[Funland] Biết sẽ bị kì thị, sao người da màu không rời khỏi nước Mỹ

poiuy

Xe ba gác
Mọi so sánh đều khập khiễng. Nhiều cụ ở đây cứ so cộng đồng người Việt tại Mỹ với cộng đồng da đen trong khi không thấy là về mặt bằng nhận thức thì người Việt ở mức trung bình cao hơn. Cđ Việt hình thành từ tầng lớp công chức, sĩ quan quân đội, văn nghệ sĩ, người có tiền vượt biên, du học sinh... thì tất nhiên phải hơn tổng thể dân da đen về nhận thức rồi, vì thế họ thành công hơn cũng dễ hiểu.

Trục

Xe ba gác
Mầu nên trau dồi lại kiến thức ls đi!
Người Anh điêng da đỏ mợ ợ, người da màu là nô lệ Châu Phi bị bắt đưa sang Mỹ thế kỷ 16-17 gì đó.
Công nhận cỡ Mun, tầm Diệu Bảo mà nhầm lẫn kiến thức cơ bản dư lày thì biết trách ai nhể
Da màu được hiểu là không phải da trắng, hoặc lai.
Đỏ, Vàng, Đen (người da màu), hoặc lai giữa các sắc tộc với da trắng hoặc lai với nhau thì gọi là da màu.
Bản thân da đỏ gốc bản địa cũng trắng chả kém da trắng, lạ kỳ.
Ngoại trừ chủng tộc da trắng, những sắc dân còn lại đều được (hoặc bị) coi là da màu cụ ạ.
Ý hiểu của Cụ trùng với ý hiểu của em.
Có lẽ, chúng ta phải xem lại cách hiểu, hoặc sai, hoặc đúng thôi Cụ.

ubisapro

Xe trâu
Thế sao ko đặt câu hỏi khi nào người da trắng rời khỏi Mẽo ợ:D

Trục

Xe ba gác

LeHoang_Tx

Xe điện
Ngoại trừ chủng tộc da trắng, những sắc dân còn lại đều được (hoặc bị) coi là da màu.
Đúng rồi!
Còn việc kỳ thị thì người da màu, CP Mỹ và rất nhiều người da trắng đang cố gắng dẹp dần. Đợt biểu tình này nhìn thấy có không ít da trắng.

Chỉnh sửa cuối:

Dở người

Xe điện
Da màu được hiểu là không phải da trắng, hoặc lai.
Đỏ, Vàng, Đen, lai giữa các sắc tộc và da trắng hoặc lai với nhau thì gọi là da màu.
Bản thân da đỏ gốc bản địa cũng trắng chả kém da trắng, lạ kỳ.
Người da đỏ về mặt chủng tộc thuộc dạng đứng giữa người Âu và Á cụ ạ. Nói vậy chứ họ không trắng lắm đâu nếu thuần chủng. Giờ hầu hết lai với người da trắng rồi. Da đỏ là gọi theo cách gọi của người Tây Ban Nha thời đầu chứ đâu phải da họ đỏ.
Người da đỏ hình thức khá giống người Tây Ban Nha. Hồi xưa, nhiều đàn ông Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha lấy vợ là con cái các gia đình quý tộc Indian và nếu không nói thì không ai biết đó là người bản địa.
Chủ top hỏi câu thiếu não kinh khủng.
Người da đen bị các lái buôn nô lệ bắt khỏi quê hương họ, xích cổ, mang họ sang châu Mỹ làm nô lệ hàng trăm năm. Họ đã ở Mỹ từ thời lập quốc, lâu hơn cả dòng tộc nhà ông Trump và hầu hết người Mỹ da trắng.
Bây giờ bảo họ đi khỏi nước Mỹ thì họ đi đâu? Đâu trên thế giới này là quê hương của họ? Họ xứng đáng là công dân Mỹ hơn hầu hết người tự xưng là người Mỹ, bất kể màu da.
Muốn biết một phần về số phận những người nô lê da đen, hãy đọc cuốn "Cội rễ" của Alex Haley, con cháu 7 đời của một người nô lệ. Mấy người da trắng dám xưng cha ông mình đã ở Mỹ 7 thế hệ?

Dan du an

Xe ba gác

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Người da đỏ về mặt chủng tộc thuộc dạng đứng giữa người Âu và Á cụ ạ. Nói vậy chứ họ không trắng lắm đâu nếu thuần chủng. Giờ hầu hết lai với người da trắng rồi. Da đỏ là gọi theo cách gọi của người Tây Ban Nha thời đầu chứ đâu phải da họ đỏ.
Người da đỏ hình thức khá giống người Tây Ban Nha. Hồi xưa, nhiều đàn ông Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha lấy vợ là con cái các gia đình quý tộc Indian và nếu không nói thì không ai biết đó là người bản địa.
Chủ top hỏi câu thiếu não kinh khủng.
Người da đen bị các lái buôn nô lệ bắt khỏi quê hương họ, xích cổ, mang họ sang châu Mỹ làm nô lệ hàng trăm năm. Họ đã ở Mỹ từ thời lập quốc, lâu hơn cả dòng tộc nhà ông Trump và hầu hết người Mỹ da trắng.
Bây giờ bảo họ đi khỏi nước Mỹ thì họ đi đâu? Đâu trên thế giới này là quê hương của họ? Họ xứng đáng là công dân Mỹ hơn hầu hết người tự xưng là người Mỹ, bất kể màu da.
Muốn biết một phần về số phận những người nô lê da đen, hãy đọc cuốn "Cội rễ" của Alex Haley, con cháu 7 đời của một người nô lệ. Mấy người da trắng dám xưng cha ông mình đã ở Mỹ 7 thế hệ?
Về nhân chủng học đứng giữa Âu và Á là sao hả cụ?
Em chưa nghe thấy khái niệm này.

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Câu hỏi thuộc loại ngáo nhất em từng gặp

Dở người

Xe điện
Về nhân chủng học đứng giữa Âu và Á là sao hả cụ?
Em chưa nghe thấy khái niệm này.
Như cụ biết nói chung thì cả 3 đại chủng đen, trắng và vàng đều xuất phát từ một bầy người tinh khôn từ Đông Phi, phỏng ạ?
Trong quá trình thích nghị và tiến hóa phù hợp với điều kiện tự nhiên, bầy người tách dần thành 3 đại chủng. Tuy nhiên, đại chủng này với đại chủng kia cũng có đoạn giao thoa, kiểu như về gen, thuộc chủng Á nhưng người Đông Á gần kiểu gen với người da trắng hơn người Đông Nam Á chẳng hạn.
Người da đỏ thuộc đại chủng Á nhưng tách ra khá sớm. Họ xuất phát từ Siberia, qua nghiên cứu thấy họ thừa hưởng 38% gen di truyền của những tổ tiên châu Âu di cư đến Siberia hòa huyết với người bản địa từ hàng vạn năm trước. Vì vậy, dù thuộc đại chủng Á nhưng trong hệ gen họ có rất nhiều dấu vết chủng Âu.
Em không phải dân sinh học nên giải thích chắc cũng không rành mạch lắm nhưng cụ hiểu ý em, em hi vọng thế.

Trung ruồi 9x

Xe hơi
Cụ hỏi lạ, bao người muốn nhập tịch hoặc có thẻ xanh bỏ ra đống tiền còn khó kia kìa

MrTyphn

Xe tải
Chắc trêu các cụ ...

vừa đi vừa láii

Xe container
Chính nhờ đội Đen mà đội Vàng không bị đội sổ, đội Đen mà đi hết thì đội Vàng bị lên thớt ;))
Ở lại đi các bạn, chúng tôi mong các bạn ở lại =))