Bình Ba du ký!

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Lỡ hẹn...lỡ hẹn...rồi đúng hẹn!
Cua Huỳnh Đế vốn nổi tiếng hương vị thơm ngon, đậm đà của Lý Sơn. Thì tôm hùm xanh lại mang về sự nổi tiếng, hiền lành cho Bình Ba đảo........

Cua Huỳnh Đế - Đảo Lý Sơn.

Tôm hùm xanh - Đảo Bình Ba.

Cũng vì lý do ăn một miếng ngon mà nhà em bỏ cả quê hương, bạn bè, công việc nơi Hà Thành bộn bề náo nhiệt bụi xe. Đến với Cam Ranh rồi đến với Bình Ba chiêm bái vẻ đẹp hút hồn người và trải nghiệm sự thú vị mà bấy lâu nay giang hồ vẫn hay bàn thảo. Cứ nghĩ đến con tôm hùm to tổ chảng, thịt trắng, ngon ngọt là em lại thèm và quyết tâm đi.
2013 em cũng đến Nha Trang nhưng hồi đó là hành trình Phú Yên - Nha Trang vì vé máy bay chặng này khá là rẻ. Hành trình khám phá Miền Trung cung gần hòm hòm chỉ còn thiếu TP Quy Nhơn nữa thôi là em đã đi trọn vẹn dải đất có những bờ biển trong, sạch, đẹp nhất của Việt Nam.
Ngày 1: Hà Nội - Cam Ranh.
Sáng thứ 7 em vẫn đi làm bình thường, và mọi thứ đều đã chuẩn bị sẵn sàng từ tối thứ 6, quần áo nhẹ nhàng, đồ dùng cá nhân, bàn chải đắng răng, khăn mặt, hộp y tế dự phòng. Do tình hình ăn uống cũng tất thường nên em cũng chuẩn bị đầy đủ quan trọng vẫn là thuốc tháo dạ, đau đầu, cảm cúm, dầu gió, băng gạc....sắn sàng cho mọi chuyến đi.
Quần áo thì gập, cuộn từng cái và xếp đứng vào balo cho tiết kiệm diện tích. Đến giờ nhà em lên xe taxi của Đại Nam chỉ 180k/1 chiều HN-Nội Bài.
Không biết các Kụ ntn nhưng riêng nhà em vẫn yêu thích VJ vì nhiều lý do: Rẻ là quan trọng, an toàn cũng quan trọng, tiếp viên xinh, môi đỏ, cười duyên cũng rất quan trọng. Điều quan trọng hơn là mình được lựa chọn đồ ăn chứ ko bị ép ăn. Và một điều may mắn nữa của em là lần nào cũng được máy bay to, sạch sẽ tuy có một số lần bị delay nhưng nhà em vẫn thấy nó hoàn hảo so với số tiền em bỏ ra.

Em vừa chụp được cái ảnh thì cô bé tiếp viên rõ xinh nhắc em ko đc quay phim chụp ảnh và cười rõ duyên. Em cầm cái đt mà chân tay cứ nhũn ra như sợi bún. Và hành trình đến Cam Ranh bắt đầu lúc 3:15 chiều.

Chỉnh sửa cuối:

Gap373

Xe điện
Kê dép hóng nhiệt tình :))

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com

Ra khỏi sân bay, nhà em bắt ngay một cái taxi màu vàng có danh hiệu là asia taxi. Nha Trang vốn mệnh danh là taxi đắt đỏ vì lần trước em chọn Mailinh và bị tính 18k/1km nên lần này chọn hãng khác đi với mức rẻ hơn 15k/1km từ SB về khách sạn Phát Minh 239 Phạm Văn Đồng hết 270k. Mấy hôm nay đoạn cuốc lộ này đang sửa chữa nên tình hình giao thông khá ùn tắc và nguy hiểm.

Về đến nhà nghỉ thì trời cũng nhá nhem tối. Nói là nhà nghỉ chứ em thấy nó được thiết kế cũng ko khác resort chút nào =))

Sau khi nhận phòng, chỉnh trang lại quần áo rồi nhà em đi ăn tối. TP Cam Ranh bé xíu, đi mấy bước chân đã hết khu trung tâm, nhưng ở đây giao thông rất tuyệt vời, đường vắng nhưng đèn đỏ là dừng xe ko giống như Hà Nội phố.

Hai đứa dạo bước lúc nhá nhem, hàng quán đã dọn ra sắn, ánh đèn như bừng sáng, khách khứa, quán xá cũng bắt đầu tấp nập. Ở đây cũng có nhiều món ngon, ngồi vào quán rõ ràng nhà em gọi bánh canh nhưng chị phục vụ lại mang ra mỳ quảng.

Mỳ quảng sao nhiều nước vậy? À chắc mỳ quảng tran nước bánh canh đây. Nhà em chấp nhận thưởng thức nó với rau gém, ớt xào, chanh, ớt gió xanh...Trời ơi ớt ở đây nó thơm và cay làm sao, mới húp được hai thìa nước lèo mà em đã cay như chín cả lưỡi.

Sau bữa tối nhà em rủ nhau đi chơi siêu thị và dùng món tráng tai bằng âm nhạc miễn phí, tráng miệng bằng sinh tố loại đắt nhất: 15k (sinh tố bơ), dứa ép...tổng 4 cốc to đùng tiêu diệt hết 60k (một cái giá bất ngờ so với hà nội).

Chỉnh sửa cuối:

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Ngày 2: Ba Ngòi - Speed boat - Bình Ba.
Đồng hồ báo thức điểm chuông lúc 5:00 sáng mà tận 5:15 nó mới lôi được em dậy. Nhà em làm thủ tục check out, lên taxi đi cảng Ba Ngòi lúc 6h kém.
Cứ ngỡ mình đến sớm nhất nào ngờ các bạn Xì Phố đã đến đông đủ rồi, thêm nhà em nữa là chật cano.
Vé Cano đi từ cảng Ba Ngòi ra đến Bình Ba là: 100k/1 người, cano chạy 15 hoặc 18 phút là tới nơi.
Có hai hình thức mua vé ở ban quản lý cảng hoặc lên cano thanh toán tiền mặt.

Chú lính Biên Phòng lên cano kiểm tra CMTND (Lưu ý đi cano mọi người nên mang theo CMTND nhé, vì thiếu là phải quay lại đi tàu 1,5 tiếng mới tới đảo).

Trên cano có hai bạn từ Xì Phố không mang CMTND nhưng được anh xế bảo lãnh nên hai bạn vẫn được đi cùng đoàn. Và rồi mọi việc êm xuôi, cano rẽ sóng lướt như bay, bọt tung trắng xóa, thi thoảng lại nhảy sóng mọi người rất phấn khích.

10 phút sau đó: Đã nhìn thấy đảo, một số bè nuôi tôm hùm đã xuất hiện, chiếc cano giảm tốc độ lách qua và tiến về cảng.

Nhà em đã book phòng của nhà nghỉ 7 Hộ, mới tới cảng em đã đánh điện ngay cho Cha 7 Hộ ra đón về khách sạn. Từ bến tàu đi về nhà 7 Hộ cũng gần khoảng 600m. Khách sạn nhà 7 Hộ nằm ngay cạnh Bãi Nồm bình yên, sạch sẽ. Sau khi 2 đứa nhảy lên con Exell nổ rè rè về đến KS lúc này mới 6:30 sáng, ks vẫn chưa có phòng. Nhà em gửi đồ và ra Bãi Nồm ăn sáng.

Gió thổi ào ào, mặt trời ửng hồng, ăn bát bún mà cứ như xúc thìa đường bỏ vào mồm. Bún ngon cũng giống ở Hà Thành, chả ngon và thơm, ớt ở đây là tuyệt đỉnh ko đâu ngon bằng.

Đoàn khách đến từ Xì Phố ăn uống thật náo nhiệt.

Bình minh trên Bãi Nồm.

Sau khi ăn sáng, ngắm bình minh lấp ló trên Bãi Nồm, nhà em về khách sạn nghe Cha 7 Hộ chém về kinh nghiệm đi đảo, vui chơi, thăm thú, chỗ nào đẹp, chỗ nào nên đi.

Cha 7 Hộ được nhà em mệnh danh là: Bác Ba Phi của Bình Ba, không những hài hước mà Cha còn rất am hiểu về hòn đảo này. Sau khi nghe Cha 7 Hộ chém xong em ngồi như phỗng chả nhớ gì nữa.

Nhưng có một lưu ý mà Cha 7 Hộ nhắc rất kỹ là: Tụi con có ăn tôm hùm, chớ nên kêu nhiều, 2 đứa chỉ nên mua 1 con tầm 0,5kg là ăn thừa rồi, kêu nhiều ăn ko hết mang về nhờ 7 Hộ ăn là ko xong đâu nghen....
Cha 7 Hộ lại truyền cho tí kinh nghiệm ăn tôm hùm và giá cả: Cha nói tụi con chọn cái con nào mà nó lặn sâu, da xanh bóng khỏe, bắt lên nó còn bật phạch phạch là con tôm ngon.
Có 3 loại giá: 1,5tr loại to ngon, khỏe, tươi. Loại 1tr con nhỏ hơn, tươi ngon. Loại 600k loại này không phải tôm ngộp nước mà là tôm bị chết do tiêu hóa, ốm.
Tôm chết chiều hôm trước, đêm, rạng sáng đều có giá khác nhau......

Cha 7 Hộ có rất nhiều xe máy, xe máy để khắp nơi từ trong nhà, ra sân, ra ngõ, vứt chỏng chơ ai lấy đi thì đi. Cha 7 Hộ cho thuê xe 120k/1 ngày bao xăng, mất chìa khách chịu, mất xe Cha 7 Hộ chịu.

Sau khi nghe chém và thuê xe nhà em theo đúng lịch trình thẳng tiến.
KS - Chợ Bình Ba - Cảng - Ven Biển - Bãi Chướng - Bốt - Một vòng quanh DT Quân Đội - Hòn Rùa - Ăn trưa.

Chỉnh sửa cuối:

vinhthach

Xe đạp
Năm 1999 em đóng quân ở bán đảo Cam Ranh cũng ra dấy rồi. 16 năm rồi ko biết thay dỏi nhiều không

thanhtu21176

Xe hơi
Sao mấy con tôm cua này nịnh mắt quá nhỉ?

ca_voi

Xe lăn
Nhìn con cua Huỳnh Đế mà thèm quá :D

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Năm 1999 em đóng quân ở bán đảo Cam Ranh cũng ra dấy rồi. 16 năm rồi ko biết thay dỏi nhiều không
Vậy là Kụ hơn em mấy tuổi rồi. Em cũng có anh bạn hàng xóm, lính Cam Ranh suốt mấy năm trời, lúc đi thì trắng trẻo thư sinh, lúc về thì đen trũi vạm vỡ khỏe mạnh.

muadem

Xe cút kít
Bọn cua mới tôm ở đây mới .... chẹp chẹp chẹp ... =P~

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Hành trình bắt đầu trên chiếc Honda!

Con ngõ nhỏ từ Bãi Nồm cho ra đến cảng không rộng lắm, nó đông đúc, vui vẻ một cảm giác bình yên mối sáng cứ ùa về. Nhà em đi qua Chợ Bình Ba, đây là trung tâm của rau cỏ, lương thực, thực phẩm, mắm muối, tương cà.....

Chiếu tướng rồi...

Bí đỏ, bầu be, dưa chuột, hành, sả, khoai môn, cà rốt.....đều đủ cả. Nông sản hang ngày được đưa ra từ đất liền rất tươi ngon, an toàn.

Một Chị bán bánh tráng đầu hẻm nhà mình.

Mực khô được bán ở góc bên phải con ngõ đi từ cảng cá vào.

Nhum hay Cầu Gai đang được sơ chế chuẩn bị cho thực khách. Nhum là món cực kỳ đặc biệt cho phái mạnh.

Ở ngoài cảng cá.

Có mấy bọc cá trong chiếc thuyền thúng xanh mướt.

Một chiếc tàu đã về bến.

Gạch được mang từ đất liền ra đảo.

Một chiếc honda dáng thể thao.

Ở một góc khác, anh ấy đang may lại những mảng lưới bị rách để chuẩn bị cho chuyến đi biển sắp tới.

Dan du an

Xe ba gác
Nói chung làm tour, 2 ngày ở Cam ranh rồi 3-5 ngày ở Nha Trang là vừa đẹp các cụ nhỉ. Em đợt vừa rồi vào Nha Trang cũng thấy Taxi gợi ý đi đảo này.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Nói chung làm tour, 2 ngày ở Cam ranh rồi 3-5 ngày ở Nha Trang là vừa đẹp các cụ nhỉ. Em đợt vừa rồi vào Nha Trang cũng thấy Taxi gợi ý đi đảo này.
Bình Ba chỉ một ngày là đủ Kụ ạ, nếu đi khám phá đảo thì 2 ngày là trọn vẹn.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Từ cảng cá có hai con đường chính trong đảo. Hướng Đông Bắc đi ra Bãi Chướng , hướng Tây Nam đi ra Bãi Cũ. Nhà em phóng thẳng ra bãi chướng, ở đây mấy hôm nay ko có gì ngoài mấy cái chòi, không gian tĩnh lặng, vắng tanh. Nắng, gió ngày một chói trang.
Nhà em lướt tiếp lên con dốc đổ bê tông cũng không cao lắm, gió thổi ào ào biển rộng mênh mông xanh ngắt.

Ở đây có một cái lô cốt, xung quanh lô cốt có một lối mòn, cái lối mòn này để cho nam thanh nữ tú thậm thụt ra đây chụp ảnh.

Cảnh biển ở đây rất đẹp, điều đáng thú vị ở đây là du khách chỉ nán lại 10-15 phút mà thôi.

Nhà em lại tiếp tục trên chiếc honda vòng qua bãi chướng, lên dốc chụp cảnh Bình Ba.

Xuống con dốc, men theo biển rồi qua một bái tha ma nhỏ. Ở chỗ này có mấy cái nhà hoang, có mấy bụi cây, dưới chân đầy sỏi, đá, cỏ khô do nắng. Kít bò và dê khô như miếng bánh trên chảo quá lửa.

Ở đây gọi là Hòn Rùa, riêng nhà em thì ko thấy nó giống con rùa mà nó giống hòn đá hơn kaka...=))

Cạnh hòn rùa có một phiến đá. Chuyện kể của bác Ba Phi xưa kia nàng tiên cá thường lên đây tắm nắng. Ngày nay có nhiều bạn trẻ cũng tắm nắng cho giống nàng tiên cá.

Cái nắng nóng làm cho cát, những viên sỏi trở nên bóng mượt và vơi nóng cứ hầm hập bốc lên. Nhà em bắt được con tôm hùm rất to.

Hà hà....chỉ là vỏ tôm có gì ghê gớm.

Rồi nhà em lại lên xe thắng tiến về trung tâm. Nắng, khát, dừng lại ven đường mua nước uống và hỏi thăm thì được người dân chỉ lỗi đi đến Điện Quan Âm.
Chả là ngày nhà em lên đảo vào đúng sáng mồng 1/3. Điện Quan Âm chắc chắn thờ Quan Âm rồi. Nhà em đặt công đức vào hòm (vừa đặt xong nìn xuống thì cửa hòm vẫn mở)

Bình Ba nhìn từ gốc bồ đề dưới chân tượng Quan Âm thật đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

khiemds

Xe tải
Cám ơn Cụ đã làm em nhớ đến kỳ nghỉ trên cả tuyệt vởi của nhà em ở đây. Nhà em vừa đi tháng 10 năm trước xong.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Hic, năm ngoái e mới đến đây nhậu 2 lần, từ Nha Trang chạy xe lên xa phết, ra đảo sướng mỗi cái ngắm tàu ngầm free, hihi....
Em ra đảo vào chủ nhật vừa rồi ko có tàu ngầm kụ ạ. Từ NT đi đg ven biển xuống cũng khá xa, đc cái đường đẹp Kụ nhỉ.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Ăn tôm hùm!
Nói đến tôm hùm, đúng là nói đến món ăn của người có bát ăn bát để, nhà giàu nứt đố đổ vách, tền đè chết người.
Nhớ hồi đầu năm bên Boracay, hai đứa lang thang chợ hải sản mặc cả mãi từ 5000 peso/1kg xuống 4,500 peso = 2,250k/1kg em chỉ dám nhìn và tưởng tượng.

Ở Bình Ba muốn ăn ngoài bè là phải đi đoàn, nhà em đi lẻ nên chỉ ăn ở nhà hàng nổi. Chọn mãi rồi thì nhà em cũng ghé vào Long Hương, nhà hàng đón cả khách lẻ và khách đoàn, ko giống nhà hàng xóm, chỉ đón khách đoàn ko phục vụ khách lẻ haizzz.....

Cầu vào bè nhà Long Hương.

Lồng mực nang, con nhỏ nhất 1kg, con to nhất 4kg.

Lồng cá giò, lần đầu tiên em thấy con cá giò to như thế này, tầm 15kg.

Lồng tôm hùm.

Thoạt đầu chỉ thấy chú cá nóc gai bơi tung tăng quanh lồng, nhưng nhìn xuống dưới đáy sâu mới phát hiện ra lũ tôm đang bám chặt vào lưới.

Người nhái lặn bể bắt tôm.
Ở giữa bè là một bể cá rất lớn, có nhiều loại cá em được ăn và chưa được ăn tuy nhiên đặc biệt nhất là cá Bò Hòm.
Nghe nói Bò Hòm 700k/1kg, nó thuôc họ cá nóc, da của nó cứng đơ, thịt trắng, thơm ngon...

Chỉnh sửa cuối: