Bình cứu hỏa trên xe!

may tuot

Đi bộ
Hôm nay em đi bị các anh Hugo phạt vì tội không có bình cứu hỏa, hic....!
Em trích các Nghị định đó để các bác cùng nghiên cứu và bàn luận nhé:
Nghị định 33/2011/ND-CP: Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với nội dung sau đây:
1. Sửa đổi, bổ sung điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 như sau:
“a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe.

Nghị định 34/2010/ND-CP:
Điều 19. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông
....
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
....

vihali

Xe container
Em đọc không thấy chỗ nào ghi phải có bình cứu hỏa mà chỉ là thiết bị chữa cháy, chưa kể là còn câu nếu có qui định phải có. Xe em chẳng có chỗ nào cài thiết bị chữa cháy mà chỉ có chỗ để nước ở cánh cửa. Đó chính là thiết bị chữa cháy của em.

Camrybeo

Xe tải
Hình như chỉ áp dụng cho xe khách a.

wayyss

Xe hơi
Cụ chủ thớt chia sẽ kỹ hơn. Cụ bị hỏi thăm và bị phạt trong tình hướng đầy đủ như thế nào để anh em còn biết mà chuẩn bị.

ngucoc

Xe máy
không phải với xe khách mà là xe ô tô và tương tư ô tô, và chỉ phạt kèm bổ sung với lỗi khác, chứ ko ai dừng xe lại để kt mỗi cái bình cứu hỏa

Vietkid

Xe điện
Em đọc không thấy chỗ nào ghi phải có bình cứu hỏa mà chỉ là thiết bị chữa cháy, chưa kể là còn câu nếu có qui định phải có. Xe em chẳng có chỗ nào cài thiết bị chữa cháy mà chỉ có chỗ để nước ở cánh cửa. Đó chính là thiết bị chữa cháy của em.
Há há, ý cụ chuẩn ý em, trên xe em đang có cái bình nước để rửa chi.m cho thằng cu nhà em, em in cái nhãn "Thiết bị chữa cháy - Bình cứu hỏa" dán vào là xong.
Để em chụp ảnh các cụ xem nhá.

anhcubo239

Xe hơi
xe tớ luôn có vài cái vỏ Lavie rỗng để đựng nước dư thừa của cả bố lẫn con... hehehe... nếu có bị hỏi thăm thì coi như đó là nước để cứu hỏa...

nguvango

Xe buýt
Thứ 1: Cụ chủ "phọt" cái biên bản xử phạt lên cho anh em ngó nghía cái.
Thứ 2: Làm gì đã có quy định xe nào phải có thiết bị nào để làm cơ sở cho việc xử phạt hở cụ.
Thứ 3: Theo em dự thì xe cụ không có "đồng hồ báo áp lực hơi". Nếu hiểu như cụ thì sao xxx lại không phạt thêm cụ lỗi này ????

nguvango

Xe buýt
Nuật ná chán quá các cụ nhỉ? Câu từ chả rõ ràng gì cả :) Cũng chả có cái TIÊU CHUẨN nào.
Tại sao lại không rõ ràng, câu từ rất chuẩn mực. Biết là chưa có TIÊU CHUẨN thì tại sao không dám cãi ????.

Vấn đề chính là:
- Lỗi 1: Đa số các cụ vi phạm luật GTĐB (vượt ẩu, đè vạch, vựot quá tốc độ,...) bị xxx vịn (ở đây em dùng từ xxx vì lỗi này xxx bắt chuẩn)
- Lỗi 2: Trương tuần hỏi xem xe đã có búa, có bình chưa ??? --> Nếu không có sẽ dọa xử phạt (nắn gân thôi, xxx nào hỏi dư này thì em sẽ gọi là Trương tuần)
- Các cụ *éo dám cãi vì nếu cãi sẽ chỉ cãi thắng Lỗi 2 nhưng dư thế Trương tuần dở chứng muốn làm xxx tốt sẽ viết phiếu phạt cụ Lỗi 1 , hẹn abc ngày sau đến làm việc. Đa số lại bị vịn ở các điểm xa nhà, đi lại là cực hình --> Thế là các cụ mất time, money, và các chi phí khác liên quan cho Lỗi 1

Vậy nên ở VN vẫn hành là chính, biết bị bắt bẩn vẫn phải xin mới nhục con nhà bà nhã.
Nói chung trước mắt khi xã hội vẫn hành là chính chúng ta hãy đừng vi phạm lỗi để bọn Trương tuần dừng xe

Hiệp Tùng

Xe tải
Thứ 1: Cụ chủ "phọt" cái biên bản xử phạt lên cho anh em ngó nghía cái.
Thứ 2: Làm gì đã có quy định xe nào phải có thiết bị nào để làm cơ sở cho việc xử phạt hở cụ.
Thứ 3: Theo em dự thì xe cụ không có "đồng hồ báo áp lực hơi". Nếu hiểu như cụ thì sao xxx lại không phạt thêm cụ lỗi này ????
Bác bị mấy anh CSGT chơi xấu rồi, lần sau bác nói với mấy anh ý là xe em không dùng phanh hơi nên ko có thiết bị này nhé. Nếu em chế thêm các anh lại phạt nặng vì lỗi tự ý thay đổi kết cấu của xe đấy.

tienlq

Xe buýt
Đồng hồ báo áp lực hơi có phải để đo áp suất lốp không các cụ?

duc hai

Đi bộ
chang biet phat the nao nhung em nge noi bi phat cung mua 1 binh de sau xe hom di de troi nang ra bi no binh vo kinh hau .

andanh

Đi bộ
Thông tư 57/2015/TT-BCA ngày 26/10/2015 quy định tại điều 4. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ thuộc đối tượng phải trang bị phương tiện phòng cháy, chữa cháy: 1. Ô tô từ 4 chỗ ngồi trở lên ... tại phụ lục I của thông tư nêu rõ o tô từ 4 đến 9 chỗ ngồi kể cả ghế lái, sử dụng 1 bình bột chữa cháy loại dưới 4kg hoặc bình bọt chữa cháy loại dưới 5 lít hoặc bình nước với chất phụ gia chữa cháy dưới 5 lít hoặc bình CO2 chữa cháy loại dưới 4kg

duongtm

Xe tăng
Thông tư 57/2015/TT-BCA ngày 26/10/2015 quy định tại điều 4. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ thuộc đối tượng phải trang bị phương tiện phòng cháy, chữa cháy: 1. Ô tô từ 4 chỗ ngồi trở lên ... tại phụ lục I của thông tư nêu rõ o tô từ 4 đến 9 chỗ ngồi kể cả ghế lái, sử dụng 1 bình bột chữa cháy loại dưới 4kg hoặc bình bọt chữa cháy loại dưới 5 lít hoặc bình nước với chất phụ gia chữa cháy dưới 5 lít hoặc bình CO2 chữa cháy loại dưới 4kg
Cái này mới ra bố ơi. Cái tranh luận ở trên cách đây 4 năm rồi đới...