[Thảo luận] Biển cấm ô tô hay biển cấm taxi hả các cụ

h_mdc

Xe điện
Nhân tiện đây em muốn hỏi các cụ cái vụ biển này: thỉnh thoảng em hay gặp cái biển chữ P màu xanh, ở dưới có biển phụ ghi "Taxi đỗ không quá 15 phút". Theo em thì có 2 cách hiểu như sau:
- Cho phép đỗ các loại xe, riêng Taxi không được đỗ quá 15 phút.
- Chỉ cho phép Taxi đỗ nhưng không quá 15 phút.
Em lăn tăn mấy lần định đỗ xong lại thôi vì không chắc chắn. Có cụ nào hiểu thì chỉ giáo giúp nhà em hiểu cho đúng với ạ. Thanks
Theo quy định: khi biển chính có biển phụ đi kèm thì theo biển phụ. Như bác chủ thớt nêu thì biểm cấm chỉ có tác dụng với taxi, trong trường hợp này cũng chỉ dành cho taxi đỗ không quá 15', xe khác đỗ sẽ bị hỏi thăm. Bác nào làm chuột bạch thử coi?

ndkhoivtv

Xe tăng
Bẩm các cụ có những comment với thái độ bình chân như vại trước mấy cái biển cắm giời ơi bất chợt này bởi dù gì thì các cụ cũng đã nhìn kỹ nên đã tỏ (về luật thì đúng mà!). Cơ mà, nhà cháu đây này... bề dày kinh nghiệm trong thành đi nhoay nhoáy mà đôi lúc vẫn tứa mồ hôi hột phanh gấp khi nhác thấy xa xa không dưng lại lòi ra lấp ló cái tròn tròn viền đỏ với gạch chéo cái ô tô, kinh hãi lắm! Vậy nên, chính xác đây là một sự bất cập cần phải xem xét lại.

vam

Xe buýt
Nhân tiện đây em muốn hỏi các cụ cái vụ biển này: thỉnh thoảng em hay gặp cái biển chữ P màu xanh, ở dưới có biển phụ ghi "Taxi đỗ không quá 15 phút". Theo em thì có 2 cách hiểu như sau:
- Cho phép đỗ các loại xe, riêng Taxi không được đỗ quá 15 phút.
- Chỉ cho phép Taxi đỗ nhưng không quá 15 phút.
Em lăn tăn mấy lần định đỗ xong lại thôi vì không chắc chắn. Có cụ nào hiểu thì chỉ giáo giúp nhà em hiểu cho đúng với ạ. Thanks
Biển này hơi khác biển trên 1 tí. 1 đằng là cấm 1 đằng là cho phép. E nghĩ trường hợp 1 là đúng. Mong cụ chuột bạch cho em phát. :))

LinhBDC

Xe hơi
Theo quy định: khi biển chính có biển phụ đi kèm thì theo biển phụ. Như bác chủ thớt nêu thì biểm cấm chỉ có tác dụng với taxi, trong trường hợp này cũng chỉ dành cho taxi đỗ không quá 15', xe khác đỗ sẽ bị hỏi thăm. Bác nào làm chuột bạch thử coi?
Cụ đã chỉ dạy rõ ràng thế rồi mà vẫn cần chuột bạch nữa là sao nhỉ, hay chính cụ cũng không chắc vậy. Thật ra hôm trước em có thử 1 lần ở đương Hoàng Đạo Thúy rồi nhưng vì không có xxx nào đi qua nên cũng chẳng biết được. Em là em vẫn lăn tăn cụ ạ.

Liberty150i

Xe tải
Nó để biển phụ ở dưới như vậy để sau này đường nào cấm oto thì nó gỡ biển phụ đi là xong và bắt đc những người đi theo thói quen cụ ợ.vn mềnh là vậy mừ.cho đi quen rồi đổi để bắt đã có từ lâu rồi...hehehe...em fun tí :D

nagaki_4071

Xe đạp
nói tóm lại cần chỉnh lại cái biển báo. Vì đi từ xa ít ai để ý đến cái biển phụ cả

chuot0989787505

Xe hơi
Ghi cấm tắc xì không thôi là được hoặc trong hình ghi thêm chứ téc xi nữa đỡ gây nhầm lẫn.

tuanzs

Xe container
Từ cái biển này mà em biết được khối cụ chả nhớ biển, quên luật. :)

search

Xe điện
Người nước ngoài ko đọc được chữ Vn thì ko thể lái xe ở đuwowjc.

chinhatm

Xe container
Kính các cụ cho em hỏi 1 câu thế này, nếu có gì các cụ đừng ném đá em tội nghiệp vì e cũng ko rõ lắm nên mới hỏi thôi.
E đi làm tuyến đường Thái Hà - Huỳnh Thúc Kháng thì thấy có cái biển màu đỏ hình chữ nhật ghi là :" Cấm xe Taxi, sáng từ 8h-...h, chiều từ ...h- ...h". thì em hiểu là các tuyến phố này cấm xe taxi chạy vào các giờ đấy.
Hqua đi làm về đường Nguyễn Ngọc Vũ đoạn từ Trần Duy HƯng về phía cầu Hòa Mục (Láng Hạ - Lê Văn Lương) thì em rẽ phải từ Nguyễn Ngọc Vũ ra Lê Văn Lương thấy ngay cái biển cấm ô tô (biển hình tròn, viền đỏ có hình xe ô tô gạch chéo ạ), bên dưới cái biển cấm ô tô lại có ngay biển màu đỏ hình chữ nhật ghi là CẤM XE TAXI (từ giờ này đến giờ này).
Rồi em vòng lại đầu cầu Hòa Mục để rẽ phải về Láng lại có cặp biển trên ngay đầu cầu.
Các cụ cho em hỏi cái biển cấm ô tô ở trên rồi bên dưới lại có biển chữ nhật ghi cấm taxi thì có nghĩa là chỉ cấm taxi thôi à, hay cấm cả ô tô (nếu cấm cả ô tô thì em cũng thấy lạ), còn nếu chỉ cấm taxi sao không làm cái biển chữ nhật không thôi, và ghi cấm taxi các cụ nhỉ.
Các cụ chỉ giáo thêm cho em ạ......
E không biết up ảnh nên ko có ảnh để hầu các cụ ạ
Đây chính là cái lộn xộn của giao thông Hà Nội. Về luật mà nói, taxi cũng là xe dưới 9 chỗ ngồi, không có sự phân biệt với các loại xe con khác, kể cả xe biển xanh. Các nhà quản lý giao thông Hà Nội muốn cấm taxi vì có ý kiến cho rằng taxi là xe cá nhân, là nguyên nhân gây tắc đường...nên phải bịa ta cái biển, vì trong luật không có biển cấm taxi. Chỗ làm bừa thì làm cái biển hình chữa nhật ghi chữ lên đấy. Chỗ cẩn thận hơn thì vận dụng biển cấm ô tô nhưng thêm biển phụ ghi cấm taxi. Tuy vậy, biển phụ trong luật cũng có quy định, loại xe phải là hình vẽ mầu đen, chứ không được dùng chữ.
Tóm lại:
- Biển hình chữ nhật ghi chữ: Không có hiệu lực, kể cả với taxi
- Biển cấm ô tô có biển phụ ghi chữ taxi bên dưới: Chỉ biển chính có hiệu lực, biển phụ không có hiệu lực. Tuy vậy, xxx không phạt xe thường đi vào nên cứ đi thôi, sống chung với cái bừa bãi, thiếu văn minh của Hà Nội vậy!

tomxomlom

Xe tải
kể tối nó tháo biển phụ, sáng ra nó rình, sắp sẵn xe cẩu, khóe cả đội xe không kéo đủ, hoặc kép quân số 6 đội ra viết biên bản cũng kô kịp đâu

Chịp, nó mà tăng doanh thu kiểu này, thì cháu bán xe

bachkd2006

Xe tải
Kính các cụ cho em hỏi 1 câu thế này, nếu có gì các cụ đừng ném đá em tội nghiệp vì e cũng ko rõ lắm nên mới hỏi thôi.
E đi làm tuyến đường Thái Hà - Huỳnh Thúc Kháng thì thấy có cái biển màu đỏ hình chữ nhật ghi là :" Cấm xe Taxi, sáng từ 8h-...h, chiều từ ...h- ...h". thì em hiểu là các tuyến phố này cấm xe taxi chạy vào các giờ đấy.
Hqua đi làm về đường Nguyễn Ngọc Vũ đoạn từ Trần Duy HƯng về phía cầu Hòa Mục (Láng Hạ - Lê Văn Lương) thì em rẽ phải từ Nguyễn Ngọc Vũ ra Lê Văn Lương thấy ngay cái biển cấm ô tô (biển hình tròn, viền đỏ có hình xe ô tô gạch chéo ạ), bên dưới cái biển cấm ô tô lại có ngay biển màu đỏ hình chữ nhật ghi là CẤM XE TAXI (từ giờ này đến giờ này).
Rồi em vòng lại đầu cầu Hòa Mục để rẽ phải về Láng lại có cặp biển trên ngay đầu cầu.
Các cụ cho em hỏi cái biển cấm ô tô ở trên rồi bên dưới lại có biển chữ nhật ghi cấm taxi thì có nghĩa là chỉ cấm taxi thôi à, hay cấm cả ô tô (nếu cấm cả ô tô thì em cũng thấy lạ), còn nếu chỉ cấm taxi sao không làm cái biển chữ nhật không thôi, và ghi cấm taxi các cụ nhỉ.
Các cụ chỉ giáo thêm cho em ạ......
E không biết up ảnh nên ko có ảnh để hầu các cụ ạ
cấm xe taxi kụ nhé! vit nam mình nó thế các cụ nhờ!

Hai_dang

[Tịch thu bằng lái]
cấm taxin thôi bác ah. biển này gặp nhiều ở Đê La Thành, Xã đàn đó mà

hanoi24h

Xe tải
Thưa các cụ! em thấyn ở SGN họ văn minh hơn. Họ cắm biển có giả thích cụ thể và còn ghi rõ sẽ áp dụng từ ngày nào (thường trước 1 tuần). HAN nên học cách của SGN chứ đừng nửa đêm cắm biển mai áp dụng luôn ..... chán

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Sao xxx nó không làm cái biển vuông, nền đỏ chữ trắng, viết rõ chữ to in hoa là" cấm taxi từ ... giờ đến... giờ" vẽ cái xe làm éo gì, lại phải thêm cái biển phụ.

Beolun

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Luật quy định, có biển phụ thì phải theo biển phụ ạ.

vutamhoan

Xe tăng
Tuy vậy, biển phụ trong luật cũng có quy định, loại xe phải là hình vẽ mầu đen, chứ không được dùng chữ.
Cụ có thể chỉ dẫn chỗ nào là biển phụ không được dùng chữ không ạ? Cháu tìm mà không thấy

Còn trong luật nói là khi có biển phụ thì phải theo biển phụ, chứ trong luật làm gì có cái biển cấm Taxi mà các cụ đòi người ta viết chữ Taxi vào biển hả trời.

vam

Xe buýt
Sao xxx nó không làm cái biển vuông, nền đỏ chữ trắng, viết rõ chữ to in hoa là" cấm taxi từ ... giờ đến... giờ" vẽ cái xe làm éo gì, lại phải thêm cái biển phụ.
nó mà làm cái biển theo ý cụ thì càng bị chửi nhiều hơn vì chả theo quy chuẩn nào. Làm như hiện này là tạm được rồi dù sao thì cấm taxi cũng chỉ là tạm thời ko thể cấm mãi được mà làm riêng 1 cái biển cho nó.