Bị tạm giữ bằng vẫn điều khiển xe là đúng luật hay không?

manlyhanoi_71

Đi bộ
Em có một cô bạn đỗ xe sai nơi quy định (lỗi này chắc chắn 100% các bác ở TP lớn đều dính) nên đc xe cẩu của các anh CA cõng về. Các anh ấy thu bằng và lập Biên bản tạm giữ bằng, hẹn 1 tháng đến nộp phạt.

Sau đó cô ấy và em tranh luận: em thì suy diễn theo logic, ở VN mình bộ máy chế tài cồng kềnh, giữ bằng chỉ là cách bảo đảm người vi phạm bắt buộc phải nộp phạt, còn cô ấy vẫn đủ tư cách, cứ lái xe ra đường vì trên Biên bản (có đóng dấu đỏ choét) của các anh CA không ghi bị treo hay tước bằng gì cả. Nếu bị kiểm tra trong thời gian hẹn, Biên bản thu giữ bằng sẽ là căn cứ chứng minh cô ấy có bằng lái hợp lệ.

Nhưng cô ấy viện dẫn điều luật GT nào đó em ko nhớ số có ghi "Bắt buộc khi tham gia giao thông người điều khiển phương tiện giao thông phải có giấy phép điều khiển phương tiện phù hợp mang theo người để cơ quan chức năng kiểm tra" nên cô ấy cho rằng nếu bị anh CA nào sờ đến thì sẽ bị cộng thêm tội lái xe ko có bằng mang theo, có thể bị thu giữ xe hoặc nếu có xin xỏ sẽ nặng đô hơn.

Không biết trong TH này thế nào là đúng. Dưới Luật ko biết có NGhị định, thông tư nào Hướng dẫn về trường hợp này không?

Chỉnh sửa cuối:

hieunv.b12

Xe tải
Biên bản là tạm giữ bằng thì vẫn đi bình thường, còn biên bản ghi tước giấy phép lái xe trong bao lâu thì mới không sử dụng đề lái xe được

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Biên bản là tạm giữ bằng thì vẫn đi bình thường, còn biên bản ghi tước giấy phép lái xe trong bao lâu thì mới không sử dụng đề lái xe được
đúng như thế này , tạm giữ thì cụ cứ mang cái biên bản ra ok liền ;))

xe thủng lốp

Xe container
Cứ cầm biên bản mà chạy cứ chắc chắn trong ví còn tiền là ok

V.T.A

Xe điện
Biên bản là giấy biên nhận tạm thời xác định cụ vi phạm lỗi gì , thời gian , địa điểm & xxx giữ cái gì của cụ . Nó có thời hạn cụ phải đến cơ quan xxx nhận quyết định xử phạt . Trong thời gian này ~3-7 ngày cụ điều khiển xe bình thường . Sau khi có quyết định xử phạt đã xác định được lỗi tạm giữ bằng ( tước quyền lx)trong bao lâu (30-60 ngày ....)cụ coi như là chưa có bằng . Vi phạm tiếp trong thời gian này cụ thêm lỗi không GPLX .

harrynh

Xe container
hơ hơ, , em cứ nghĩ giữ bằng có nghĩa là phạt các cụ ko đc lái xe trong 1 thời gian nhất định để hối lỗi, chứ ko ng ta giữ bằng làm gì cho mệt người, cứ cho các bác nộp tiền phạt là xong

bongkhanhlinh

Xe tăng
E nghĩ là đc,vì mấy lần e cứ chìa giấy phạt la mấy anh xxx cho đi luôn

Hoàng Nam Hưng

Xe tăng
Có biên bản mà cụ-xxx hỏi cứ đẹt cái biên bản ra ạ :|:|

vanvuong

Tháo bánh
Quê êm người ta in bằng trên Polime lâu zoàii , và người ta rất "nhiệt tình" in tiếp. Mỗi người đều só thể "sở hữu" không giới hạn loại bằng này trong người , khi sỡ hữu loại "bằng " này sẽ được đóng phạt tại chỗ và xxx sẽ giữ loại "bằng polime" này làm kỷ niệm (hay làm gì thì êm kg bít).

manlyhanoi_71

Đi bộ
Quê êm người ta in bằng trên Polime lâu zoàii , và người ta rất "nhiệt tình" in tiếp. Mỗi người đều só thể "sở hữu" không giới hạn loại bằng này trong người , khi sỡ hữu loại "bằng " này sẽ được đóng phạt tại chỗ và xxx sẽ giữ loại "bằng polime" này làm kỷ niệm (hay làm gì thì êm kg bít).
Ai chẳng biết chìa bằng Polimer ra là thay được tất cả các loại bằng nhưng khổ một nỗi là cô ấy để xe rồi đi chơi xa quá các anh xxx gọi ko đc nên xe cô ấy được đi xe cẩu, lên đội 1 nộp GPLX, nộp xèng cẩu, xèng lưu kho, nhận cái giấy hẹn tạm giữ bằng 1 tháng lên nộp phạt (nghe đâu lỗi đỗ xe phạt 800K). Theo em hiểu 1 tháng nữa lên nộp phạt 800K rồi lấy bằng về, trong thời gian đó cứ chìa cái giấy hẹn ra thay bằng, còn nếu thêm lỗi gì thì chìa bằng polimer là hết có lỗi.

Nhưng khổ cái nói cô này tính thích cãi (em chưa mắng xong đã cãi xong), bảo điều X khoản Y, bộ luật Z quy định ko có bằng trong người là teo, còn bảo cất xe đi cho mới, sáng bắt em đến đưa cô ấy đi làm, trưa đưa đi ăn, chiều đưa đi ăn kem... vì cô ấy mất quyền tự điều khiển xe rồi.

Mà hình như đợt rồi cũng có vụ kiện về việc này. Một anh chở quá số ng quy định bị tạm giữ bằng (lỗi chở quá người ko bị treo bằng). Trong khi lái xe tiếp anh này va quệt nhưng bên bảo hiểm ko chi trả với lý do anh ta sai luật, khi gây tai nạn ko có bằng trong người

haha_x9

Xe hơi
thế tối cụ có đưa cô ý đi đâu nữa ko ạ ^^! , ko thì để e

vietran

Xe ba gác
Cần phân biệt rõ tạm giữ bằng và tước bằng
Vi phạm gt là người ta tạm giữ bằng bất kể lỗi gì, còn một số lỗi bị tước bằng 30 ngày
Biên bản tạm giữ bằng thì đi tốt, còn tước bằng thì coi như k có bằng
Trc có thằng cu nó không đổi dc bằng hết hạn do lệch tuổi ở hồ sơ, cu cậu toàn lấy giấy phạt để chạy xe

captiva5115

Xe buýt
Biên bản là giấy biên nhận tạm thời xác định cụ vi phạm lỗi gì , thời gian , địa điểm & xxx giữ cái gì của cụ . Nó có thời hạn cụ phải đến cơ quan xxx nhận quyết định xử phạt . Trong thời gian này ~3-7 ngày cụ điều khiển xe bình thường . Sau khi có quyết định xử phạt đã xác định được lỗi tạm giữ bằng ( tước quyền lx)trong bao lâu (30-60 ngày ....)cụ coi như là chưa có bằng . Vi phạm tiếp trong thời gian này cụ thêm lỗi không GPLX .
CHUẨN, tước là k được lái nữa, cái này cứ polime mà đi thôi, xuân thì xong, chứ gặp phải bác nào khó tính là đi, "biên bản chồng biên bản" em bị vụ này rồi. vụ vi phạm sau giữ giấy tờ vi phạm vụ trước, sau này cụ nộp xong lấy biên bản về, rồi tiếp tục nộp vụ trước lấy giấy tờ ra. nhưng cái tội k bằng xử nặng đấy

Quân Đuôi

Xe điện
Trường hợp bị treo GPLX em đơn cử như : Lỗi tốc độ , lỗi đi vào đường 1 chiều ( Cái này khi còn phải thi lại Luật ) ... Còn lỗi của cô bạn kụ cứ cầm biên bản mà chạy , em cũng từng dính quả chèn vạch , giữ GPLX 15 ngày các anh XXX bửu lỗi này cứ cầm BB chạy thôi .

hieunv.b12

Xe tải
Ai chẳng biết chìa bằng Polimer ra là thay được tất cả các loại bằng nhưng khổ một nỗi là cô ấy để xe rồi đi chơi xa quá các anh xxx gọi ko đc nên xe cô ấy được đi xe cẩu, lên đội 1 nộp GPLX, nộp xèng cẩu, xèng lưu kho, nhận cái giấy hẹn tạm giữ bằng 1 tháng lên nộp phạt (nghe đâu lỗi đỗ xe phạt 800K). Theo em hiểu 1 tháng nữa lên nộp phạt 800K rồi lấy bằng về, trong thời gian đó cứ chìa cái giấy hẹn ra thay bằng, còn nếu thêm lỗi gì thì chìa bằng polimer là hết có lỗi.

Nhưng khổ cái nói cô này tính thích cãi (em chưa mắng xong đã cãi xong), bảo điều X khoản Y, bộ luật Z quy định ko có bằng trong người là teo, còn bảo cất xe đi cho mới, sáng bắt em đến đưa cô ấy đi làm, trưa đưa đi ăn, chiều đưa đi ăn kem... vì cô ấy mất quyền tự điều khiển xe rồi.

Mà hình như đợt rồi cũng có vụ kiện về việc này. Một anh chở quá số ng quy định bị tạm giữ bằng (lỗi chở quá người ko bị treo bằng). Trong khi lái xe tiếp anh này va quệt nhưng bên bảo hiểm ko chi trả với lý do anh ta sai luật, khi gây tai nạn ko có bằng trong người
Bác không đưa được cô ấy đi thì bác để em đưa đi cho, hehe

Hộp Đen

Xe tải
Tạm giữ là để phục vụ cho việc xử lý hành chính còn thu thì mới phải "nhịn" cụ ạ