[Thảo luận] Biển lạ, xin các cụ chỉ giáo

digikni

Xe tải
Sau cái biển "khu đông dân cư" khoảng 100m là biển "bỏ hết các biển cấm" và sau biển hết cấm thì chả có cái biển "hết khu vực đông dân cư" gì hết . Em đi qua chỗ này thường xuyên mà cũng ko rõ là : Qua cái biển "bỏ hết các biển cấm" thì chạy đc 50km/h hay 80km/h nữa . Em chạy qua đoạn này cũng toàn cảm tính :( . Nếu các bác cẩn thận thì cố bò một đọan nữa đến ngã tư đèn xanh đỏ tiếp theo thì hãy tăng tốc 80km/h thì chắc chắn sẽ ko bị vịn

Đoạn này em chưa biết đi thế nào đây: Hết khu vực nội thành 2m thì đến ngay khu dân cư, nhưng qua chỉ 10m nữa thì gặp biển hết các lệnh cấm. Quả này chắc đii xe đạp mới tuân thủ theo đúng biển báo.
Em dự là cụ nhầm
Đó là biển hết hạn chế tốc độ (25 hay 30 km gì đó), có điều chỉ số km khi chụp bị mờ

Nhưng sau đoạn này bên phải là đường sắt chứ có dân cư gì đâu
Em toàn chạy từ 50-80km/h và chưa bị vịn lần nào :))

Chỉnh sửa cuối:

pupil

Xe điện
Có thể cách đây 20 năm, trong hệ thống biển báo chưa có loại biển đó.
Mới cách đây 2 năm về trước, các biển báo nội thị bao giờ cũng có tên địa danh. Tôi thấy cái đó rất tiện, đi tới đâu biết tới đó. Tự nhiên các bác í mua sơn về quết hết tên địa danh đi, nhiều khi qua một khu thị trấn mà ko biết tên tuổi gì, cũng thấy bực trong lòng. Tôi cho đó là tối kiến.
Thời buổi ông nào cũng lăm lăm Camera, tôi ghi địa danh lên để các ông gọi bọn nhà báo đến tận nhà hỏi thăm anh em tôi à ... Đợi tí tôi ra tuýt thằng kia đã, rõ khổ sáng giờ chưa được thằng nào.. 8-}

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
cụ nắm chưa chắc về luật, để em giải thích nghe có lọt tai không nhé

- Khu nội thành và khu dân cư đông không phải là chung một khái niệm, hết nội thành lại đến dân cư đông cũng không sao, lại tiếp tục đi theo tốc độ khu dân cư đông. Cái biển nội thành này mới cắm nhằm phục vụ phân biệt khu vực phạt tăng gấp 3 lần theo cái chỉ thị mới dành cho HN và HCM, như vậy hai biển này không có mâu thuẫn gì cả. Ở đây có thể hiểu là suốt đoạn này đều qui định đi theo tốc độ khu đông dân cư, nhưng nếu vi phạm thì phạt gấp 3 lần ở phần trước biển nội thành, sau biển đó thì phạt rẻ hơn

- Cái biển tròn vạch đen cụ thấy là "hết biển cấm", biển cấm là "những biển hình tròn" không liên quan gì đến hai cái biển chỉ dẫn hình vuông cụ vừa đề cập đến nhé, cụ không phân biệt giữa biển cấm và biển chỉ dẫn
Em thấy cụ này nói có lý, 3 cái biển đó chả có xung đột gì với nhau. Chỉ có điều cái biển khu dân cư đặt chỗ đó không phù hợp. cụ chủ pót hình sang thớt .." chướng tai gai mắt để cụ khuu giải quyết ợ.

20L5725

Xe tăng
Thế rồi họ có gỡ cái biển cũ kia đi ko,vì nếu hết khu đông dân cứ thì phải có thêm 1 đường gạch chéo mầu đỏ nữa mà.

Tribute

Xe container
Ngao5 nói:

Sở GTCC Hà Nội đã trả lời câu hỏi của em: Cái biển đó không phải là “KHU ĐÔNG DÂN CƯ”.
Vậy ông GTCC ấy gọi biển này là biển gì hả cụ? có phải biển báo khu công nghiệp không? em thấy nó giống hình cái nhà máy... Và khi gặp biển này thì lái xe phải làm gì ợ ? Cụ hỏi lại Sở GTCC cho anh em OF biết để thực hiện cho đúng với nhé.

Matizcoi

Xe cút kít
thôi, cứ đúng biển báo chạy cho lành.... chờ được vạ má sưng các cụ ạ ...

namfox

Xe tải
Em toàn chạy 50km/h cho lành, cãi nhau mệt mỏi lắm, hơn nữa đoạn đường này cũng đông.

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Em cứ qua cầu vượt Thanh Trì là toàn chạy 80 , cũng chưa thấy bị bắt bao giờ , còn đoạn ở Như Quỳnh cũng có hạn chế tốc độ nhưng chỉ một đoạn ngắn thôi .

bmw1226

Xe tải
Chắc sau 10/10 biển mới sẽ lại được cất vào kho để tạo công ăn việc làm cho địa phương!

hành_khất_đêm

Xe điện
Em thấy cái biển đó chẳng có gì sai cả, hết khu vực nội thành chứ đâu có nghĩa là hết khu vực đông dân cư, thế ngoại thành ko đông dân cư được ạ? Mà nếu vẫn là khu vực đông dân cư các cụ vít trên 50 thì bị phạt là đúng rồi, nhưng khung phạt áp dụng không phải khung nội thành (tức là các cụ sẽ bị phạt khung ngoại thành, chắc thấp hơn nội thành tý :D) Còn cái biển hết mọi lệnh cấm kia hiểu nôm na là nó chỉ có tác dụng với các biển cấm hình tròn trước đó như cấm vượt, biển giới hạn tốc độ 40 km/h ... chứ nó ko có tác dụng với biển vuông chỉ dẫn.

E43000

Xe tăng
Em cứ theo cái biển tròn sau cùng (hết mọi biển cấm) mà chạy ợ... chả ma nào sờ cả.

ninhcd

Xe tăng
Theo e Thui túm lại là cứ bò 50 cho nó lành các cụ ợ, chứ xxx mà vịn lại tình huống nhạy cảm này khó cãi đc lém

inochi

Xe điện
Thắc mắc lâu ngày đã có lời giải đáp

Tribute

Xe container
Em có ngu ý thế này không biết có ổn không? các cụ cho ý kiến nhá.

Cái đoạn từ chỗ có cái biển đó (chỗ cầu vượt đường 1) đền Như Quỳnh em cũng không thấy biển hết khu đô thị, nhưng chiều ngược lại HP-HN sau khi qua Như quỳnh thì có biển hết khu đô thị và được đi 80km/h đến tận gần ngã tư sài đồng mới có biển đô thị. Như vây có thể hiểu là đoạn từ đó đến Như quỳnh không phải là đô thị và cứ 80 mà quất có được không các cụ? Đôi khi đi đường em cóc nhìn thấy biển báo hết đô thị, nhưng nhìn qua gương thấy bên kia đường có biển báo bắt đầu khu đô thị hoặc biển hạn chế 50/40 em hiểu là đã đi qua khu đô thị và em vọt 80k, chưa bị dính đạn lần nào, các cụ chỉ giáo giùm em nhé. Em cũng có suy nghĩ là chả lẽ khu đô thị chỉ một bên đường thôi sao?

anhtho

Xe ngựa
Em có ngu ý thế này không biết có ổn không? các cụ cho ý kiến nhá.

Cái đoạn từ chỗ có cái biển đó (chỗ cầu vượt đường 1) đền Như Quỳnh em cũng không thấy biển hết khu đô thị, nhưng chiều ngược lại HP-HN sau khi qua Như quỳnh thì có biển hết khu đô thị và được đi 80km/h đến tận gần ngã tư sài đồng mới có biển đô thị. Như vây có thể hiểu là đoạn từ đó đến Như quỳnh không phải là đô thị và cứ 80 mà quất có được không các cụ? Đôi khi đi đường em cóc nhìn thấy biển báo hết đô thị, nhưng nhìn qua gương thấy bên kia đường có biển báo bắt đầu khu đô thị hoặc biển hạn chế 50/40 em hiểu là đã đi qua khu đô thị và em vọt 80k, chưa bị dính đạn lần nào, các cụ chỉ giáo giùm em nhé. Em cũng có suy nghĩ là chả lẽ khu đô thị chỉ một bên đường thôi sao?
Hoàn toàn có thể kụ ạ.

Tribute

Xe container
Biển 3 vạch xanh chéo là "Hết tất cả các lệnh cấm" nghĩa là cho chạy phép tốc độ tối đa trên quốc lộ rồi, không bao giờ trong khu đông dân cư lại có biển này cả cụ ạ.
Cụ sai?

Biển Cấm từ 133 - 135

- Biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm"
Biển báo cho người lái xe biết hiệu lực của biển số 121 và các biển từ số 125 đến 131 (a, b, c) đối với các xe chạy cùng 1 lúc hết tác dụng.

Biển này họ thường đặt ở trên đường ngoài thành thị ở những đoạn đường dài không có ngã ba ngã tư gần vị trí đặt các biển cấm vượt, hạn chế tốc độ... Còn trong thành thị không dùng làm gì cho tốn biển vì đến ngã ba/ngã tư kế tiếp là các biển cấm hết hiệu lực.

Hết lệnh cấm là hết hiệu lực của các biển cấm chứ không phải là cho phép những thứ khác như "tốc độ tối đa" mà cụ nói ở trên.

Tribute

Xe container

Em lại tìm thấy cái này, đâm ra phải xem lại cái biển mới trên đây các cụ ạ!!!

"Hà Nội" có phải tên danh nhân lịch sử văn hóa không các cụ nhể ????
Cứ theo cái quy định của biển 421(a,b) dưới đây thì 2 cái biển trên kia là thế nào ợ?
1. Sai mẫu???
2. Đối lập???

Cái này em trích ở đây http://daotaolaixechuyennghiep.com/He-thong-bien-hieu-Bien-bao/Bien-chi-dan/pageid/43/ctl/2/itemid/9597

Biển chỉ dẫn từ 419-422

- Biển số 419 "Chỉ dẫn địa giới"
Biển chỉ dẫn địa giới của thành phố, tỉnh, huyện. Biển được đặt ở ranh giới hành chính của hai địa phương gần sát nhau.
Tùy theo địa hình, biển "Chỉ dẫn địa giới" có thể đặt ở phía tay trái hay phải theo hướng đi của người lái xe.

- Biển số 420 "Bắt đầu khu đông dân cư"
Biển chỉ dẫn bắt đầu vào phạm vi khu đông dân cư. Người tham gia giao thông đường bộ phải tuân theo những luật lệ đi đường áp dụng ở khu đông dân cư.

- Biển số 421(a, b) "Hết khu đông dân cư"
Biển chỉ dẫn hết phạm vi khu đông dân cư và đi tiếp đến khu đông dân cư khác.
Biến số 421a chỉ dẫn phạm vi phải tuân theo những luật lệ đi đường được áp dụng ở khu đông dân cư đã hết hiệu lực và khoảng cách (km) đi đến những khu đông dân cư tiếp theo nằm trên tuyến đường, điểm xa hơn viết dưới.
Biển số 421b dùng với khu đông dân cư mang tên danh nhân lịch sử văn hóa.

Chỉnh sửa cuối:

xebokeooto

Xe tăng
Cụ Tribute có phải giáo viên dạy luật không đới? E thấy Cụ nói có sách, mách có chứng.
Chắc dạo nầy đang kỷ niệm 1.000 năm Thăng long nên GTCC viết vậy cho Hà Nộihttp://otofun.../member.php/61792-Tribute nó hoàng tá tràng mà. :))