[Funland] Bị V 3s xe điện nợ tiền thuê nhà

trantien

Xe tăng
Ở lỳ trong nhà người ta, kg chịu ra, đến khi bị khóa cửa thì lại bảo là bị giam giữ à? Suy luận như cụ thì đúng là Chí Phèo thời phong kiến cũng kg bằng Chí Phèo thời hiện tại :)
Cụ kia nói chuyện luật pháp. Và nói gì phải có dẫn chứng luật. Trong luật ko có điều khoản nào quy định về chí phèo cụ trẻ nhé. Còn cụ thấy em sai điểm nào cứ dùng luật để đáp lại ok. Cụ kia bảo em ko hiểu luật và cụ ấy dẫn 1 điều luật ra nên em nói với cụ ấy về luật. Ko phải nói với cụ. Cụ muốn tham gia thì đọc lại từ đầu câu chuyện em với cụ ấy chứ đừng tay nhanh hơn não.

Xe Thánh

Xe buýt
Có vụ chủ xe VF9 lỗi doạ mang đốt, đưa lên Facebook thấy V xử lý mấy chú nhân viên đấy. Cụ xem đưa lên Facebook nó mới nhanh.
Vụ doạ đốt Vf9 mà để sảy ra thì Vin vỡ cmnm, báo đài kền kền trong ngoài nước nó ầm ĩ lên, không khéo phá sản. Thôi vứt ra 1 con con xe mới đền cho nó lành. Kkk

zaiwaz123

Xe điện
Cụ kia nói chuyện luật pháp. Và nói gì phải có dẫn chứng luật. Trong luật ko có điều khoản nào quy định về chí phèo cụ trẻ nhé. Còn cụ thấy em sai điểm nào cứ dùng luật để đáp lại ok. Cụ kia bảo em ko hiểu luật và cụ ấy dẫn 1 điều luật ra nên em nói với cụ ấy về luật. Ko phải nói với cụ. Cụ muốn tham gia thì đọc lại từ đầu câu chuyện em với cụ ấy chứ đừng tay nhanh hơn não.
Một số người không đủ trình độ nhận thức về Pháp luật, nhìn nhận sự việc theo cảm tính cá nhân. Cụ bảo dùng luật để tranh luận thì khó cho họ rồi.

bab3y

Xe hơi
Cụ đọc thêm Luật nhà ở để hiểu thêm, Nhà do cụ xây, thuộc sở hữu của cụ được pháp luật công nhận thì gọi chung là nhà ở, còn cụ ở hay kinh doanh thì gọi là mục đích

Điều 2. Giải thích từ ngữ
1. Nhà ở là công trình xây dựng với mục đích để ở và phục vụ nhu cầu sinh hoạt của gia đình, cá nhân. Nhà ở được sử dụng vào mục đích để ở và mục đích không phải để ở mà pháp luật không cấm là nhà ở có mục đích sử dụng hỗn hợp.

Vụ này lằng nhằng e đoán là bên cho thuê cho thuê mặt bằng, và bên thuê đầu tư hạ tầng. có thể bên thuê khó khăn, muốn trừ tiền thuê vào tiền khấu hao đầu tư hạ tầng luôn, còn bên cho thuê thì không đồng ý. Thì luật sư mới tư vấn không khởi kiện được
Em bận bán hàng quá nay mới vào đọc được hết
Cảm ơn các cụu mợ tranh luận
Đến hôm nay 21/10 là đúng chính thức 3 tháng kể từ hạn cuối 20/7 nộp tiền nhà.
Nhà là nhà cứng bên em xây, giờ em đang muốn làm đơn để lấy lại nhà. Chán cái cảnh cho thuê này lắm rồi. Công khai luôn địa chỉ
em đang ngồi soạn văn thư gửi cho công ty vinfast, rồi điijnh up lên facebook. Nên up như thế nào để tạo trend hot bây giờ ạ

bab3y

Xe hơi
Cụ cứ thử khóa xem nó có người ở trong có dám phá khóa ko. Cụ khóa là giam giữ người trái phép, nó alo C.a đến là họ phá. còn vụ hợp đồng kia vẫn là tranh chấp dân sự.
Đời nó dở thế. Em ko bênh bọn chày bửa nhưng pháp luật mình nó thế. Tranh chấp thì bưng ra tòa. Công an chả dại vào cưỡng chế theo ý cụ đâu. Còn nó vẫn bảo nó đang thu xếp để trả chứ ko phải ko trả.
Luật ko quy định phương thức cụ thu hồi. Nên cụ phải khởi kiện, rồi thi hành án cưỡng chế, rồi bên thua kiện bồi thường mới đúng quy trình.
Kể cả cái câu "lý do chính đáng" kia cũng rất nhiều ý nghĩa ko rõ ràng.
Chắc hợp đồng cho thuê của mình nó không đủ chặt chẽ. Lần sau chắc phải thuê luật nó soạn hợp đồng cho.
các cụ ko hiểu câu từ trong luật Nhà ở à:

Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở
2. Bên cho thuê nhà ở có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở và thu hồi nhà ở đang cho thuê khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
b) Bên thuê không trả tiền thuê nhà ở theo thỏa thuận từ 03 tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;

Bên cho thuê nhà ở có quyền CHỦ ĐỘNG đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở nếu Bên thuê không trả tiền thuê nhà ở theo thỏa thuận từ 03 tháng trở lên mà Bên cho thuê nhà thấy Bên thuê nhà không có lý do chính đáng. Bên cho thuê nhà chủ động thông báo bằng văn bản theo thời gian quy định trong luật, yêu cầu Bên thuê phải dọn đồ trả lại nhà ở. Đến ngày đến giờ theo thông báo mà Bên thuê nhà chưa chuyển đi thì có thể mời bên CA phường xuống làm việc, lập biên bản. Sau đó gửi đơn tố cáo luôn cho CA phường về hành vi vi phạm luật nhà ở của Bên thuê, theo Điều 10. Quyền của chủ sở hữu nhà ở và người sử dụng nhà ở:
h) Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện đối với hành vi vi phạm quyền sở hữu hợp pháp của mình và hành vi khác vi phạm pháp luật về nhà ở;

Bên thuê nhà sau khi nhận được thông báo đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà của Bên cho thuê mà không chuyển đi là hành vi vi phạm pháp luật, vi phạm quyền sở hữu nhà ở, quyền bất khả xâm phạm về nhà ở thuộc sở hữu hợp pháp của Bên cho thuê, điều đã được Luật Nhà ở và Hiến pháp công nhận, bảo hộ. Nếu Bên thuê nhà thấy việc Bên cho thuê đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà là vi phạm hợp đồng cho thuê, và xâm phạm quyền lợi và gây thiệt hại cho Bên thuê nhà, thì có thể khởi kiện ra tòa dân sự.

Em không thấy luật nào quy định mà Bên thuê nhà phải khởi kiện để đòi lại nhà cả.

bác nói chuẩn. Cá nhân e là chủ nhà, sau khi ra thông báo đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà và đến hạn Bên thuê nhà ko chuyển đi, thì cứ mua cái khóa cửa >2tr, chọn lúc phù hợp tới khóa cửa lại, xem có ai dám tự ý phá khóa không. Trên 2tr là đủ đủ yếu tố xác định tội hình sự rồi, Điều 178. Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

Tranha131076, có 1 trường hợp thì Bên cho thuê có khi phải kiện thật, nếu là Bên cho thuê cho thuê mặt bằng không có nhà ở trên đất, còn Bên thuê đầu tư hạ tầng trên đất. bác chủ topic cứ úp mở nên e nghĩ có uẩn khúc. chứ luật sư họ không ngây thơ tư vấn thế.
Update 21/10: CẦU CỨU: tới nay quá 3 tháng không thanh toán tiền nhà theo đúng kì hạn, em cần các cụ tư vấn giúp mẫu thư gửi lên công ty Vinfast và showroom, đồng thời đăng lên facebook thì đăng ở hội nhóm nào hình thức nào để được lan truyền nhanh nhất? Để em có thể chấm dứt được hợp đồng với người không uy tín.

bab3y

Xe hơi
Thực tế là quá 3 tháng, nhưng vẫn phải thông báo đơn phương chấm dứt trước 1 tháng hả các cụ