Biển báo sai quy chuẩn - biển gộp

516188

Xe đạp
Chào các cụ, chúc các cụ 1 ngày mới đầy sức sống !!!

Các cụ cho em hỏi có CSGT có thể phạt trong trường hợp biển không đúng CHUẨN theo quy định? Ví dụ biển 412 quy định chỉ có chiếc oto và mũi tên trắng trên nền xanh, nhưng ghi rõ thêm là "ô tô con".

Trường hợp này mình có thể lý luận là biển không đúng quy chuẩn?

Quan điểm của em là luôn cố gắng chấp hành tốt nhất có thể. Tuy nhiên, em muốn lường trước trường hợp nếu rơi vào trường hợp như vậy mà nói tình cảm các bác ấy ko nghe thì mình phải tranh luận thôi ạ.

Các bác có biết/nghe vụ nào tương tự như thế mà tranh luận thành công chưa ạ? Em thấy biển kiểu đó nhiều lắm, kể không hết.

516188

Xe đạp
Những tình huống này rất thường xuyên gặp và rất thực tế mà các cụ ko chịu chém gió, toàn chém những cái linh tinh. Hóng các cụ cao nhân !

linhcool

Xe đạp
Theo QCVN 41:2012/BGTVT không có quy định về biển gộp, nên nếu xét về lý thì xxx không có quyền phạt. Tuy nhiên theo ý kiến của em thì nếu mình đi sai thì mình nên ngoan ngoãn nộp phạt

516188

Xe đạp
Theo như cụ linhcool nói thì ko thuyết phục lắm. Trường hợp đó cụ nộp nhưng vẫn có chút ấm ức chứ ạ, ngoan ngoãn làm sao được cụ ơi.

ubisapro

Xe trâu
Cái này thảo luận rất nhiều rồi. Cãi thắng cũng khá nhiều. Cụ chủ tìm các thớt đó mà đọc, cũng gần đây thôi

anhtho

Xe ngựa
Quy chuẩn mới sắp đưa cái biển gộp này vào rồi, các cụ cứ học cách tuân thủ đi là vừa.
Bản thân em thấy biển gộp chẳng vấn đề gì. Vừa rồi em đi mấy tỉnh trong ĐB sông Cửu long, toàn thấy biển dư lày:

ubisapro

Xe trâu
Quy chuẩn mới sắp đưa cái biển gộp này vào rồi, các cụ cứ học cách tuân thủ đi là vừa.
Bản thân em thấy biển gộp chẳng vấn đề gì. Vừa rồi em đi mấy tỉnh trong ĐB sông Cửu long, toàn thấy biển dư lày:

từ ngữ chuẩn ghê nhỉ, ko như ngoài bắc đánh đồng mô tô và xe gắn máy là 1 và gọi chung là xe máy:D E chả phản đối biển gộp nhưng nên có hình (cho khách quốc tế và người ko biết đọc:D)

anhtho

Xe ngựa
từ ngữ chuẩn ghê nhỉ, ko như ngoài bắc đánh đồng mô tô và xe gắn máy là 1 và gọi chung là xe máy:D E chả phản đối biển gộp nhưng nên có hình (cho khách quốc tế và người ko biết đọc:D)
Ở mình đang trên đà quốc tế hóa, thực sự tỷ lệ người nước ngoài tham gia giao thông còn rất ít, và những người dám chạy xe trên đường VN thì cũng không phải dạng vừa. Chuyện họ học thêm vài biển báo bằng tiếng Việt cũng ko là quá khó. Chỗ em có vài thằng tây thuê nhà, cũng đi 2b như ai, còn chèn ép xe khác, nếu ko coi mặt thì có ai dám bảo người nc' ngoài ?
Tới khi nào giao thông ở ta cũng như bọn Tây: nước này qua nước nọ cứ như không, giao thông liền mạch thì mới cần chú ý tới biển tiếng Anh, biển quốc tế hay đối ngoại.

ubisapro

Xe trâu
Ở mình đang trên đà quốc tế hóa, thực sự tỷ lệ người nước ngoài tham gia giao thông còn rất ít, và những người dám chạy xe trên đường VN thì cũng không phải dạng vừa. Chuyện họ học thêm vài biển báo bằng tiếng Việt cũng ko là quá khó. Chỗ em có vài thằng tây thuê nhà, cũng đi 2b như ai, còn chèn ép xe khác, nếu ko coi mặt thì có ai dám bảo người nc' ngoài ?
Tới khi nào giao thông ở ta cũng như bọn Tây: nước này qua nước nọ cứ như không, giao thông liền mạch thì mới cần chú ý tới biển tiếng Anh, biển quốc tế hay đối ngoại.
Điều này em nghĩ khác cụ. Chữ có thể ko có, nhưng hình thì bắt buộc. Khi tài xế lái xe, việc nhìn lướt qua hình đỡ mất nhiều thời gian (tập trung lái hơn) rất nhiều so với đọc chữ. Lấy ví dụ cái biển đầu đường Phạm văn đồng, chỗ cầu vượt Mai dịch, 1 đống chữ các loại phương tiện loằng ngoằng, lái xe đi lần đầu rất khó mà đọc hết được. Tiếng anh thì đúng là bây h chưa cần, nhưng chỉ có tiếng việt, ko có hình ảnh thì em luôn phản đối.

anhtho

Xe ngựa
Điều này em nghĩ khác cụ. Chữ có thể ko có, nhưng hình thì bắt buộc. Khi tài xế lái xe, việc nhìn lướt qua hình đỡ mất nhiều thời gian (tập trung lái hơn) rất nhiều so với đọc chữ. Lấy ví dụ cái biển đầu đường Phạm văn đồng, chỗ cầu vượt Mai dịch, 1 đống chữ các loại phương tiện loằng ngoằng, lái xe đi lần đầu rất khó mà đọc hết được. Tiếng anh thì đúng là bây h chưa cần, nhưng chỉ có tiếng việt, ko có hình ảnh thì em luôn phản đối.
Nhưng trường hợp này chữ to thế kia thì không biết có cụ nào không đọc được không ? Thậm chí em thấy đọc còn nhanh hơn xem mấy cái hình. Nhìn rõ từ xa cả trăm mét luôn chứ lị.
Nếu chữ viết lý nhí thì đã đành.