi không thế, mọi nhà đóng cửa cả ngày đi làm, tối về cũng đóng cửa, chỉ có họp tổ dân phố mới tụ tập nhau.....

xukute

Xe tăng
Do mình thôi, không thể đổ tại hoàn cảnh.
Hãy tập nói KHÔNG, bơ đi mà sống sau khi nói không?
Còn bơ đi mà sống trong hoàn cảnh hiện tại thì chỉ mang mệt vào mình thôi.
NÓI KHÔNG CŨNG LÀ MỘT NGHỆ THUẬT ĐẤY.

Thích Đu Đủ

Xe điện
Em chứng kiên nhiều lần nhờ mẹ chồng em rồi.mẹ em im lặng ko nói gì và vẫn giúp. Vì thế mình cũng ko thể để cụ làm 1 mình được. Các cụ văn hoá khác mình, vẫn thích sống tình làng nghĩa xóm
Cơ bản là người lớn họ ko so đo chuyện nhỏ thôi. Còn mợ thấy khó chịu vì ko quen kiểu sống đấy :))
Trước bọn bạn em bốn năm người sang đập phá ăn chơi suốt lúc về toàn tự em dọn có sao đâu(vì e ở một mình ^^). Cơ bản mình thấy vui là đc ^^