[Thảo luận] Bị phạt vì tội lái xe mượn

Già bà

Xe điện
Em đọc cái này nhưng cũng k hiểu lắm
Em đưa lên đây, các bác bình luận để em còn hóng :)

Bị phạt vì tội lái xe mượn
Tôi đi ôtô mượn của bạn lên Tuyên Quang, bị công an dừng xe kiểm tra giấy tờ. Tất cả giấy tờ tôi đều hợp lệ, nhưng mấy anh vẫn phạt tôi vì nói là mượn xe phải có giấy viết tay cho mượn và CMT của chủ xe (Nguyễn Thái Hà).
Tôi bị phạt 1.500.000 đồng, thu bằng 30 ngày. Các bác thấy vậy có đúng không?

Cám ơn.

Ban biên tập xin đăng nguyên văn comment trả lời của bạn Nguyễn Thái Hà vào ngày 10/2 để độc giả theo dõi.

"Cám ơn mọi người đã cho các ý kiến đóng góp

Tôi cũng rất bất ngờ vì tình huống của tôi lại được nhiều người quan tâm và đóng góp ý kiến như vậy. Sự thật là tôi đang lái xe bình thường, không phạm luật thì bị CSGT Tuyên Quang dừng lại, nói là kiểm tra giấy tờ. Sau khi kiểm tra xong thì các anh ấy nói là tôi mua xe chưa sang tên hả?

Tôi trả lời là không, tôi mượn xe của bạn (lưu ý với các bác là tôi có bằng B2), các anh ấy bảo là thế giấy tờ cho mượn và phôtô CMT của chủ xe đâu, nếu không thì làm sao chứng minh được xe đó là tôi đi mượn hay xe ăn cắp thì sao? Cãi nhau một lúc, các anh công an ghi biên bản phạt là tôi mua xe chưa sang tên. Tôi nghĩ là ghi kiểu gì cũng bị phạt rồi nên kí cho xong mà đi. Mọi việc là như thế.

Tiện đây tôi cũng xin hỏi các bác thế làm sao mà phân biệt được giữa mượn xe và mua xe chưa sang tên ?

Thân !"

Link đây

CuTiVoDich

Xe điện
XXX hù người yếu bóng vía ăn bẩn ấy mà cụ. Không lẽ nhà có 4 người thì phải mua 4 cái xe:(|)

vutamhoan

Xe tăng
Tiền phạt đấy nên gọi là "ngu phí" - mất tiền mua khôn cũng đáng ke ke ke

3_banh

Xe điện
Lần sau cụ bảo xxx ghi biên bản thì ghi rõ quy định mượn xe phải có giấy tờ cho mượn và photo CMT của chủ xe quy định tại điều nào, văn bản nào nhé, Ngoài ra nếu quy kết vào việc mua bán ko sang tên thì nghĩa vụ chứng minh là của xxx, khộng phải của người lái nhé.

muadem

Xe cút kít
Thớt kiểu này có mấy cái rồi mà. Coi như học phí...
Cái tội không chịu lướt OF!!!

Toyota Celica

Xe container
Do luật nhà mình nó ko chặt chẽ các cụ ạ
Và hình như là ko có quy định về việc này chứ đúng ở nước ngoài , khi bác mượn xe bác phải có giấy ủy quyền ( theo mẫu của nhà nước ) viết tay thì chỉ có thời hạn 3 tháng còn có công chứng thì thời hạn dài nhất là một năm. Hoặc chủ xe đang ngồi trên xe do người khác lái thì cũng ok .

Cái này hoàn toàn đúng . Còn ở việt nam do ko có quy định này nên trong trường hợp cụ trên ko bị phạt

Tóm lại để chuẩn các cụ cứ làm 1 cái giấy viết tay kèm photo cmt của người cho mượn là chẳng sợ ai bắt cụ cả

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Do luật nhà mình nó ko chặt chẽ các cụ ạ
Và hình như là ko có quy định về việc này chứ đúng ở nước ngoài , khi bác mượn xe bác phải có giấy ủy quyền ( theo mẫu của nhà nước ) viết tay thì chỉ có thời hạn 3 tháng còn có công chứng thì thời hạn dài nhất là một năm. Hoặc chủ xe đang ngồi trên xe do người khác lái thì cũng ok .

Cái này hoàn toàn đúng . Còn ở việt nam do ko có quy định này nên trong trường hợp cụ trên ko bị phạt

Tóm lại để chuẩn các cụ cứ làm 1 cái giấy viết tay kèm photo cmt của người cho mượn là chẳng sợ ai bắt cụ cả
Ôi, đất nước 4000 năm lịch sử, mà hệ thống luật pháp vẫn cứ "đang xây dựng" ^:)^ ^:)^^:)^

jolie1701

Xe buýt
Sáng cafe, trưa Bia hơi, chiều nấu cơm + rửa bát
Lần sau cụ bảo xxx ghi biên bản thì ghi rõ quy định mượn xe phải có giấy tờ cho mượn và photo CMT của chủ xe quy định tại điều nào, văn bản nào nhé, Ngoài ra nếu quy kết vào việc mua bán ko sang tên thì nghĩa vụ chứng minh là của xxx, khộng phải của người lái nhé.
Ngu ý cuỉa nhà cháu là nếu không vi phạm trong trường hợp trên thì làm rắn lên như Cụ là chuẩn, còn nếu cầ cứ bắt xxx ghi trong biên bản là nghi xe ăn cắp trong lưư thông...nhà cháu sợ đến b..ố nhà xxx cũng léo dám ghi chứ là chúng nó...:))