Bị phạt oan vì biển báo giao thông sai quy định?!!!!!!!

Bị phạt oan vì biển báo sai quy định
thanhnienonline 08/06/2010 23:34

Ông Huỳnh Ngà - Phó chánh Thanh tra Sở GTVT Quảng Ngãi cho biết, đơn vị vừa có văn bản kiến nghị Sở GTVT Quảng Ngãi yêu cầu UBND TP Quảng Ngãi chỉ đạo đơn vị quản lý giao thông tháo dỡ, thu hồi các biển báo tốc độ lắp đặt tại một số tuyến đường không đúng theo quy định của Luật Giao thông đường bộ (GTĐB).
Trước đó, qua kiểm tra, thanh tra giao thông đã phát hiện trên đường Quang Trung, đoạn từ ngã tư Phan Đình Phùng - Quang Trung đến ngã tư Trà Khúc, đường Hùng Vương, Lê Thánh Tôn lắp biển báo tốc độ tối đa cho phép 30 km/giờ. Trong khi đó, theo quy định Luật GTĐB năm 2008 và Thông tư số 13 của Bộ GTVT ban hành ngày 17.7.2009 quy định khu vực đô thị, nơi đông dân cư tốc độ tối đa của xe mô tô, xe máy, ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi, ô tô tải có trọng tải từ 3.500 kg trở lên, ô tô sơ mi rơ-moóc, ô tô kéo rơ-moóc, ô tô kéo xe khác, ô tô chuyên dùng là 40 km/giờ; ô tô chở người đến 30 chỗ ngồi (trừ ô tô buýt), ô tô tải có trọng tải dưới 3.500 kg là 50 km/giờ.

Việc các cơ quan chức năng của TP Quảng Ngãi lắp đặt biển báo tốc độ sai quy định trên một số tuyến phố làm nhiều người tham gia giao thông bị xử phạt oan vì lỗi chạy xe quá tốc độ.

Tin, ảnh: Hiển Cừ
Theo các cụ, cắm biển thế này có sai không?
Bằng lái của cụ Phó chánh thanh tra và ông phóng viên này là bằng giả hay bằng mua???

Ở Hà Nội, Hải Phòng, Hạ Long còn có biển báo tốc độ 20km/h cơ bác Gấu ạ. CSGT Hà Nội và Hạ Long đã thực hiện bắn tốc độ và phạt theo các biển báo đó rồi. Ở Hải Phòng thì chưa thấy phạt. Nếu mà Quảng Ngãi phải dỡ biển 30km/h sau cái khiếu nại này thì dân ơ các thành phố em vừa nói được nhờ quá.

toanvinh_forever

Xe điện
*** mơẹ, ô tô đi 20km/h có mà bằng xe đạp, gắn biển ngu vãi lái. ít nhất cũng phải 30-40km/h, 20 km/h mà có thấy ông công an nào đi đúng đâu

Vuvit

Xe tăng
20km/h thì chắc e xuống ủn thì may ra được cụ ợ=))

lampv.86

Đi bộ
Website
autochannel.com.vn
Đúng là giao thông ở ta, những chỗ cần biển báo thì không có, những chỗ có thì sai tùm lum. Chỉ khổ anh em

Libor

Xe điện
Chắc phải kể thêm đến những đoạn đường đã hết khu dân cư rồi, đường to và đẹp vãi, hai bên đg toàn ruộng... mà mấy bố GTCC cắm biến báo hết cách đó vài cây số để tạo điều kiện cho xxx bắn tốc độ xơi tiền của dân nữa ạ! :P

Primera

Xe tăng
Các bác cứ nghĩ hễ oto thì phải chạy 80km/h à ??? Có rất nhiều chỗ, vì rất nhiều lý do, chỉ cho phép phương tiện chạy không quá 20km/h thôi các bác ạ.

Ví dụ, các bác đã bao giờ thấy những con lợn lái xe như thằng điên trong khu chúng cư, phi qua trước cửa trường mẫu giáo với tốc độ 50km/h. Khi ấy các bác chỉ mong có CSGT đứng đấy phạt chết cụ nó đi.

Các cụ chưa hiểu ý em rồi.

Cắm biển 30, hay 20km/h trong phố (hoặc bất cứ đâu) tất nhiên là cực chuối đối với ô tô và khốn nạn cho người đi đường.

Tuy nhiên, nó cắm như vậy về luật vẫn đúng chứ kg sai. Bởi ngoài tốc độ quy định chung cho mỗi loại đường thì đối với những đoạn nguy hiểm, luật cho phép cắm biển dưới tốc độ quy định để đảm bảo an toàn. Cái chính là khái niệm thế nào là nguy hiểm phải giảm tốc độ và giảm bao nhiêu thì kg ai làm rõ. Vì thế nó thích cắm mấy thì cắm.
Hiểu như ông Phó chánh này thì quốc lộ quy định 80km/h (với xe con), những chỗ cắm hạn chế 40km/h là sai luật hết à?!!!!.

Túm lại, cái ông Phó hoặc tên nhà báo tự tạc ra chuyện "cắm biển dưới tốc độ quy định là sai luật" để dỡ biển thì chẳng qua cung là chuyện ông có quyền thì ông cứ phán. Đúng là chuối cả nải với nhau.
Sợ nhất là ông Phó cứ hiểu luật kiểu như vậy thì dân đen còn bị hành đến cỡ nào.

vietsunboy

Xe tải
Cái Bác đến đường Thụy Khuê sẽ thấy biển 20km/h đấy! Cố gắng đi thật chậm mà vẫn trên 20 các Bác ạ!

hana147

Xe điện
Cái Bác đến đường Thụy Khuê sẽ thấy biển 20km/h đấy! Cố gắng đi thật chậm mà vẫn trên 20 các Bác ạ!
Chỉ những chỗ nào đang có công trường ở gần đó mới cắm biển 20 thôi cụ ạ, Thụy Khuê cũng gắn nhưng chỉ ở đoạn giao với đường ra Hồ Tây thôi.
Ví như hiện tại trên Cao tốc Pháp Vân Cầu Giẽ có mấy chỗ đang làm có biển 40 -> 30-> 20km/h. Em tập mãi mà ko hãm nhanh đc như tốc độ yêu cầu $-)
Ở Hạ Long cũng có chỗ cắm như vậy hình như là chỗ trạm cân thì phải, nói chung khi cắm thì cũng dựa vào điều kiện cụ thể nếu cảm thấy ko an toàn hoặc khu vực hay xảy ra tai nạn thì cơ quan mới cắm biển hạn chế tốc độ!!!

ducgetz

Xe hơi
hihi, gầm cầu Vĩnh Tuy còn 15Km/h, đi khó lắm các cụ à