Bi và xenon - Nhờ các cụ giải ngố cho em.

LX_tuoi_100

Xe tăng
Thưa các cụ, em có bằng và bắt đầu chạy xe, ngồi cạnh lái xe từ hơn chục năm nay ( từ 1997) đến giờ, nhưng chả bao giờ quan tâm đến việc độ xe, nên cũng chẳng để ý những đồ chơi của otô, có việc gì thì em cứ vào hãng nên cũng chẳng thấy ai tư vấn độ thêm cái gì, vì thế nên vợ 2 của em ( ba lần thay rồi ) lúc nào cũng đúng nguyên bản, em chả tháo bớt hay lắp thêm cái gì ( vì ko có nhu cầu và vì cứ nghĩ nhà sx nó làm như thế là tốt rồi) từ ngày dạo OF thì nhiều thứ lạ và từ ngữ em cũng chẳng hiểu, hôm nay đọc một thớt các cụ bảo thay đèn pha cốt thì các cụ nói là thay Bi và xenon, thực sự em ko hiểu Bi là gì, xenon là gì, sao không gọi là thay đèn pha, cốt loại tốt hơn, hiện đại hơn mà gọi là Bi và xenon, Em dốt nát nhờ các cụ giải ngố hộ em với ợ.

cuong__black

Xe tải
Website
nguyencuongaudio.vn
À về vấn đề này cụ có thể tham khảo thêm ở đây hoặc quà nhà em thuốc nước ngâm cứu ạ.Còn về cơ bản bi xenon thường được sử dụng cho những dòng xe cao cấp với mục đính tăng cường độ sáng cao hơn,hiệu quả anh sáng tốt hơn và về mặt thẩm mỹ cao hơn.Cái quan trong nhất là lái xe an toàn ơ !.

heli

Xe tăng
Bi là cái bi ve thủy tinh ngày xưa hồi còn nhỏ chơi đấy cụ ạ.nhưng nó to bằng lòng bàn tay.người ta gắn vào cái pha bé như loong sữa bò ý.còn xenon là loại bóng đèn đốt bằng khí xenon hay khí gì đó nên nó cho ra ánh sáng rất ca cụ ạ.ghép 2 cái đó lại gọi là bi xenon ạ

Chỉnh sửa cuối:

Trung2008

Xe hơi
à ra thế

LX_tuoi_100

Xe tăng
Bi là cái bi ve thủy tinh ngày xưa hồi còn nhỏ chơi đấy cụ ạ.nhưng nó to bằng lòng bàn tay.người ta gắn vào cái pha bé như loong sữa bò ý.còn xenon là loại bóng đèn đốt bằng khí xenon hay khí gì đó nên nó cho ra ánh sáng rất ca cụ ạ.ghép 2 cái đó lại gọi là bi xenon ạ
Xe em là toy ZACE, đèn tối lắm, em muốn thay bóng xenon và không cần Bi có được không cụ.

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Xe em là toy ZACE, đèn tối lắm, em muốn thay bóng xenon và không cần Bi có được không cụ.
Cụ thay xenon mà không có bi thì ánh sáng nó không hội tụ, tóe loe lắm cụ ạ, người đi ngược chiều cụ hiển nhiên sẽ không nhìn thấy gì luôn. Cái này cụ cứ để ý mấy đứa trẻ trâu lắp bóng đèn xanh hoặc trắng trên xe máy của nó hoặc mấy ông taxi nghịch ngợm là thấy

luklak

Xe điện
Cụ xem các bài viết cũ rất nhiều đó, nôm na là "Bi" tương đương với double , đôi tức là 2 chức năng pha-cos trên 1 body, có màn chập để chuyển chế độ, 1 bộ đầy đủ gồm body (khung xương, cầu lúp thủy tinh và màn chập nếu là loại bi-xenon), 1 balast điện tử, 1 bóng đèn dùng khí xenon, bóng đèn có mấy dạng đui sẽ phụ thuộc theo balast .

Matizcoi

Xe cút kít
Em thấy hình như các cụ có chút nhầm lẫn, "Bi" ko phải là viên thủy tinh đấy đâu ạ (vì nó tròn he he?), "Bi" có nghĩa là "đôi" trong tiếng Đức nhợn thì phải, nghĩa là cả pha và cos cùng 1 bóng, tương đương bóng halogen chân H4 đấy, còn cái thấu kính hay viên bi thủy tinh to to là project để gom sáng. Xe thường lắp xenon mà ko có project thì ánh sáng bị phân tán nên làm lóa mắt xe ngược chiều, do đó em thấy nếu bác nào định cải thiện độ sáng nên đầu tư thêm tí lắp thêm project để tăng cường cũng như gom sáng vào mới chuẩn.
Ở chợ giòi OF lần trước có bác rao bán project có hơn 200K/1 cái, mua 1 đôi (nghe nói) xịn tháo trộm của camry hay acura hay lếch xù gì gì đấy giá có 5-600K, về chỗ độ xe của bác Cường đen ở trển bác í lấy xèng công chế cháo vào xe cho mấu (có khi 1 củ hihi), thêm đôi bóng xenon ánh sáng 4300K với balad Khựa khoảng hơn củ tí ti (tùy chân bóng theo xe) là xong.

smat

Xe tải
Em thấy hình như các cụ có chút nhầm lẫn, "Bi" ko phải là viên thủy tinh đấy đâu ạ (vì nó tròn he he?), "Bi" có nghĩa là "đôi" trong tiếng Đức nhợn thì phải, nghĩa là cả pha và cos cùng 1 bóng, tương đương bóng halogen chân H4 đấy, còn cái thấu kính hay viên bi thủy tinh to to là project để gom sáng. Xe thường lắp xenon mà ko có project thì ánh sáng bị phân tán nên làm lóa mắt xe ngược chiều, do đó em thấy nếu bác nào định cải thiện độ sáng nên đầu tư thêm tí lắp thêm project để tăng cường cũng như gom sáng vào mới chuẩn.
Ở chợ giòi OF lần trước có bác rao bán project có hơn 200K/1 cái, mua 1 đôi (nghe nói) xịn tháo trộm của camry hay acura hay lếch xù gì gì đấy giá có 5-600K, về chỗ độ xe của bác Cường đen ở trển bác í lấy xèng công chế cháo vào xe cho mấu (có khi 1 củ hihi), thêm đôi bóng xenon ánh sáng 4300K với balad Khựa khoảng hơn củ tí ti (tùy chân bóng theo xe) là xong.
E muốn mua Cái thấu kính ko biết có cụ bán ko ?

NNS

Xe ngựa
lạy cụ.
bi có nghĩa là 2 chứ éo phải bi là hòn đâu. cái cục thủy tinh hình cầu đó là projector.

haison77

Xe buýt
Em ạ các cụ, Chữ bi cũng còn để chỉ projector khi chữ bi nó đứng một mình (xe e có bi rồi = xe e có projector rồi). Còn khi gọi bi-xenon thì là chỉ xenon 2 chế độ pha cốt. 2 chữ bi đó nó cùng âm (âm việt) khác nghĩa ợ

Chỉnh sửa cuối:

artmedia5881

Xe container
Độ lên xenon hình như XXX tóm được là bị phạt phải không các cụ, hay chỉ khi đi đăng kiểm nó mới sờ đến thôi

heli

Xe tăng
Thế cái loại xenon thò thụt thì gọi là cái éo gì?đã éo biết thì cứ thích chơi chữ.thử mỗ cái gọi là bi xenon đó ra xem cấu tạo của nó là gì?thử mổ pha loại zin theo xe xem bi của nó có pha cos ko?người ta đã ko biết thì phải giải thích sát với thực tế.cứ phang chữ ra thì thầy người ta cung bó tay.thà trả lời mịe nó bi xenon là bi xenon cho nhanh đõ mất thời gian

hongfam

Xe buýt
Thanh Xuân - Hà Nội hoặc alo em 0977.51.51.68
Độ lên xenon hình như XXX tóm được là bị phạt phải không các cụ, hay chỉ khi đi đăng kiểm nó mới sờ đến thôi
XXX tóm cụ vì lỗi đèn sáng quá hả cụ, thế thì các hãng xe không lắp bixenon cho dòng đời cao của họ cụ ạ
Đăng kiểm chỉ kiểm tra độ sáng của đèn xe có đủ sáng không cụ nhé, bi xenon sáng hơn nên đăng kiểm vẫn bình thường mà cụ

McLaren-01

Xe buýt
Cầm 10 củ qua bên Bác Cường Bờ_lách đảm xe Bác sáng như landrover luôn :)
Em thì ít xiền nên bảo ae lắp cho, có 2 củ là........ưng cái bụng ròi :)) - 10 củ em chơi đc 5 bộ ----> nát xe cũng chưa thay hết ;));));))