[Funland] Bìm bịp kêu chiều

lenamhung83

Xe tăng
Một bài viết rất hay và bổ ích. Cảm ơn tác giả Army.

BacQuePhuong

Xe tải
nhìn thấy ngâm mấy con vật là em đã thấy khiếp rồi chứ ko nghĩ tới việc đổ vào mồm cái chất đấy, nếu uống thì chỉ uống rượu thuốc kiểu ngâm ba kích, sâm, táo mèo...nhưng cũng lâu rồi em ko uống rượu kiểu ấy vì đi giao dịch giờ toàn mời nhau vang cho nó nhẹ nhàng

onano69

Xe container
Mẹ, không biết thằng cha nào nghĩ ra cái trò ngâm rượu bìm bịp :P em là em cũng không thích, tanh bẩn bỏ mẹ ra :))

pence

Xe tải
Đúng là ngâm cái xác chết chứ bổ béo gì người uống, tanh ngòm phát khiếp, chỉ bổ béo mấy thằng buôn bán với săn bắt thôi.
Em thì ấn tượng với con cuốc, nó kêu to và đều nhức hết cả đầu. Nó bé như con gà con nhưng nhủi nhanh lắm.

tieulyphidao

Xe tăng
Em cách đây hơn chục năm cũng có bình rượu ngâm bìm bịp, cá ngựa vẫn uống nhưng có một hôm rót rượu ra uống sao thấy tanh thế, thế là hôm sau mang mấy bình rượu cho ông anh ngay lập tức. Cũng từ đó em không hề uống rượu ngâm động vật nữa. Cảm giác thấy ghê và tanh.

nguyenvu171

Xe buýt
Ngày xưa đói ăn nên ngâm rượu động vật để tăng protein bồi bổ sức khỏe. Cứ bảo uống là khỏe đấy là nhắm mắt uống. giờ đầy đủ chất rồi thì cứ ăn được là khỏe nhất.
Như gạo cũng thế, xưa cơm có gì đâu mà vẫn chén 5-6 bát vẫn gầy như mõ. giờ õng ẹo chê ăn cơm béo lắm

army

Xe máy
E chả bao giờ uống rượu ngâm động vật. Uống ghê bỏ mọe. Ngay mấy thứ như Sâu chít (chắc cũng tính động vật được) e cũng chả uống. Cứ rượu trắng hoặc hoa quả cho lành :(
Sâu chít là côn trùng bác ạ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
"Ai bìm bịp ngâm rượu đê" - tháng trước em nghe tiếng rao của người bán qua chỗ nhà em ở gần Núi Đôi. Em đã gọi người bán chim bìm bịp vào, mua lại hết 5 con và thả chúng lại về thiên nhiên. Người bán bảo mua lại từ những người bẫy bìm bịp ở Sóc Sơn quê em.

Có lẽ loài bìm bịp là loài bị mấy tay lang băm thêu dệt nhiều nhất về công dụng khi ngâm rượu nhưng thực tế ai nhìn chúng ở quanh nhà mới thấy bìm bịp chỉ ăn rắn, cá, chuột, cóc, nhái ... thì nó khác gì con cuốc, con cò, con gà? Nó sống ở gần ao, hồ, bờ bụi bẩn và có nhiều ve bọ ký sinh trên người, trong ruột. Ngâm rượu rất mất vệ sinh và chẳng có tác dụng gì, phí rượu. Ngoài ra rượu 30-50 độ không thể đảm bảo môi trường vô trùng do đó vi khuẩn sẽ xâm nhập xác con vật chết và phân hủy chúng như xác chết, chẳng qua mùi rượu nó át đi thôi.

Vị sư thầy ở chỗ em bảo việc ngâm những xác động vật ở trong bình rượu trong nhà thực chất là việc làm xấu, độc ác và đem lại những xui xẻo, không tốt về mặt phong thủy cho gia chủ, nếu có ngâm thì chỉ nên ngâm cây thuốc, thực vật thôi. Chỗ em có nhà nghe xong còn về đổ hết, đem chôn các con vật trong bình bìm bịp, tắc kè, rắn... Ngâm rượu động vật là mang tử khí vào trong nhà, một việc làm không nên.

Chim bìm bịp cũng như các loài chim khác để chúng trong tự nhiên sẽ rất có ích vì chúng cân bằng sinh thái, bắt sâu mùa nuôi con và cũng hót hoặc kêu cho khung cảnh cuộc sống thêm đẹp. Mong mọi người hãy bảo vệ, đừng bẫy bắt và đừng cho ai đến khu vườn nhà mình bẫy bắt nhé! Để con cháu chúng ta sau này còn nhìn thấy chúng ngoài thiên nhiên. Không săn bắt, ăn thịt hoặc nuôi nhốt làm cảnh chim tự nhiên và động vật hoang dã!

Cảm ơn các bác đã đọc!

bìm bịp.jpg

“Mẹ ơi, bìm bịp kêu chiều
Nắng mưa lụt bão liêu xiêu bãi đồng
Tiếng kêu khắc khoải bên sông
Tiếng kêu hoang lạnh mênh mông dạ sầu
Dùng dằng dòng nước qua cầu
Con nay vắng mẹ nỗi đau trọn đời
Bìm bịp kêu lúc chiều rơi
Hoàng hôn chìm bóng về nơi cuối trời
Mình con côi cút chơi vơi
Lời ru mẹ giấc ngủ vùi năm canh
Xa mẹ tóc hãy còn xanh
Giờ con tóc ủ trở thành pha sương
Dòng sông xưa mẹ yêu thương
Bìm bịp kêu lạc cung đường con qua
Lặng lờ trong đục riêng ta
Tiếng chim vẳng lại biết là hồn quê.”

(Bìm bịp kêu chiều - Hồ Nghĩa Phương)
Thanks cụ. Ngày xưa lúc làm công trình trong Tây Nguyên cách đây 26 năm em cũng chót dại làm bình Cửu Xà và có thêm con Bìm Bịp mang về quê biếu các cụ. Để đúng 3 năm sau mở lắp bình ra thì thôi rồi, nước nó nhớt nhớt, mùi hơi tanh kinh vãi nên chẳng dám pha ra uống tý nào. Sau cho ông hàng xóm, từ đó em cạch các loại rượu ngâm động vật :((

coolpix8700

Xe ngựa
Trên XN em đất khá rộng, trồng nhiều cây, có cả hồ nước nên có mấy đôi bìm bịp.
Em cấm hội bảo vệ không được bắt, nhưng cũng chẳng chắc chắn họ có chấp hành nghiêm chỉnh hay không.
Mùa này chúng không kêu nữa nên không biết được đã tăng thêm được mấy con chim trống!

army

Xe máy
Cụ thì rất khoa học và hiểu biết. Còn ông sư kia, thì cụ nên thi thoảng ra cái chùa mà ông ấy trụ trì, thắp hương lễ Phật, kết bạn với ông ý đi - chân tu đấy, thần thánh có chứng thi cũng sẽ chứng cho những người đó.
Thi thoảng có bài giảng về việc này của ông ý thì cụ quay clip mà livestream e thấy hay đấy
Hy vọng một số con giời tỉnh ngộ
Lâu lâu về quê em vẫn ghé qua thăm hỏi thầy bác ạ. Họ chân tu nên cũng không cho mình lời khuyên gì cả, chỉ qua những câu chuyện mình thấy gì hay thì mình theo thôi.

Havo

Xe Cứu Trợ
Đúng là ngâm cái xác chết chứ bổ béo gì người uống, tanh ngòm phát khiếp, chỉ bổ béo mấy thằng buôn bán với săn bắt thôi.
Em thì ấn tượng với con cuốc, nó kêu to và đều nhức hết cả đầu. Nó bé như con gà con nhưng nhủi nhanh lắm.
Nhủi nhanh thế mới có thứ rượu quý gọi là “cuốc lủi” :))

Terminal123

Xe Cứu Trợ
Em có uống thì ngâm thực vật thôi chứ động vật chưa bao giờ động đến luôn. Nhìn ngâm kiểu cả con, cả mứt lẫn đái của con vật là đã kinh rồi.

tdtd

Xe điện
"Ai bìm bịp ngâm rượu đê" - tháng trước em nghe tiếng rao của người bán qua chỗ nhà em ở gần Núi Đôi. Em đã gọi người bán chim bìm bịp vào, mua lại hết 5 con và thả chúng lại về thiên nhiên. Người bán bảo mua lại từ những người bẫy bìm bịp ở Sóc Sơn quê em.

Có lẽ loài bìm bịp là loài bị mấy tay lang băm thêu dệt nhiều nhất về công dụng khi ngâm rượu nhưng thực tế ai nhìn chúng ở quanh nhà mới thấy bìm bịp chỉ ăn rắn, cá, chuột, cóc, nhái ... thì nó khác gì con cuốc, con cò, con gà? Nó sống ở gần ao, hồ, bờ bụi bẩn và có nhiều ve bọ ký sinh trên người, trong ruột. Ngâm rượu rất mất vệ sinh và chẳng có tác dụng gì, phí rượu. Ngoài ra rượu 30-50 độ không thể đảm bảo môi trường vô trùng do đó vi khuẩn sẽ xâm nhập xác con vật chết và phân hủy chúng như xác chết, chẳng qua mùi rượu nó át đi thôi.

Vị sư thầy ở chỗ em bảo việc ngâm những xác động vật ở trong bình rượu trong nhà thực chất là việc làm xấu, độc ác và đem lại những xui xẻo, không tốt về mặt phong thủy cho gia chủ, nếu có ngâm thì chỉ nên ngâm cây thuốc, thực vật thôi. Chỗ em có nhà nghe xong còn về đổ hết, đem chôn các con vật trong bình bìm bịp, tắc kè, rắn... Ngâm rượu động vật là mang tử khí vào trong nhà, một việc làm không nên.

Chim bìm bịp cũng như các loài chim khác để chúng trong tự nhiên sẽ rất có ích vì chúng cân bằng sinh thái, bắt sâu mùa nuôi con và cũng hót hoặc kêu cho khung cảnh cuộc sống thêm đẹp. Mong mọi người hãy bảo vệ, đừng bẫy bắt và đừng cho ai đến khu vườn nhà mình bẫy bắt nhé! Để con cháu chúng ta sau này còn nhìn thấy chúng ngoài thiên nhiên. Không săn bắt, ăn thịt hoặc nuôi nhốt làm cảnh chim tự nhiên và động vật hoang dã!

Cảm ơn các bác đã đọc!

bìm bịp.jpg

Xa mẹ tóc hãy còn xanh

Ngày xưa cháu ở dưới Mai Động cùng thằng bạn. Bác thằng bạn làm GĐ trường quản lý cb thương mại. Ông này hay dc cho các loại rượu, xong lại gọi thằng bạn cháu lên cho lại. Có cả rượu bìm bịp này. Cháu chịu không dám uống ( rượu thường cháu cũng chả uống nữa là rượu ngâm các loại này). Rót ra lông lá phát gớm.

Lam__Phương

Xe điện
Bìm bìm e thấy tay cọc chèo có mấy bình hình như vặn cổ bỏ vào ngâm luôn cả lông lá cứt đái con chim. Nghĩ đã tởm khỏi muốn uống rồi😩

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

Cảm ơn các bác đã đọc!

bìm bịp.jpg

Xa mẹ tóc hãy còn xanh

Cụ yên tâm, 99% offers có nói ra cũng đều bảo không xơi rượu ngâm động vật sống. Cũng giống việc xe gắn logo OF đi láo, tuyệt đối là cho mượn chứ không phải offer lái, hehe. Còn 1 món kinh tởm là cái cà con dê, tươi sống, xay nhuyễn rồi pha rượu, đầy offer nốc đẫy :D
Nhớ có đận giỗ họ, ông bác em sai người bê ra mâm 1 bình rượu ngâm nguyên 1 con thú to cỡ con chó chục cân. Rót ra 1 cốc con cháu ứ thằng nào dám thử. Khổ cái là bạn của con rể làm bên khối đầu não biếu, chân tình ngùn ngụt chẳng nhẽ bắt bê về? Sau cũng không ai hỏi lại ổng làm gì với cái bình r ấy.

La già

Xe tăng
Em thấy đội nấu cao nói là kiếm được nồi cao mèo mun là quý lắm đấy,ông nhạc nhà cụ nấu được vậy cũng kỳ công nhỉ.
Ông bà ngoại chiều con dã man cụ à, chỉ ăn rồi học chứ nữ công gia chánh kém lắm, muốn ăn bữa ngon em phải vào bếp chứ không dám nhờ vợ.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Em cũng ủng hộ loại bỏ việc ngâm xác động vật để uống. Riêng bìm bịp, ngoài khả năng mà dân gian truyền miệng nó có thể lấy lá thuốc về chữa lành gãy xương cho chim con, thì em thấy nó chẳng khác gì con gà. Mùa hè năm 91 em đã sống cùng các em họ ở 1 vùng miền núi của Bắc Giang và cũng đã nuôi 1 tổ chim bìm bịp non như vậy. Chúng nó thuộc loài ăn tạp, ăn tất cả giun dế ếch nhái... nên khá là dễ nuôi. Em đoán chim bán ở dưới xuôi cũng là chim nuôi, vậy thì nó cũng chẳng khác gì gia cầm cả. Các cụ nghĩ xem, giờ thả mấy con gà hay con chim cút nguyên lông vào ngâm rượu thì có uống nổi không? :D
Ngày trước em cũng nuôi 1 em bìm bịp. Sau lớn lên thì em í mổ gãy cả thanh nan tre của lồng ra bay mất :D