Biển cấm ô tô rẽ trái không cấm ô tô quay đầu - Thông tin cũ mà mới.

Fastfive

Xe máy
Cứ xxx nói là luật sao bác? Cái nguyên tắc "Cấm rẽ trái là ko đc quay đầu" đã xuất hiện trong luật hay quy định nào chưa hay chỉ là do các thầy dạy nói với học viên để dễ ghi nhớ, lâu dần nó thành "kinh nghiệm" phổ biến trong dân lái xe để rồi từ một nội dung quy định tại một biển báo cụ thể đã nghiễm nhiên trở thành như là một Nguyên tắc giao thông? Và "Cấm rẽ trái là ko đc quay đầu" và "Muốn quay đầu thì phải rẽ trái" như một số bác nói thì tại sao Biến 409 và 410 còn nêu rõ "Biển không cho phép rẽ trái", vậy muốn quay đầu tại mấy biển này thì các bác thao tác ra sao?
Em nghĩ là ta đi đứng theo luật hay nói cách khác là các văn bản quy định, mà quy định của văn bản đc thể hiện trên biển báo, sơn vạch... ta ko nên suy luận những cái ko có trong văn bản và những gì ko có trên quy định cấm là ta đc phép làm. Biển 123a có quy định cụ thể "Các phương tiện không được quay đầu xe" thì ta ko đc quay còn biển 103c ko có nội dung này nên có thể hiểu là đc phép quay đầu. Đây là 2 biển báo khác nhau, tên và số hiệu khác nhau mà sao có cụ lại bảo là giống nhau đc nhỉ, có văn bản nào thể hiện Biển 103c có tác dụng như Biển 123a chỉ khác phạm vi áp dụng không?
Còn chuyện xxx vịn thì hoặc họ cũng được học vẹt như mình nên sai lầm hoặc họ cố tình lờ đi để lợi dụng chính cái khái niệm "cấm rẽ trái là cấm quay đầu" đã ăn sâu vào đại đa số cánh lái xe để thịt.
Cái quy định biển 123a-cấm rẽ trái là cấm luôn quay đầu xe nó có quy định hẳn hoi chứ không phải suy diễn như cụ nói đâu nhé, em trích dẫn nguyên văn trong "điều lệ báo hiệu đường bộ" phần 3 như sau:
[FONT=&quot]
"Biển số 123a "Cấm rẽ trái" - Biển số 123b "Cấm rẽ phải"
a) Để báo cấm rẽ trái hoặc phải (theo hướng mũi tên chỉ) ở những chỗ đường giao nhau, phải đặt biển số 123a "Cấm rẽ trái" hoặc biển số 123b "Cấm rẽ phải"
b) Biển có hiệu lực cấm các loại xe (cơ giới và thô sơ) trừ các xe được ưu tiên theo luật lệ nhà nước quy định rẽ sang phía trái hoặc phải.
Nếu đã đặt biển cấm rẽ trái thì các loại xe (cơ giới và thô sơ) cũng không được phép quay đầu xe"

[/FONT]
Trường hợp này các thầy dậy đúng và XXX nói cũng đúng, chẳng qua cụ nào bảo suy diễn là không đọc kỹ thôi.

sultan

Xe tải
Cụ Fastfive ko hiểu thật hay cố tình ko hiểu? Chúng ta đang thảo luận ở đây là về cái biển số 103c "cấm ô tô rẽ trái" còn về tác dụng của biển 123a là ko phải bàn cãi. Vấn đề mấu chốt ở đây là trong nội dung quy định biển 103c ko có dòng chữ đỏ của bác tức là ko cấm ô tô quay đầu!

Tribute

Xe container
Cứ xxx nói là luật sao bác? Cái nguyên tắc "Cấm rẽ trái là ko đc quay đầu" đã xuất hiện trong luật hay quy định nào chưa hay chỉ là do các thầy dạy nói với học viên để dễ ghi nhớ, lâu dần nó thành "kinh nghiệm" phổ biến trong dân lái xe để rồi từ một nội dung quy định tại một biển báo cụ thể đã nghiễm nhiên trở thành như là một Nguyên tắc giao thông? Và "Cấm rẽ trái là ko đc quay đầu" và "Muốn quay đầu thì phải rẽ trái" như một số bác nói thì tại sao Biến 409 và 410 còn nêu rõ "Biển không cho phép rẽ trái", vậy muốn quay đầu tại mấy biển này thì các bác thao tác ra sao?
Em nghĩ là ta đi đứng theo luật hay nói cách khác là các văn bản quy định, mà quy định của văn bản đc thể hiện trên biển báo, sơn vạch... ta ko nên suy luận những cái ko có trong văn bản và những gì ko có trên quy định cấm là ta đc phép làm. Biển 123a có quy định cụ thể "Các phương tiện không được quay đầu xe" thì ta ko đc quay còn biển 103c ko có nội dung này nên có thể hiểu là đc phép quay đầu. Đây là 2 biển báo khác nhau, tên và số hiệu khác nhau mà sao có cụ lại bảo là giống nhau đc nhỉ, có văn bản nào thể hiện Biển 103c có tác dụng như Biển 123a chỉ khác phạm vi áp dụng không?
Còn chuyện xxx vịn thì hoặc họ cũng được học vẹt như mình nên sai lầm hoặc họ cố tình lờ đi để lợi dụng chính cái khái niệm "cấm rẽ trái là cấm quay đầu" đã ăn sâu vào đại đa số cánh lái xe để thịt.
Chuẩn, vote cụ.

Quân Đuôi

Xe điện
Giá như tất cả đều rõ ràng như luật GTĐB thì tốt các kụ nhẩy ? =))

blackpaint

Xe container
Biến 409 và 410 còn nêu rõ "Biển không cho phép rẽ trái", vậy muốn quay đầu tại mấy biển này thì các bác thao tác ra sao?
Em dự là phải có cần cẩu cụ ạ, thế thì mới không phải quay vô lăng như một số cụ vẫn hiểu =))=))=))

Tribute

Xe container
Đến lúc xxx bắt thì cãi bằng niềm tin,em dự thế
Không cần phải cãi, cứ bảo nó lập biên bản ghi rõ "Quay đầu xe nơi có biển 103c - Cấm ô tô rẽ trái" rồi ghi ý kiến "Biển 103c không cấm quay đầu" Xem thằng ngu nào dám ra Quyết định xử phạt.

sultan

Xe tải
Cái này em dự là do sơ suất của các nhà làm luật. Theo em thì quan điểm của các nhà làm luật là biển 103c có nội dung giống như biển 123a nhưng đối tượng điều chỉnh hẹp hơn (chỉ là ô tô) nhưng cái ý nghĩ "Cấm rẽ trái tức là cấm quay đầu" đã vô tình ăn sâu vào ý thức nên lúc soạn thảo nội dung biển 103c họ ko đề cập lại vấn đề quay đầu nữa vì nghĩ rằng nó là đương nhiên. Họ cũng như đa số xxx và tài xế đã "nâng quang điểm" từ 1 nội dung cụ thể trong 1 biển báo cụ thể thành "quy tắc giao thông" và bỏ sót nội dung này.
Nhưng quy định là quy định, giấy trắng mực đen đàng hoàng, ko thể suy diễn đc! Chúng ta làm những gì pháp luật ko cấm cho nên đây có lẽ cũng là 1 khe hở để ae lách luật, cho dù lý do thế nào chúng ta ko thể mất tiền phạt do lỗi của các nhà quản lý đc!
Hôm nào thừa tiền và tg em sẽ tự mình làm chuột bạch rồi up cho các bác chém nhé

batistava

Xe hơi
Em chả biết luật như thế nào, nhưng em thấy biển cấm rẽ trái thì em đi tiếp, tìm chỗ nào ko có biển thì quay đầu cho nó lành, ngu dốt thì phải vậy thôi ợ... chứ em chả có khiếu cãi nhau với xxx..

dũng mập

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Bác chủ thớt nói cũng có lý nhưng e giả sử như thế này
XXX nó bảo biển đó có hình oto cấm rẽ (có nghĩa phạm vi ảnh hưởng từ chỗ đặt biển đến đường sau nó) vậy chỗ nó đặt các bác đang đi thẳng rẽ trái, rẽ phải chả biết là quay đầu hay ko coi như phạm luật.( nó túy còi đúng lúc xe bác vừa đi ngang qua cái biển thì các bác cãi ntn?)
Tóm lại cái vụ này e nghĩ bác nào thử sẽ mất tiền thôi ....chả cãi đc với xxx đâu.

blackpaint

Xe container
Bác chủ thớt nói cũng có lý nhưng e giả sử như thế này
XXX nó bảo biển đó có hình oto cấm rẽ (có nghĩa phạm vi ảnh hưởng từ chỗ đặt biển đến đường sau nó) vậy chỗ nó đặt các bác đang đi thẳng rẽ trái, rẽ phải chả biết là quay đầu hay ko coi như phạm luật.( nó túy còi đúng lúc xe bác vừa đi ngang qua cái biển thì các bác cãi ntn?)
Tóm lại cái vụ này e nghĩ bác nào thử sẽ mất tiền thôi ....chả cãi đc với xxx đâu.
Phải nói rõ là biển nào, nó ghi thế nào chứ??? Cấm ô tô vào đường bên trái như Đê La Thành chứ nó cấm quay đầu đâu? Cụ xem cái đường Nguyễn Chí Thanh nó to tổ bố thế cấm ô tô quay đầu thì cấm tất sao? Cụ đến ngã tư NCT-Kim Mã quay đầu xem có giống chỗ này không nhá?

Uỳnh

Xe tải
Biển cấm ô tô rẽ trái thường dùng kết hợp với biển cấm ô tô ở đường phía bên trái để tránh trường hợp khi rẽ rồi đến giữa ngã tư mới nhận ra trước mặt là đường cấm. Cụ chủ phát hiện ra điểm này rất hay, trước nay em vẫn nghĩ biển cấm rẽ trái là cấm cả quay đầu (bao gồm biển cấm rẽ trái chung và biển cấm riêng ô tô)

Uỳnh

Xe tải
Em chả biết luật như thế nào, nhưng em thấy biển cấm rẽ trái thì em đi tiếp, tìm chỗ nào ko có biển thì quay đầu cho nó lành, ngu dốt thì phải vậy thôi ợ... chứ em chả có khiếu cãi nhau với xxx..
Bác ko thích cãi nhau với XXX nhưng bác đi tiếp làm mật độ đường đi thẳng tăng lên, nếu bác rẽ thì phải dừng lại cái nhau lâu hơn thì cũng làm đường tắc => dòng đời xô đẩy bác lại phải tập cãi thôi ạ.

nomind

Xe hơi
Phải nói rõ là biển nào, nó ghi thế nào chứ??? Cấm ô tô vào đường bên trái như Đê La Thành chứ nó cấm quay đầu đâu? Cụ xem cái đường Nguyễn Chí Thanh nó to tổ bố thế cấm ô tô quay đầu thì cấm tất sao? Cụ đến ngã tư NCT-Kim Mã quay đầu xem có giống chỗ này không nhá?
Bác nói trong trường hợp này là chuẩn đấy, em ngày nào cũng quay đầu ít nhất là 1 lần ở ngã 4 NCT vs Đê La Thành. Gặp xxx cũng vài lần vòng trước mặt luôn, chẳng bao giờ thổi cả. Miễn sao các Bác đừng quay ở vị trí kẻ vạch dành cho người đi bộ sang đường là done !

PhanhGap

Xe điện
Không cần phải cãi, cứ bảo nó lập biên bản ghi rõ "Quay đầu xe nơi có biển 103c - Cấm ô tô rẽ trái" rồi ghi ý kiến "Biển 103c không cấm quay đầu" Xem thằng ngu nào dám ra Quyết định xử phạt.
Nói như cụ thì nơi nào cần cấm ô tô quay đầu và rẽ trái thì phải treo liền một lúc 2 cái biển à?
Chẳng khác nào khoét 2 lỗ trên cửa đi cho con chó và con mèo chui qua, trong khi thực tế chỉ cần khoét 1 lỗ cho con chó chui qua là đủ luôn cho cả chó lẫn mèo.

f40fd

Xe điện
Có những nơi cho rẽ trái nhưng cấm quay đầu vì chiều rộng của đường không đủ lớn, dễ gây ùn tắc hay va quệt.

Còn nếu cho quay đầu nhưng cấm rẽ trái chỉ dùng trong trường hợp đường đó là đường 1 chiều.

Trong hai trường hợp này đều phải có 2 biển báo rõ ràng, lái xe thì cứ theo biển báo thôi, trừ khi có công an chỉ đường thì theo công an.

hành_khất_đêm

Xe điện
Hic, cấm rẽ trái thì cấm luôn quay đầu còn gì, ko rẽ thì sao quay được đầu, cãi cùn quá. Còn cấm quay đầu thì rẽ trái chẳng ai phạt