Biển cấm ô tô rẽ trái - được phép quay đầu!

buicongchuc

Xe ba gác

buicongchuc

Xe ba gác
Hôm qua đi đến đường Giảng võ, chỗ rẽ KS Hà nội thấy rất hay : Đèn đỏ cấm rẽ trái thì các xe đều không rẽ - Thế nhưng lại có hàng loạt xe quay đầu ở đây ( Hóa ra đèn đỏ cấm rẽ trái chứ không cấm quay đầu các cụ ạ )
Em không để ý lắm chỗ này, nhưng em dự là ở đó có cái biển 103 "cấm ô tô rẽ trái"!

Ne0_Njcky

Xe tải
Làm gì có đoạn cấm rẽ trái mà lại được quay đầu cơ chứ? KHông có đâu vì đã chiếm dụng phần đường của người đi làn bên trái mình rồi mà

tienlq

Xe buýt
Ôi buồn cho pháp luật Việt Nam, có mỗi việc con con này mà tranh luận hàng năm trời vẫn chưa ngã ngũ, chả nhẽ không có cáhh gì để hỏi nhà hướng dẫn luật sao?

balutran

Xe tải
Cấm rẽ trái tức là cấm quay đầu
Cấm quay đầu thì vẫn có thể rẽ trái ạ.
Cái này thì chuẩn rồi.
Tuy nhiên trường hợp của cụ chủ thớt em lấy ví dụ đường Nguyễn Chí Thanh giao cắt với đường La Thành, hoặc Đường Liễu Giai, Văn Cao giao cắt với đường Đội cấn. Đều cấm rẽ trái rẽ phải nếu cụ đi dọc trên đường NCT, LG và VC. Nếu quay đầu lại vẫn ok mờ ^^

buicongchuc

Xe ba gác
mr.ken_no1 viết
Cấm rẽ trái tức là cấm quay đầu
Cấm quay đầu thì vẫn có thể rẽ trái ạ.
Cái này thì chuẩn rồi.
Tuy nhiên trường hợp của cụ chủ thớt em lấy ví dụ đường Nguyễn Chí Thanh giao cắt với đường La Thành, hoặc Đường Liễu Giai, Văn Cao giao cắt với đường Đội cấn. Đều cấm rẽ trái rẽ phải nếu cụ đi dọc trên đường NCT, LG và VC. Nếu quay đầu lại vẫn ok mờ ^^
Em không nói về cái biển 123a "cấm rẽ trái".
Em đang nói về cái biển 103c "cấm ô tô rẽ trái".

jackie_tuan

Xe hơi
cảm ơn cụ cháu mù mờ về biển quá

NNS

Xe ngựa
biển này cấm rẽ trái vào Nguyễn Văn Ngọc (cấm oto từ Kim Mã sang Đào Tấn), nhưng cụ quay đầu lại để đi ra Voi Phục thì vẫn sai... ko có xxx ở đó thì các cụ vẫn đi đc, tương tự như đèn đỏ, đường 1 chiều ko có xxx là e vượt hết...
nếu bạn nói thật thì tôi xin nói thẳng là bạn sống thật thiếu ý thức, nói chung đi đường e nhìn những hành vi chen lấn vượt đèn đỏ, đi ngc chiều với con mắt rất khinh
mong là đó chỉ là nói giỡn cho vui

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
nếu bạn nói thật thì tôi xin nói thẳng là bạn sống thật thô bỉ:-q
mong là đó chỉ là nói giỡn cho vui
OF fun cụ ơi, ném đá nhè nhẹ thôi cụ ạ...

Luzonbay

Xe tải
Cái này nó mập mờ, ngay cả OFer cũng rất nhiều cụ không hiểu như mấy post ở trang 1 đấy thôi, và kể cả xxx chúng nó cũng nghĩ rằng là cấm ô tô rẽ trái thì cấm luôn quay đầu. Về luật thì là quay được, vì cái gì không cấm thì ta được làm, tuy nhiên theo cháu các cụ nên tránh, vì cãi thắng xxx vụ này thì cũng...vêu mỏ rồi :)).
Em fun tý...Chỗ này k có biển cấm đ....a'i bậy thì em cứ tương nhé

NNS

Xe ngựa
theo em thì việc cấm rẽ trái thì cấm quay đầu đã được ghi rõ ở biển 123a, cấm mọi loại xe rẽ trái, có nghĩa là hành vi ghếch đầu oánh lái sang trái để quay là cấm
còn biển 103c: cấm ô tô rẽ trái thì có nghĩa là nó mang nguyên giá trị của biển 123 ra để áp dụng riêng cho các loại xe từ ô tô con trở lên.
thế thôi
túm lại là e ko rẽ, quay đầu ở chỗ có cắm biển cấm rẽ trái

Chỉnh sửa cuối:

h_mdc

Xe điện
theo em thì việc cấm rẽ trái thì cấm quay đầu đã được ghi rõ ở biển 123a, cấm mọi loại xe rẽ trái, có nghĩa là hành vi ghếch đầu oánh lái sang trái để quay là cấm
còn biển 103c: cấm ô tô rẽ trái thì có nghĩa là nó mang nguyên giá trị của biển 102 ra để áp dụng riêng cho các loại xe từ ô tô con trở lên.
thế thôi
túm lại là e ko rẽ, quay đầu ở chỗ có cắm biển cấm rẽ trái
Biển 123a là biển cấm rẽ trái cho tất cả các phương tiện. Một trung tâm dạy thì thêm: "Nếu đã đặt biển "cấm rẽ trái" thì các loại phương tiện giao thông đường bộ trừ các xe được ưu tiên theo Luật Giao thông đường bộ cũng không được phép quay đầu xe", trong luật không thấy có. Biển 103c cũng không có ạ. Các ofers cần nắm rõ: biển cấm trái nói chung biển 123a và 103c cấm oto rẽ trái thì được phép quay đầu. Biển này bây giờ nhan nhản ở HN.

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Biển 123a là biển cấm rẽ trái cho tất cả các phương tiện. Một trung tâm dạy thì thêm: "Nếu đã đặt biển "cấm rẽ trái" thì các loại phương tiện giao thông đường bộ trừ các xe được ưu tiên theo Luật Giao thông đường bộ cũng không được phép quay đầu xe", trong luật không thấy có. Biển 103c cũng không có ạ. Các ofers cần nắm rõ: biển cấm trái nói chung biển 123a và 103c cấm oto rẽ trái thì được phép quay đầu. Biển này bây giờ nhan nhản ở HN.
em vẫn hiểu là cấm rẽ trái là cấm quay đầu
cấm quay đầu thì vẫn đc rẽ trái
còn cấm với loại xe gề thì nó chỉ thu hẹp đối tượng chịu hiệu lực của biển. Còn ý nghĩa, hiệu lực cấm của nó vẫn giữ nguyên

Chỉnh sửa cuối:

cucho

Xe tăng
các bác cứ tranh luận loạn hết cả lên rồi cả xúc phạm lấn nhau .
Biển cấm rẽ trái. Biển này rất rõ ràng ở cả 2 ý nghĩa luật pháp và thực tế
- Luật pháp: Cấm rẽ trái là cấm cả quay đầu
- Thực tế: đã cấm rẽ trái tức là cấm chuyển hướng trái thì làm sao có cơ hội để quay đầu nữa?
Biển cấm quay đầu:
- Luật pháp: cấm các xe quay đầu (ngầm hiểu là quay lại chiều ngược lại 180độ), không cấm rẽ trái (góc quay nhỏ hơn 180độ)
- Thực tế: quay 180 đọ bị cấm, quay chưa đến 180 độ tức là rẽ trái -không bị cấm.

Ai chưa hiểu điều đơn giản này là đi mua bằng hoăc chưa đọc kỹ
Ai cứ đi theo ý mình, không tuân theo ý nghĩa của 2 biển trên là hành vi vi phạm - ai sẽ phạt? chắc chắn không phải em

NNS

Xe ngựa
các bác cứ tranh luận loạn hết cả lên rồi cả xúc phạm lấn nhau .
Biển cấm rẽ trái. Biển này rất rõ ràng ở cả 2 ý nghĩa luật pháp và thực tế
- Luật pháp: Cấm rẽ trái là cấm cả quay đầu
- Thực tế: đã cấm rẽ trái tức là cấm chuyển hướng trái thì làm sao có cơ hội để quay đầu nữa?
Biển cấm quay đầu:
- Luật pháp: cấm các xe quay đầu (ngầm hiểu là quay lại chiều ngược lại 180độ), không cấm rẽ trái (góc quay nhỏ hơn 180độ)
- Thực tế: quay 180 đọ bị cấm, quay chưa đến 180 độ tức là rẽ trái -không bị cấm.

Ai chưa hiểu điều đơn giản này là đi mua bằng hoăc chưa đọc kỹ
Ai cứ đi theo ý mình, không tuân theo ý nghĩa của 2 biển trên là hành vi vi phạm - ai sẽ phạt? chắc chắn không phải em
cái cấm rẽ trái là cấm quay đầu, còn quay đầu ko cấm rẽ trái thì hiển nhiên rồi
các cụ ý đang tranh luận ko phải ở cái biển 123 mà là cái biển 103: cấm ô tô rẽ trái thì có cấm nó quay đầu ko cơ:-|

Chỉnh sửa cuối:

Becgie

Xe điện
Bố khỉ: Cái biển "cấm rẽ trái" và "Cấm oto rẽ trái" là 2 cái biển khác nhau mà nhiều bố cứ gộp lại thành 1 biển "cấm rẽ trái" là thế nào nhỉ.

buicongchuc

Xe ba gác
Bố khỉ: Cái biển "cấm rẽ trái" và "Cấm oto rẽ trái" là 2 cái biển khác nhau mà nhiều bố cứ gộp lại thành 1 biển "cấm rẽ trái" là thế nào nhỉ.
Mỗi lần vào thăm thớt, em không nhịn cười được.

NNS

Xe ngựa
uh,đúng là 2 biển thiệt
nhưng khi đi 2 bánh thì đó mới là 2 biển, chứ đi 4 bánh gặp 2 cái biển đó thì khác éo gề nhau, cụ nhể