Biển 80 có phải đăng kiểm không?

evnd1

Xe máy
Website
360.yahoo.com
Em để ý các bác biển xanh vẫn có đăng kiểm, xe kinh doanh và xe không kinh doanh phân biệt bởi tem đăng kiểm xanh và vàng nhưng em thấy hình như 100% xe biển 80 không có tem đăng kiểm? Tại sao thế các bác nhỉ? Hình như có chế độ riêng?

lychau

[Tịch thu bằng lái]
Em để ý các bác biển xanh vẫn có đăng kiểm, xe kinh doanh và xe không kinh doanh phân biệt bởi tem đăng kiểm xanh và vàng nhưng em thấy hình như 100% xe biển 80 không có tem đăng kiểm? Tại sao thế các bác nhỉ? Hình như có chế độ riêng?
Xe công vụ, xe VIP của VIP, xe của các bác ra Luật, thì được miễn thi hành Luật. Với lại các xe đó khi mua là phải mua mới, đố có mua se-còn-hen (dù chỉ là 1 giây) sau khi chạy 1 năm hay 2 năm là sang tên cho bác nào đó có liên quan, vậy trong thời gian 1 hay 2 năm đó nó chả có gì để mà phải đăng kiểm, đăng ký lưu hành ... rách việc

TrangTi

Xe đạp
Chẳng có xe nào là xe không phải đăng kiểm cả các bác ạ. Đến cả xe máy công trình đi trong công trường ra ngoài đường co s xe khác cõng cũng phải đăng kiểm hết. Chắc bác nhầm rùi

manhn

Xe hơi
Vẫn phải đăng kiểm thôi. Nhà nước quản lý mà bác.

bizviet

Xe điện
Đăng kiểm là việc kiểm tra điều kiện kỹ thuật lưu hành, múc đích là đảm bảo an toàn khi xe tham gia lưu thông (về mặt kỹ thuật). Biển 80 là xe của sếp đi=>Càng phải kiểm tra kỹ :21:

Có một số điều trong luật ghi nhưng nhiều cụ không chấp hành, nhưng chính những điều đó lại đảm bảo an toàn cho các cụ. Nhiều ví dụ lắm, nhưng em lấy ví dụ mà nhiều cụ không chấp hành:
- Không vượt khi vào cua;
- Đõ xe cách cổng (cái này em không nhớ rõ ghi trong luật cụ thể thế nào) ít nhất 5 m (các cụ đỗ sát cổng hay bị người ta húc lắm ạ)
- Đường hẹp thì đỗ xe phải đỗ so le (trường hợp 2 xe đỗ 2 bên đường)
(các cụ lưu ý là em không nhớ chính xác từng chữ, chỉ nhớ ý thôi nhé :21:)
......

Chỉnh sửa cuối:

lychau

[Tịch thu bằng lái]
- Đõ xe cách cổng (cái này em không nhớ rõ ghi trong luật cụ thể thế nào) ít nhất 5 m (các cụ đỗ sát cổng hay bị người ta húc lắm ạ)
- Đường hẹp thì đỗ xe phải đỗ so le (trường hợp 2 xe đỗ 2 bên đường)
(các cụ lưu ý là em không nhớ chính xác từng chữ, chỉ nhớ ý thôi nhé :21:)
......
Đỗ xe cách cổng 5m, cách xa 3m trình giấy tờ :)), bó tay luôn các bác nhỉ.
Vui chút thôi, chứ nên đậu xa mấy chổ cua, quẹo, các chổ xe hay ra vào, nếu không thì dễ đem xe vào gara lắm các bác ạ
Vụ đổ sole em thấy mấy thằng taxi chả bao giờ chúng nó thực hiện cả

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Xe nào cũng phải đăng kiểm cụ ạ. Có điều mấy bác đi biển 80 thường bóc tem ra rồi bỏ vào sổ kiểm định thôi. Còn thực tế nó vẫn có :ohmy:

hakhoai

Xe hơi
Website
www.dulichbui.vn
ko những phải đăng kiểm, mà còn phải làm luật nữa cơ. Hôm nọ, em đi đăng kiểm ở cảnh trường GT cùng 1 bác 80B, em bị gọi vào phòng số 6, để kí giấy tờ, thực ra là chả kí cái quái gì, có một chú cầm kết quả tét xe của em đưa cho em xem, bảo xe em ok lắm, xong chú í bảo, anh văn nghệ cho bọn em một tí, thế là mất toi 1 lít. Vừa đi ra thì thấy một chú khác gọi đích danh bác đi 80B vào phòng 6 kí giấy tờ, hí hí. Thấy bác già cũng ngơ ngác lắm...

vietbinh1981

Xe buýt
hình như xe trên bộ công an 80B hình như kô có tem đăng kiểm các cụ ạ, cái này em sure luôn :21: các cụ lên trên Hoàng Hoa Thám để ý hình như xe bên C14 chả thấy cụ nào dán đăng kiểm cả với cả em cũng đã từng 1 lần đi xe của bên đấy nhưng cũng chảy thấy tem đâu cả :21:

meoluoi

Xe điện
Làm gì có ngoại lệ xe của nguên thủ còn phải đăng kiểm cơ mừ

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Em được biết là xe 80B của Bộ Công an thì không phải dán tem đăng kiểm (cụ nào kiểm chứng giúp).
Các xe 80B khác (các cơ quan Bộ ngành Trung ương, Chính phủ, Quốc hội, cơ quan Đảng ở TW) thấy thế bóc tem đăng kiểm ra cất đi cho giống xe xxx Bộ.

Druggg06

Xe đạp
Các bác liên thiên quá, em xin có ý kiến chốt hạ: tất cả các xe đều phải kiểm định và xe 80B của các chú xxx thì do Cục xxx giao thông kiểm định và cấp giấy chứng nhận kiểm định (không có tem dán như bên cục đăng kiểm). Trên thực tế có nhiều loại 80B nhưng các bác chú ý là cái nào không có tem là gớm đóa (xxx!) Các bác đã clear chưa, nếu rồi thì vốtka em cái nhá. Gớm, cả năm nay chẳng được phiếu nào, chán quá :^)

evnd1

Xe máy
Website
360.yahoo.com
Điều 19
4. Phạt tiền từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm
....
d, không có giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (nếu có quy định phải kiểm định) hoặc có nhưng đã hết hạn, hoặc có nhưng không do cơ quan có thẩm quyền cấp
Túm lại vẫn có khoản trong ngoặc, thực tế em thấy nhiều xe 80 không có tem lắm, ai mà phạt các xe này được

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Điều 19
4. Phạt tiền từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm
....
d, không có giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (nếu có quy định phải kiểm định) hoặc có nhưng đã hết hạn, hoặc có nhưng không do cơ quan có thẩm quyền cấp
Túm lại vẫn có khoản trong ngoặc, thực tế em thấy nhiều xe 80 không có tem lắm, ai mà phạt các xe này được
80B không phải của xxx nó vẫn kiểm định đàng hoàng đúng hạn, chỉ có điều là thường ko dán lên kính mà cất đi cho nó oách thôi.

hunglm

Xe hơi
bác thử không đăng kiểm xem biết liền

Phong Gió

Xe tải
bac drugg06 noi dung rui xe cua bo ca la do cuc csgt kd vi vay hok co tem dk cua cuc dk cac bac ah e tu gioi thieu truoc co lai xe cho bac lm huong

conveyor

Xe tải
Các bác liên thiên quá, em xin có ý kiến chốt hạ: tất cả các xe đều phải kiểm định và xe 80B của các chú xxx thì do Cục xxx giao thông kiểm định và cấp giấy chứng nhận kiểm định (không có tem dán như bên cục đăng kiểm). Trên thực tế có nhiều loại 80B nhưng các bác chú ý là cái nào không có tem là gớm đóa (xxx!) Các bác đã clear chưa, nếu rồi thì vốtka em cái nhá. Gớm, cả năm nay chẳng được phiếu nào, chán quá :^)
Bác này nói chính xác. Em bổ sung thêm: Tất cả các phương tiện lưu hành trên đường đều phải đăng kiểm, xe 80B hay các xe biển xanh 31A, 50D,... trong lực lượng XXX thì do Cục CSGT thực hiện đăng kiểm, có phiếu đăng kiểm riêng kẹp cùng giấy xe. Còn các loại còn lại kể cả quân đội dùng tem dán trên kính lái. (b)

Nói chung không phải cứ 80B là oách, UB dân số và KHHH gia đình hồi trước cũng biển 80 đấy ạ :21::21::21:

Vinaxuki JBC

Xe tăng
80B không phải của xxx nó vẫn kiểm định đàng hoàng đúng hạn, chỉ có điều là thường ko dán lên kính mà cất đi cho nó oách thôi.
Từ hôm đọc cái thớt này em nảy sinh tính tò mò, đi đường rỗi việc thường hay "soi" 80B xem tình hình thế nào. Mặc dù em học lái ở trường cảnh sát, cưỡi toàn xe của cảnh sát-toàn biển xanh 80B (oai ra phết) nhưng tuyệt nhiên không thấy dán tem phiếu gì đâu ạ. Hôm trước em đi 2B dừng đèn đỏ cạnh 1 bác 80B (Cam 2.4). Nhìn vào kính trước của bác ấy vẫn có dán tem kiểm định, nhưng dán ở vị trí rất khiêm tốn và kín đáo các cụ ợ (tít ở mép trên kính lái và nằm khuất trong cái phần phủ xanh mờ mờ của kính lái) nên phải đứng gần mới "soi" được các cụ ợ. Em cũng định liều rút điện thoại ra chộp 1 phát (để đưa minh họa lên đây) nhưng sợ bác ấy nổi đóa lên oánh thì chạy không kịp. Nghĩ mình phận "ông chủ" nhưng vẫn là con sâu cái kiến nên không thể hỗn với "đày tớ" được nên kịp thời và tỉnh táo dừng ngay hành vi ấy lại.
Nhưng em đã rút ra được kết luận là các cụ hoàn toàn đúng, biển gì thì cũng phải kiểm định và kiểm soát hết ợ. Có chăng khác là không phải đưa xế đến để đăng kiểm hành và làm luật lá gì đó thôi các bác nhỉ. Vui thật:77::77::))

Chỉnh sửa cuối: