[Funland] Bị ù tai, có tiếng ve hoặc iiii trong tai đã cụ mợ nào chữa khỏi chưa ạ?

cuabacang

Xe tải
Ôi cụ chữa khỏi ạ. Chúc mừng cụ. ^^
Cụ cho em hỏi cụ khám chữa ở viện nào và bác sĩ nào thếạ. Nếu ko tiện nhắn trên này cụ inbox em với.
Em lo quá. Vì cứ có tiếng kêu iiiiiiiiiiii trong tai.
Của em thì bác sĩ chuẩn đoán là chấn thươngâm thanh. Còn có bác sĩ khác thì chỉ ghi là ù tai thui ạ.
Thuốc cụ uống có giống đơn em ko ạ cụ.Đơn em uống như sau ạ:

1. Pharvita plus
2. Piracetam 400mg
3. Ginkgo Biloba
4. Omeprazole bảo vệ dạ dày
5. Medrol 16mg
6. Betahistine 24mg

Em đi khám và uống thuốc vào ngày thứ 6 của bệnh.
Ôi, thế bệnh này nhiều ng bị thế ạ?cụ ông cụ bà nhà e vs nhạc phụ nữa đều bị, cụ ông bị 25 năm rồi,cụ bà bị hơn 10 năm, nhạc phụ bị tầm hơn 5 năm. Đi chụp chiếu CT các kiểu ko phát hiện được, vào cả khoa Thần kinh, tai mũi họng cũng chịu. Nhưng điểm chung của 3 cụ nhà e là trước đấy có 1 thời gian dài bị mất ngủ, căng thẳng đầu óc. Nghe các cụ kể bất kể ngày đêm lúc nào cũng nghe tiếng cả đàn ve kêu trong đầu, ban ngày ồn ào còn đỡ, ban đêm im lặng thì như dàn nhạc luôn, nhiều lúc muốn phát điên. Sau các cụ phải tập cố quên nó đi, sống chung với lũ, mặc dù uống thuốc ngủ, tuần hoàn não, chè sen... nhưng ko ăn thua. Ko biết có PP nào chữa dứt điểm ko ạ
Tôi khám 108,BS Trương Mạnh Cường, cho đo thính lực thấy thính lực vẫn tốt thì cho đơn thuốc
1. Betasec 24mg 60v uống sau bữa ăn ngày 2 lần mỗi lần 1 v
2. Stasamin 1,2g 6ml 60 ống ngày 2 lần mỗi lần 1 ống
3. Interginko 120mg 100v uống ngày 2 lần mỗi lần 1v sau ăn
Hiện nay tạm ổn, thỉnh thoảng ù tí nhưng hết. Tra bệnh thì thấy tôi phạm vào mất ngủ đêm nhiều quá, cũng thừa cân.Dạo này phải chăm tập thể dục, kiêng ăn giảm cân.
Ù tai căn nguyên mạch đến từ các rối loạn về mạch máu của người bệnh, chính vì vậy phải điều trị được căn nguyên thì mới thực sự là điều trị khỏi bệnh, tức là phải tìm phương pháp giải quyết tình trạng rối loạn các mạch máu này.

Trước hết chúng ta cần loại bỏ hết các yếu tố nguy cơ gây hại, tác động xấu lên hệ mạch máu não và mạch máu trong tai.

• Giảm sử dụng các đồ uống, chất kích thích như uống rượu, uống cà phê,… Do trong thành phần chứa cafeine, chúng tuy có tác dụng làm chúng ta tỉnh táo nhưng lại gây co mạch, trong đó có mạch não, làm giảm nuôi dưỡng cho tai.
  • Hạn chế sử dụng một số loại thuốc có tác dụng lên mạch máu, thuốc tác động lên thần kinh thính giác như một số kháng sinh, thuốc chống viêm giảm đau,… Việc sử dụng thuốc phải theo hướng dẫn chỉ định của bác sĩ.
  • Không hút thuốc lá kể cả các loại thuốc lá điện tử, thuốc lào,... Việc sử dụng nicotine cũng làm co thắt mạch máu, giảm lưu lượng máu đến tai, càng làm tình trạng bị ù tai trở nên đáng ngại hơn.
  • Tập thể dục thể thao thường xuyên, tăng cường sức khỏe, sức đề kháng. Tập thể dục còn giúp chúng ta sảng khoái, thoải mái tinh thần, giảm bớt căng thẳng lo lắng, mang đến một tinh thần vui vẻ. Ngoài ra, chúng còn giúp tăng cường lưu thông máu, giúp tăng dinh dưỡng cho các cơ quan trong tai cũng như não bộ.
  • Hạn chế việc căng thẳng, lo lắng, stress quá mức. Với tâm lý mệt mỏi chỉ càng làm bệnh trở nặng lên, hãy giữ một tinh thần thoải mái nhất có thể.

SUV1

Xe tải
Chào các cụ, mợ
Em bị ù tai vào ngày 13/9 có thể do đeo tai nghe nhiều, hoặc do tiền đình, hoặc do làm việc căng thẳng. ( Em ko rõ chính xác là nguyên nhân nào). Kiểu có tiếng kêu ở trong tai giống tiếng ve kêu, dế kêu.
Kêu suốt ngày đêm ko kể giờ giấc ạ. :(
Và em có đi khám ở tai mũi họng TW.
Em uống thuốc nhưng không thấy đỡ.
Em uống theo đơn sau ạ
tiền sử bị tiền đình nữa, và đã uống các loại thuốc sau ạ:
1. Pharvita plus
2. Piracetam 400mg
3. Ginkgo Biloba
5. Medrol 16mg
6. Betahistine 24mg
Có bạn em bảo em đi tiêm truyền ở viện TMH TW khả năng đỡ. Vì bạn ấy đã tiêm và có đỡ hơn, dù ko khỏi hết, nghĩa là vẫn còn tiếng kêu nhưng nhẹ đầu hơn trước.
Em đến khám bác sĩ tư vấn em là tiêm tốt hơn uống thuốc nhiều. Nhưng em hỏi khả năng đỡ bao nhiêu % thì bác sĩ bảo 20-30%.
Em hỏi uống thuốc đỡ bao nhiêu % bác sĩ bảo bác sĩ ko chắc, cũng khoảng 20-30%.
Em hỏi theo bác sĩ em nên nhập viện hay uống thuốc thì bác sĩ bảo em cứ uống thuốc đi.
Ah em bị giảm thính lực bẩm sinh, nên giờ chỉ lo chữa có tiếng kêu trong tai thui ạ

Giờ em cũng ko biết nên làm thế nào. Các cụ mợ cho em hỏi có ai đã từng chữa khỏi hoặc chữa đỡ căn bệnh này chưa ạ. Thì các cụ mợ bảo em với. Em cảm ơn ạ.
Bệnh này quái ác quá các cụ mợ ah :(( Nó làm em khá stress vìđầu lúc nào cũng ve veeee với iiiiii. :((
E bị 6 năm nay rồi. Trước có buối sáng ngủ dậy bị choáng không đứng được kiểu như trúng gió sau ngày hôm đó thig có tiếng iii trong đầu.mấy tháng sau e mới đi khám ở Bv Đại học y. Đo thính lực bác sĩ nhìn biểu đồ phán ko nghe được âm thanh tần số cao do điếc nghề nghiệp, thuốc có uống cũng ko tác dụng bảo chuyển việc đi.Giờ cũng quen chứ hồi đầu khó chịu lắm.E cũng nghi do ảnh hưởng của thoái hóa đốt sống cổ gây ảnh hưởng máu lên não hoặc chèn vào dây thần kinh.

Chỉnh sửa cuối:

thaiduong90

Xe đạp
Bệnh này cũng liên quan đến tuần hoàn não đấy cụ ạ. Ông nhà em đi khám TMH TW uống thuốc cũng đỡ dần được, uống loại thuốc liên quan đến tuần hoàn (Taganil) cụ tham khảo bs thêm xem ạ
E cũng khám ở TMH TW mà bs kê Ginkgo Biloba ạ.
Vâng để em tìm hiểu Taganilạ. Em cảm ơn cụ nhiều. ^^

thaiduong90

Xe đạp
Tôi khám 108,BS Trương Mạnh Cường, cho đo thính lực thấy thính lực vẫn tốt thì cho đơn thuốc
1. Betasec 24mg 60v uống sau bữa ăn ngày 2 lần mỗi lần 1 v
2. Stasamin 1,2g 6ml 60 ống ngày 2 lần mỗi lần 1 ống
3. Interginko 120mg 100v uống ngày 2 lần mỗi lần 1v sau ăn
Hiện nay tạm ổn, thỉnh thoảng ù tí nhưng hết. Tra bệnh thì thấy tôi phạm vào mất ngủ đêm nhiều quá, cũng thừa cân.Dạo này phải chăm tập thể dục, kiêng ăn giảm cân.
Cố lên cụ. Em cũng đang cố giảm cân và tập thể thao ạ.
em cũng có uống Betasec 24mg mà có 30 viên thui.
Sau đợt 1 bs kê tiếp cho e đợt 2, mà đợt 2 e bị trào ngược dạ dày, uống Betasec hại dạ dày quá. :( Nên e đành dừng uống ạ.

cuabacang

Xe tải
Cố lên cụ. Em cũng đang cố giảm cân và tập thể thao ạ.
em cũng có uống Betasec 24mg mà có 30 viên thui.
Sau đợt 1 bs kê tiếp cho e đợt 2, mà đợt 2 e bị trào ngược dạ dày, uống Betasec hại dạ dày quá. :( Nên e đành dừng uống ạ.
Tôi uống có thấy hại dạ dày đâu, đừng ăn ít quá và uống sau ăn gần hơn, khoảng 10' chẳng hạn.

trinhhunghb

Xe lăn
Em khi nào mệt yếu thì bị ù khỏe phát là hết

thaiduong90

Xe đạp
E bị 6 năm nay rồi. Trước có buối sáng ngủ dậy bị choáng không đứng được kiểu như trúng gió sau ngày hôm đó thig có tiếng iii trong đầu.mấy tháng sau e mới đi khám ở Bv Đại học y. Đo thính lực bác sĩ nhìn biểu đồ phán ko nghe được âm thanh tần số cao do điếc nghề nghiệp, thuốc có uống cũng ko tác dụng bảo chuyển việc đi.Giờ cũng quen chứ hồi đầu khó chịu lắm.E cũng nghi do ảnh hưởng của thoái hóa đốt sống cổ gây ảnh hưởng máu lên não hoặc chèn vào dây thần kinh.
Khổ thân cụ. :( Ah sau 6 năm thính lực cụ thế nào rồi ạ, có bị giảm đi hay giữ nguyên ah cụ.
Em cũng bị giống thế thấy thế giới như sụp đổ. :( Chất lượng sống giảm sút. Mong một ngày yên tĩnh lại được như trước quá, ko còn tiếng kêu trong tai nữa thì tốt quá cụ ah.

Bị bệnh này cảm giác người lúc nào cũng đơ đơ, làm công việc gì mà phải suy nghĩ căng thẳng là khó khăn. Đại loại em cảm thấy kođượcở trạng thái 100% hiệu suất như trước nữa. :( Nó ảnh hưởng đáng kể đến cuộc sống và công việc mình cụ ah.

Leanh65

Xe container
Chào các cụ, mợ
Em bị ù tai vào ngày 13/9 có thể do đeo tai nghe nhiều, hoặc do tiền đình, hoặc do làm việc căng thẳng. ( Em ko rõ chính xác là nguyên nhân nào). Kiểu có tiếng kêu ở trong tai giống tiếng ve kêu, dế kêu.
Kêu suốt ngày đêm ko kể giờ giấc ạ. :(
Và em có đi khám ở tai mũi họng TW.
Em uống thuốc nhưng không thấy đỡ.
Em uống theo đơn sau ạ
tiền sử bị tiền đình nữa, và đã uống các loại thuốc sau ạ:
1. Pharvita plus
2. Piracetam 400mg
3. Ginkgo Biloba
5. Medrol 16mg
6. Betahistine 24mg
Có bạn em bảo em đi tiêm truyền ở viện TMH TW khả năng đỡ. Vì bạn ấy đã tiêm và có đỡ hơn, dù ko khỏi hết, nghĩa là vẫn còn tiếng kêu nhưng nhẹ đầu hơn trước.
Em đến khám bác sĩ tư vấn em là tiêm tốt hơn uống thuốc nhiều. Nhưng em hỏi khả năng đỡ bao nhiêu % thì bác sĩ bảo 20-30%.
Em hỏi uống thuốc đỡ bao nhiêu % bác sĩ bảo bác sĩ ko chắc, cũng khoảng 20-30%.
Em hỏi theo bác sĩ em nên nhập viện hay uống thuốc thì bác sĩ bảo em cứ uống thuốc đi.
Ah em bị giảm thính lực bẩm sinh, nên giờ chỉ lo chữa có tiếng kêu trong tai thui ạ

Giờ em cũng ko biết nên làm thế nào. Các cụ mợ cho em hỏi có ai đã từng chữa khỏi hoặc chữa đỡ căn bệnh này chưa ạ. Thì các cụ mợ bảo em với. Em cảm ơn ạ.
Bệnh này quái ác quá các cụ mợ ah :(( Nó làm em khá stress vìđầu lúc nào cũng ve veeee với iiiiii. :((
Hic thế ạ cụ, xong giờ cụ có bị ảnh hưởng thính lực gì ko ạ? Ý em là bị ù lâu thế thì có ảnh hưởng gì đến thính lực ko ạ?

Với cụ có nằm viện tiêm truyền ko ạ?
^^
Em bị phân vân ko biết nên nằm viện tiêm truyền hay ko. Hic
Em bị đến gần 20 năm nay. Ngày ồn ào thì không thấy nhưng cứ tối lên giường đi ngủ là tiếng ve lại râm ran. Nhưng em không bị giảm thính lực. Tai phải nghe kém hơn trái tý. Độ 1 10 một tám. Mà cái này thì em phát hiện ra từ hồi 17, 18 khi nghe tiếng vòng tóc của đồng hồ đeo tay. Em vẫn ăn ngủ tốt nên xác đingj kệ nó thôi. Chả khám xét hay thuốc thang gì cả. Hôm nào ngồi oto dài nhiều thì tối nghe to hơn. Nhưng lái xe thì lại ít bị ảnh hưởng.

lvtuan

Xe tải
Mình bị chắc hơn 10 năm (thực ra mốc gần nhất nhớ ra mình để ý đến vấn đề này là cách đây 10 năm). Do bình thường ko nhận thấy có gì bất thường, chỉ khi yên tĩnh trong tai sẽ có tiếng i i ê ê kéo dài. Còn lúc bình thường chả nghe thấy gì nên về cơ bản nó không ảnh hưởng gì đến cuộc sống, thế là cứ để vậy mà chưa nghĩ đến chuyện đi khám bao giờ cả.

thaiduong90

Xe đạp
Tôi uống có thấy hại dạ dày đâu, đừng ăn ít quá và uống sau ăn gần hơn, khoảng 10' chẳng hạn.
Ah em có tiền sử bị dạ dày rùi ạ. Chắc thế nên dạ dày em nó mong manh hơn. :(
Em hỏi thì bác sĩ bảo em ko hợp thuốc nên em đang tạm dừng betasec lại. Mà thuốc ý lại là 1 trong thuốc điều trị chính mới đau cụ ah.
Do e bị trào ngược nặng quá, dùng liều cao thuốc kháng acid mới đỡ tí ạ.

tuha_vt2015

Xe tăng
Cụ có dùng zalo không, mai kia lúc nào rảnh em trao đổi một giải pháp, biết đâu hợp với cụ .

thaiduong90

Xe đạp
Mình bị chắc hơn 10 năm (thực ra mốc gần nhất nhớ ra mình để ý đến vấn đề này là cách đây 10 năm). Do bình thường ko nhận thấy có gì bất thường, chỉ khi yên tĩnh trong tai sẽ có tiếng i i ê ê kéo dài. Còn lúc bình thường chả nghe thấy gì nên về cơ bản nó không ảnh hưởng gì đến cuộc sống, thế là cứ để vậy mà chưa nghĩ đến chuyện đi khám bao giờ cả.
Em thì ban ngày vs ban đêm nó đều kêu to cụ ah, nên em bị ảnh hưởng nhiều. Đợt rồi chạy khắp nơi tìm thầy tìm thuốc mà ko ăn thua ạ. Nên nay mới lên đây lập thớt hỏi các cụ mợ. Giờ đành vái tứ phương vậy cụ.

Phỡn

Xe tăng
Cháu bị hơn hai chục năm rồi, nghe bt. Mà lúc bị lúc không.
Nuốt nước bọt còn kêu tạch tạch :D
Không biết sau này có điếc không :|

thaiduong90

Xe đạp
Em bị đến gần 20 năm nay. Ngày ồn ào thì không thấy nhưng cứ tối lên giường đi ngủ là tiếng ve lại râm ran. Nhưng em không bị giảm thính lực. Tai phải nghe kém hơn trái tý. Độ 1 10 một tám. Mà cái này thì em phát hiện ra từ hồi 17, 18 khi nghe tiếng vòng tóc của đồng hồ đeo tay. Em vẫn ăn ngủ tốt nên xác đingj kệ nó thôi. Chả khám xét hay thuốc thang gì cả. Hôm nào ngồi oto dài nhiều thì tối nghe to hơn. Nhưng lái xe thì lại ít bị ảnh hưởng.
Thế tốt quá cụ ah, Dù sao ban ngày cụ ko nghe thấy là đỡ được 50% rùi. Em ban ngày vẫn nghe thấy hicc, song song tiếng ồn luôn ạ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nó là 1 dạng tai biến đấy.
V108 có máy cao áp j đó thông não mà có khi đc khi ko.

thienlv01

Xe buýt
E cũng bị chắc 10 niên rồi, nhưng may nhẹ thôi, nó chỉ gây khó ngủ còn kg sao. Nữa đêm tỉnh giấc, toàn tiếng ve và dế như nhạc. Khám và uống thuốc kg thay đổi gì.

piston

Xe container
Ôi, thế bệnh này nhiều ng bị thế ạ?cụ ông cụ bà nhà e vs nhạc phụ nữa đều bị, cụ ông bị 25 năm rồi,cụ bà bị hơn 10 năm, nhạc phụ bị tầm hơn 5 năm. Đi chụp chiếu CT các kiểu ko phát hiện được, vào cả khoa Thần kinh, tai mũi họng cũng chịu. Nhưng điểm chung của 3 cụ nhà e là trước đấy có 1 thời gian dài bị mất ngủ, căng thẳng đầu óc. Nghe các cụ kể bất kể ngày đêm lúc nào cũng nghe tiếng cả đàn ve kêu trong đầu, ban ngày ồn ào còn đỡ, ban đêm im lặng thì như dàn nhạc luôn, nhiều lúc muốn phát điên. Sau các cụ phải tập cố quên nó đi, sống chung với lũ, mặc dù uống thuốc ngủ, tuần hoàn não, chè sen... nhưng ko ăn thua. Ko biết có PP nào chữa dứt điểm ko ạ
Tôi bị y như này, đã từng khám vài chỗ, cũng có uống Ginko biobao gì đó nhưng uông vào cực khó chịu, lại tăng huyết áp nên bỏ.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Em cũng có triệu chứng như cụ, tuy nhiên không phải lúc nào cũng bị, em thấy ở môi trường yên tĩnh một thời gian hoặc ít nghe đeo tai tiếng ồn lớn là tự dưng lại thấy đỡ, cái này giống kiểu bị theo thời vụ ấy, giống việc làm việc căng thẳng quá hoặc thời gian sử dụng nó lâu quá nên bị biểu tình ấy, dùng thuốc ko khắc phục lâu dài đc, nó là dạng cơ thể mệt mỏi quá sức sinh ra

Letienthuong

Xe hơi
Cháu thì bị tiếng kêu lách tách khi đổ đèo và khi đi máy bay cảm giác rất đau tai ạ. Và cháu ngoáy tai cứ 2-3 hôm đều thấy ráy màu đỏ sẫm ạ