[Luật] biển số xe

nhadat_online

Xe máy
Đẫ vậy còn đi như đang thi hành công vụ ấy, mấy bác VT này gặp là ngại

bird

Xe buýt
Tại Thành phố Hồ Chí Minh

Hiện nay (áp dụng cho xe 2 bánh), chữ cái trên biển số cho biết quận, huyện đăng kí: Quận 1 là T; Quận 2, Quận 9, Thủ Đức: X; Quận 3: F; Quận 4, Quận 7, Nhà Bè: Z, Quận 5: H; Quận 6: K; Quận 8: L; Quận 10: U; Quận 11: M; Quận Bình Tân, Bình Chánh: N; Quận 12, Hóc Môn, Củ Chi: Y; Quận Tân Bình: P; Quận Bình Thạnh: S, Quận Gò Vấp: V, Quận Phú Nhuận: R
Ví dụ: 52T2 0001 nghĩa là xe được đăng kí tại Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh.
Hiện nay Quận Gò Vấp đã hết chữ V, do vậy sử dụng thêm chữ R của quận Phú Nhuận (R5) VD: biển 51-R5-3388 được đăng ký cho quận GV

bác nào có thông tin tương tự như này về biển số xe ở hà nội ko cả 4 số và 5 số ko.Trước thì x y z là cho ngoại thành hà nội và hà nội mới.Giờ thì lung tung beng hết cả bác nào có thông tin cung cấp cho ae cái(và biển 5 số H và Y ở đâu hả các bác)

Chỉnh sửa cuối:

bird

Xe buýt
Em đọc đến trang 14 rồi nhưng vẫn chưa thấy ai hỏi ý này. CHo em hỏi có trang web nào tra tên chủ xe căn cứ trên biển số xe giống như trang web tra danh bạ điện thoại không ah? Cám ơn các bác chỉ giáo

lấy đâu ra đc thông tin như thế hả bác chỉ có COP mới có hồ sơ mà tra thông tin như thế đc chứ thông tin xe cộ như thế mà đưa lên mạng có mà loạn hả bác

bird

Xe buýt
hà nội biển xe máy có biển 32 là biển của xe máy của bọn sym mua trả góp ý mà biển toàn 32 z luôn cơ ạ còn ô tô thì đâu ra mà có đc

bird

Xe buýt
Hôm nay em thấy 1 cái Pajero màu trắng chạy ở Trần Huy Liệu, nó mang biển số 29AD - XXXX không hiểu biển này là gì. Bác nào biết chỉ em với!

29 AD ==> 29 ăn D :D :D nói đùa thui chứ cái này em chịu rùi

gacon260609

Xe hơi
Em xin copy cái danh sách của bác chủ thớt nhé, em mượn em học để chém gió với mấy ẻm sinh viên ạ.

bird

Xe buýt
em xin ðc hỏi tiếp các cụ về biển hm nay em đi trên cửa bắc nguyễn tri phương thấy con con camry3.5 biển nền xanh chữ trắng : ADB 44.218 ko biết đấy là biển của hội nghị hay biển của cái tổ chức gì

builecu

Xe hơi
Các bác tìm hiểu biển số xe theo Thông tư 36/2010/TT-BCA phần phụ lục http://quangnam.dangkiem.com/download/206/

Những tỉnh có từ 2 đầu số trở lên

- Hải Phòng: 15 và 16

- Hà Nội: 29 đến 33 và 40

- TPHCM: 41 và từ 50 đến 59

- Đồng Nai: 39 và 60

- Cục C67: 80

Trích:

"Điều 27. Quy định về biển số xe
1. Về chất liệu của biển số: Biển số xe được sản xuất bằng kim loại, có sơn phản quang, ký hiệu bảo mật; đối với biển số xe đăng ký tạm thời được in trên giấy.
2. Ký hiệu, kích thước của chữ và số trên biển số đăng ký các loại xe thực hiện theo quy định tại Phụ lục số 02, 03 và 04 ban hành kèm theo Thông tư này.
3. Biển số ô tô có 2 biển, 1 biển gắn phía trước và 1 biển gắn phía sau xe phù hợp với vị trí nơi thiết kế lắp biển số của xe; Biển số có 2 loại, kích thước như sau: Loại biển số dài có chiều cao 110 mm, chiều dài 470 mm; loại biển số ngắn có chiều cao 200 mm, chiều dài 280 mm.
3.1. Cách bố trí chữ và số trên biển số trong nước: Hai số đầu là ký hiệu địa ph­ương đăng ký xe, tiếp theo là sê ri đăng ký (chữ cái); nhóm số thứ hai là thứ tự xe đăng ký gồm 05 chữ số tự nhiên từ 000.01 đến 999.99.
3.2 Biển số ô tô nước ngoài có nhóm thứ nhất là ký hiệu địa phương đăng ký xe; nhóm thứ hai là sê ri chỉ nhóm đối tượng là tổ chức, cá nhân nước ngoài: Ký hiệu NG dùng cho chủ xe có thân phận ngoại giao, NN dùng cho chủ xe của ng­ười nước ngoài không có thân phận ngoại giao, QT dùng cho chủ xe của tổ chức quốc tế và nhân viên n­ước ngoài có thân phận ngoại giao làm việc cho các tổ chức đó; nhóm thứ ba là ký hiệu tên n­ước, tổ chức quốc tế và nhóm thứ tư là thứ tự xe đăng ký gồm 02 số tự nhiên từ 01 đến 99.
3.3. Biển số của rơmoóc, sơmi rơmoóc gồm 1 biển gắn phía sau thành xe, kích thước: Chiều cao 200 mm, chiều dài 280 mm ; cách bố trí chữ và số trên biển số như biển số ô tô trong nước.
4. Biển số xe mô tô, gồm 1 biển gắn phía sau xe; kích thước: Chiều cao 140 mm, chiều dài 190 mm. Nhóm số thứ nhất là ký hiệu địa phương đăng ký xe và sê ri đăng ký. Nhóm số thứ hai là thứ tự xe đăng ký gồm 05 chữ số tự nhiên, từ 000.01 đến 999.99. Biển số xe mô tô của tổ chức, cá nhân nước ngoài, nhóm thứ nhất là ký hiệu địa ph­ương đăng ký xe, nhóm thứ hai là ký hiệu tên n­ước của chủ xe, nhóm thứ ba là sê ri đăng ký và nhóm thứ t­ư là thứ tự xe đăng ký gồm 03 chữ số tự nhiên từ 001 đến 999.
5. Biển số của máy kéo, xe máy điện, gồm 1 biển gắn phía sau xe; kích thước: Chiều cao 140 mm, chiều dài 190 mm. Nhóm số thứ nhất là ký hiệu địa phương đăng ký xe và sê ri đăng ký, nhóm số thứ hai là thứ tự xe đăng ký gồm 04 chữ số tự nhiên, từ 000.01 đến 999.99.
6. Biển số xe của tổ chức, cá nhân trong nước
6.1. Xe của các cơ quan quyền lực nhà nước, cơ quan quản lý nhà nước, cơ quan ****, Tòa án nhân dân, Viện kiểm sát nhân dân, Công an nhân dân, tổ chức chính trị – Xã hội, xe của Ban quản lý dự án có chức năng quản lý nhà nước: Biển số nền màu xanh, chữ và số màu trắng; sê ri biển số sử dụng 10 chữ cái sau đây: A, B, C, D, E, F, G, H, K, L. Xe của đơn vị hành chính sự nghiệp, sự nghiệp công lập có thu: Biển số nền màu xanh, chữ và số màu trắng; sê ri biển số sử dụng 10 chữ cái: M, N, P, S, T, U, V, X, Y, Z.
6.2. Xe của doanh nghiệp, Ban quản lý dự án thuộc doanh nghiệp, các tổ chức xã hội, xã hội – nghề nghiệp, xe của cá nhân: Biển số nền màu trắng, chữ và số màu đen; sê ri biển số sử dụng 20 chữ cái: A, B, C, D, E, F, G, H, K, L, M, N, P, S, T, U, V, X, Y, Z.
6.3. Xe của khu kinh tế thương mại đặc biệt hoặc khu kinh tế cửa khẩu quốc tế theo quy định của Chính phủ có ký hiệu địa phương đăng ký và hai chữ cái viết tắt của khu kinh tế – thương mại đặc biệt; màu sắc biển số: nền biển màu vàng, chữ và số màu đỏ.
6.4. Xe chuyên dùng của lực lượng Công an nhân dân sử dụng vào mục đích an ninh: Biển số nền màu xanh, chữ và số màu trắng có ký hiệu “CD”.
6.5. Một số trường hợp có ký hiệu sê ri riêng:
a) Xe Quân đội làm kinh tế có ký hiệu “KT” ;
b) Xe của các doanh nghiệp có vốn nước ngoài, xe thuê của nước ngoài, xe của Công ty nước ngoài trúng thầu có ký hiệu “LD”;
c) Xe của các Ban quản lý dự án do nước ngoài đầu tư có ký hiệu “DA” ;
d) Rơ moóc, sơmi rơmoóc có ký hiệu “R”;
đ) Xe đăng ký tạm thời có ký hiệu “T” ;
e) Máy kéo có ký hiệu “MK”;
g) Xe máy điện có ký hiệu “MĐ”;
h) Xe cơ giới sản xuất, lắp ráp trong nước, được Thủ tướng Chính phủ cho phép triển khai thí điểm có ký hiệu “TĐ”;
i) Ô tô phạm vi hoạt động hạn chế có ký hiệu “HC”.
k) Xe có kết cấu tương tự lọai xe nào thì cấp biển số đăng ký của loại xe đó.
7. Biển số xe cơ quan, tổ chức và cá nhân nước ngoài
7.1. Xe của cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự và nhân viên nước ngoài được hưởng quyền ưu đãi miễn trừ ngoại giao, miễn trừ lãnh sự làm việc cho các cơ quan đó: biển số nền màu trắng, số màu đen; có sê ri ký hiệu “NG” màu đỏ. Riêng biển số xe của Đại sứ và Tổng Lãnh sự có thứ tự đăng ký là số 01 và thêm gạch màu đỏ đè ngang lên giữa các chữ số chỉ quốc tịch và thứ tự đăng ký.
7.2. Xe của cơ quan đại diện của tổ chức quốc tế và nhân viên nước ngoài được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao, miễn trừ lãnh sự làm việc cho các tổ chức đó: biển số nền màu trắng, số màu đen; có sê ri ký hiệu “QT” màu đỏ. Riêng biển số xe của người đứng đầu cơ quan đại diện các tổ chức của Liên hợp quốc, có thêm gạch màu đỏ đè ngang lên giữa các chữ số chỉ ký hiệu xe của tổ chức quốc tế đó và thứ tự đăng ký.
7.3. Xe của tổ chức; văn phòng đại diện; cá nhân nước ngoài (kể cả lưu học sinh): biển số nền màu trắng, chữ và số màu đen, có ký hiệu “NN”.
8. Việc sản xuất, cung cấp biển số xe được thực hiện theo yêu cầu của cơ quan đăng ký xe. Các cơ sở sản xuất biển số, Công an các địa phương có điều kiện đầu tư dây chuyền sản xuất biển số xe và được Tổng cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự, an toàn xã hội – Bộ Công an kiểm tra, nghiệm thu đạt tiêu chuẩn quy định thì được phép sản xuất biển số xe. Biển số xe phải được quản lý chặt chẽ theo chế độ quy định."

Có nhiều cụ thắc mắc về xe 8 chỗ của mình không kẻ chữ "biển số" ở 2 thành xe, đi ở tỉnh không sao, về TPHCM thì bị các chú XXX quất. Thì đây:

Điều 28. Quy định kẻ biển số, chữ trên thành xe, cửa xe ô tô
Đối với các loại xe ô tô (trừ các loại xe ô tô có 09 chỗ ngồi trở xuống), chủ xe phải thực hiện các quy định như sau:
1. Kẻ biển số xe ở thành sau và hai bên thành xe.
2. Kẻ tên cơ quan, đơn vị và tải trọng, tự trọng vào hai bên cánh cửa xe (trừ xe của cá nhân).

Túm lại, theo 36/2010/TT-BCA thì 2 loại biển Xanh - Trắng (cơ quan hành chính sự nghiệp - Cá nhân, tập thể, HTX...) hoàn toàn trùng nhau về nội dung, chỉ khác màu.

Bài cụ thể: http://quangnam.dangkiem.com/36-2010-tt-bca-quy-dinh-ve-dang-ky-xe/

Chỉnh sửa cuối:

xanh

Xe điện
Em chỉ ước gì sau này mua được con xế rồi đăng ký con biển 66S-6666!Như anh Cường Đôla các bác nhỉ!:21:
Các cụ cho em hỏi ngu tí , biển này em không biết tiếng hán đọc dư nào , còn tiếng ăng lê F1 nhà em đọc là xích, xích , xích...thì luận , dịch dư nào các cụ nhể ?

Chỉnh sửa cuối:

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com
em hỏi các bác cái này: nếu mình treo biển lộn ngược thì có bị phạt không ạ?
Em cũng hỏi bác, xe của bác mà chổng phộc lên thì có chạy được không ah? :))

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com
Các cụ cho em hỏi ngu tí , biển này em không biết tiếng hán đọc dư nào , còn tiếng ăng lê F1 nhà em đọc là xích, xích , xích...thì luận , dịch dư nào các cụ nhể ?
S là tiền đô, dịch ra đại loại là xích xích đô - xích xích xích xích; từ hồi cưới em hà hồ thì nhục cả đô lẫn cường :))

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com
em xin ðc hỏi tiếp các cụ về biển hm nay em đi trên cửa bắc nguyễn tri phương thấy con con camry3.5 biển nền xanh chữ trắng : ADB 44.218 ko biết đấy là biển của hội nghị hay biển của cái tổ chức gì
Đó là biển xe đón khách của ngân hàng phát triển châu á cụ ah, mới họp nên mua để đón khách, đón xong lại thanh lý cho mấy anh em thân thiết ý mà. Không đón thế làm sao vay

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com

clicknc

Xe hơi
Cái biển có chữ đó là xe chạy riêng cho hội nghi ADB lần thứ 44 tại VN thôi ah

clicknc

Xe hơi
Công ty tớ trước cũng đăng ký 80NN, dành cho các văn phòng đại diện nước ngoài, sau này gộp cả thành LD.

Các bác còn chưa tổng kết biển đỏ VT, tuy mới ra nhưng chạy nhan nhản ngoài đường
316 là Hà Lan hay Pháp gì đó. Để E ktra rồi báo cho bác nhé

hathuy

Xe đạp
Các cụ cho hỏi có cách nào lấy biển đẹp không? Thank cac cụ!

bird

Xe buýt
Các cụ cho hỏi có cách nào lấy biển đẹp không? Thank cac cụ!

có cách thì có cách nhưng vấn đề là có đủ $ để chơi ko bác

và xe ngon thì lắp mới bõ chứ mua mấy con Tobecar hay chery QQ hay Byd của khựa về lắp 888 hay 666 làm giề phí số đẹp ra bác

altistau

Xe tải
có cách thì có cách nhưng vấn đề là có đủ $ để chơi ko bác

và xe ngon thì lắp mới bõ chứ mua mấy con Tobecar hay chery QQ hay Byd của khựa về lắp 888 hay 666 làm giề phí số đẹp ra bác
Cụ thử lên 86 Lý THường Kiệt làm trực tiếp xem. Hôm trước em lên đó làm trực tiếp 133.83 chi 2 phát cụ a.