Biển gộp nhiều hình, 2B đi vào làn giữa có phạt được lỗi sai làn?

congdung04

Xe tải
Em xin các cụ OFer tư vấn: Trên một số tuyến đường ở Hải Phòng hiện nay có biển treo rõ ràng trên giá long môn thế này:

Vấn đề là biển này không phải 412 như nhiều thớt đã nói, nhưng bỏ qua chuyện này thì việc tạm cho là "phân làn phương tiện" như thế này là tương đối hợp lý nếu như cho cả 2B đi vào làn giữa, bởi một số lý do sau:

1 - Đặc thù của nước ta lượng 2B vẫn rất lớn, nếu chỉ cho đi làn trong như trên rất bất cập.

2 - biển vẽ xe mô tô, nhưng chú thích là xe máy, vậy phải hiểu thế nào cho đúng?

3 - Nếu vì tránh xe hay muốn vượt một xe 2B đi chậm (vượt đúng tốc độ, vạch đứt) mà lấn sang làn thứ 2 sau đó lại trở vào làn trong thì có phạt được lỗi sai làn? Thực tế xxx đã tiến hành phạt lỗi sai làn rất nhiều ở sau biển này.

suzu37

Xe container
Ý kiến đầu tiên của em: trả lời cụ chủ thớt bằng một câu hỏi, thế tại sao đường vành đai 3 trên cao ở HN lại không cho xe 2b đi vào trong khi lượng xe này rất lớn ạ?

Chỉnh sửa cuối:

congdung04

Xe tải
Ý kiến đầu tiên của em: trả lời cụ chủ thớt bằng một câu hỏi, thế tại sao đường vành đai 3 trên cao ở HN lại không cho xe 2b đi vào trong khi lượng xe này rất lớn ạ?
Kiểu trả lời của cụ thật độc đáo :D . Em không biết ạ! tình huống của em ở đây đang là đường dưới mặt đất và là đường độc đạo chứ không phải là có thể đi trên cao hay dưới thấp thì tuỳ ạ :D

thichxeFord

Xe tăng
Theo luật thì các phương tiện đi chậm hơn phải đi về bên phải theo chiều đi của mình nên em thấy phân làn như kiểu này là tương đối hợp lý rồi. Nhìn biển thì thấy cái này chủ yếu là phục vụ ô tô thôi còn với nhiều chủ phương tiện xe máy nhiều khi cũng chả để ý làn gì đâu. Đường như kiểu này theo em nên phân làm 2 làn, một cho các loại ô tô, một cho xe máy và xe đạp hợp hơn so với 3 vì xe máy đa phần lấn làn ô tô nhiều hơn.

Spark chevrolet

Xe tăng
con công đang đi với tốc độ 50Km mà cụ phi ra tạt đầu nó chắc nó cũng phanh kịp nhỉ

congdung04

Xe tải
Em đang hỏi trường hợp xe 2B vượt mà lấn sang làn thứ 2 thì có phạt được lỗi sai làn không nhé các cụ. Giả sự vịn em em lý sự là biển không có trong tiêu chuẩn (biển 412) thì liệu có cơ thắng xxx cố tình bắt lỗi sai làn không các cụ?

Dark Man

Xe buýt
Em đang hỏi trường hợp xe 2B vượt mà lấn sang làn thứ 2 thì có phạt được lỗi sai làn không nhé các cụ. Giả sự vịn em em lý sự là biển không có trong tiêu chuẩn (biển 412) thì liệu có cơ thắng xxx cố tình bắt lỗi sai làn không các cụ?
Về lý mà nói cụ hoàn toàn không phạm luật, biển không đúng chuẩn cụ cũng có thể đi không đúng chuẩn, thường thì xxx nghe cụ giải trình sẽ cho đi và nhắc nhở, tuy nhiên theo e nên đi theo biển này để đảm bảo an toàn.

jafwm

Xe điện
Cứ đúng theo luật GTĐB 2008 mà thực hiện thôi ợ! Cái biển kia không nắm trong hạng mục hay Quy chuẩn nào thì có thể coi là biển chỉ dẫn, hướng dẫn người tham gia giao thông, nên không thể lấy làm căn cứ để bắt lỗi vi phạm luật GTĐB được, kể cả cái vòng tròn có số ở trong nữa, có phải là biển hạn chế tốc độ không các kụ nhỉ???

thichxeFord

Xe tăng
Đúng rồi cụ. Các bác ấy ghép theo kiểu "1 mũi tên bắn trúng 2 con chim" :D

Cứ đúng theo luật GTĐB 2008 mà thực hiện thôi ợ! Cái biển kia không nắm trong hạng mục hay Quy chuẩn nào thì có thể coi là biển chỉ dẫn, hướng dẫn người tham gia giao thông, nên không thể lấy làm căn cứ để bắt lỗi vi phạm luật GTĐB được, kể cả cái vòng tròn có số ở trong nữa, có phải là biển hạn chế tốc độ không các kụ nhỉ???

congdung04

Xe tải
Riêng cái biển tốc độ em nghĩ là chuẩn cụ ạ, đúng quy cách mà, trên đường cao tốc vẫn thế mà.

thichxeFord

Xe tăng
Em dự là xxx chỗ này sẽ bắt được khơ khớ vì số người đi xe máy hiểu được hình thù hay quy chuẩn biển 412 là rất ít :D
Nếu cụ hiểu luật và tranh cãi đến cùng thì xxx cũng cho đi thôi chứ đứng đôi co với cụ thì mất thời giờ và không vợt được các "con mồi" khác :D

congdung04

Xe tải
Em dự là xxx chỗ này sẽ bắt được khơ khớ vì số người đi xe máy hiểu được hình thù hay quy chuẩn biển 412 là rất ít :D
Nếu cụ hiểu luật và tranh cãi đến cùng thì xxx cũng cho đi thôi chứ đứng đôi co với cụ thì mất thời giờ và không vợt được các "con mồi" khác :D
Vâng ạ, em hiểu là cắm biển chỉ dẫn như thế là tốt nhưng xxx lại đè dân ra phạt lỗi rất nặng gây bức xúc. Tất nhiên em vẫn đi theo biển cho lành nhưng một khi chẳng may "vi phạm biển này" em sẽ tranh luận đến cùng.

nttangslx

Xe hơi
Theo em hiểu B2 đi vào làm giữa chạy tốc độ tối đa 50km/h không thể phạt sai làn được.

thanhnamdinh

Xe tăng
theo em thì mình cũng nên làm theo kiểu của VN thôi, tức là vẫn chấp hành cái biển đấy , nhưng nếu vượt xe mà sang làn bên không quá tốc độ mà bị vịn thì phải cãi đến cùng nếu cụ hiểu luât, còn không hiểu thì vẫn bị thịt, ở VN mình số người bị bắt sai, bắt láo, phạt láo, rất nhiều nhưng mà số đi kiện thì chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi, vì thế cứ tranh xa cho nó lành cụ ạ