[Funland] bị phạt nguội vì nhường đường cho xe cứu thương .

Trạng thái
Thớt đang đóng

minhhai985

Xe lăn
có clip còn cãi đc, chỉ chụp ảnh thì chắc nộp phạt.

Hieumos

Xe container
Do vậy, theo em; người điều khiển xe nên viết đơn giải trình ghi rõ lý do cấp thiết dẫn đến vi phạm, đề nghị không ra quyết định xử phạt hành chính.
Cụ nghe kỹ đoạn cuối clip thì sẽ rõ. Clip này là lúc chủ xe sau khi nhận biên bản phạt nguội đã lên xxx để khiếu nại và tra xét video vi phạm. Cuối clip chị xxx đã trả lời là nhìn thế này thì rõ rồi, cứ về đi sẽ giải quyết.

Hai Nguyen

Xe điện
vụ này thì XXX nên tha thôi, bắt bờ nhiều chỗ bắt bớ gì chỗ này
Ko phải tha...thằng nào con nào trình ký bb phạt cái này là loại mấy dậy, vô cảm...mà thằng ký cũng mắt mù ký bừa

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vầng

Với camera quá trình diễn biến như thế thì phải biết anh ta bị phạt vì lỗi gì mới biết là việc xử phạt đó có tình có lý không.
Về lý, thì tất cả các hành vi của anh ta đều vi phạm
Về tình thì có thể châm trước cho những lỗi anh ta gây ra do phải tránh xe cứu thương (như lỗi vượt đèn đỏ, lỗi dừng trên vạch đi bộ... ). Nếu cứ phạt thì đúng lý nhưng không thuận tình.

Thế còn những lỗi chả liên quan gì đến việc tránh xe cứu thương như đè vạch, lấn làn, sai làn.... cũng đòi cần được bỏ qua, thì bỏ qua vì cái tình nào đây ?
Nếu như anh ta đi đường tuân thủ đúng vạch, đúng làn... thì anh ta đâu có cản trở xe cứu thương mà phải tránh nhỉ ?

Thế ko có xe cứu thương thì con xe kia ntn nhỉ.
Đỗ luôn ở làn rẽ phải (nhiều chỗ cho rẽ phải luôn) hay làn xe máy à các cụ.
Mà ko có ý định rẽ phải thì nhảy vào làn đấy làm cái gì nhỉ.
Em là e post cả biên bản xử phạt lên;
cho dân tình biết tên anh ra qđ.
Cụ phân tích đúng, tài xế đã tự đưa mình vào tình huống khó. Rõ ráng là sau đó anh ta rẽ trái, vậy mà lại dừng ở làn bên phải.
Tình huống Khó gì cụ. Em nghĩ đây là 1 ông lái xe khôn vặt, chui vào đấy để đỡ xếp hàng.

Chắc xxx đọc vị đấy nên cho phạt nguội. Chứ nếu là xe đen kia, buộc phải tiến lên nhường thì chả xxx nào phạt nguội. Dân chửi cho to đầu.
Em đọc tin ko thấy báo lỗi gì ???
1. Em thấy cụ ấy đi làn bên phải nhưng rẽ trái :D
2. Cụ đã đè vach phân chia làn đường nét liền
3. Dừng đỗ xe phần đg dành cho ng đi bộ
4. Làn bên phải ko chắc là làn chỉ rẽ phải hay đi thẳng và rẽ phải (dưới lòng đường em ko thấy chỉ dẫn). nếu chỉ đc rẽ phải thì cụ ấy lại sai nữa :)):)):))
Em nghĩ phạt là cũng còn có lý do khác nữa ạ.
Trước hết, em xin khẳng định, người điều khiển ô tô trong clip đã có hành vi dừng xe trên trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường. Mức xử phạt cho hành vi này được quy định tại điểm h, khoản 2, điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP là 400k-600k.
Tuy nhiên, nhìn vào clip, em thấy; người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm nêu trên trong tình thế cấp thiết - phải nhường đường cho xe cứu thương. Theo Điều 11 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, trường hợp vi phạm này sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính
Do vậy, theo em; người điều khiển xe nên viết đơn giải trình ghi rõ lý do cấp thiết dẫn đến vi phạm, đề nghị không ra quyết định xử phạt hành chính.
nếu phạt lỗi vượt đèn đỏ thì oan, còn phạt lỗi không tuân thủ vạch, biển báo thì khỏi cãi
Ở SG thì không có xe cấp cứu, anh này cũng sẽ bị phạt vì đậu trong làn xe máy
Ko phải tha...thằng nào con nào trình ký bb phạt cái này là loại mấy dậy, vô cảm...mà thằng ký cũng mắt mù ký bừa

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Phạt có sai đâu mấy cụ?
Căn từng phút từng giây hộ em cái nào, chứ em thấy xe lấn làn, đè vạch trước khi có xe cứu thương kìa.
.
Nhan trái và ép vào làn phải ấy nhở? Lái xe thiệt là đúng luật và có văn hóa mờ.
Em phạt không oan. Đứng bên phải rẽ trái

TSTA

Xe container
Vầng

Với camera quá trình diễn biến như thế thì phải biết anh ta bị phạt vì lỗi gì mới biết là việc xử phạt đó có tình có lý không.
Về lý, thì tất cả các hành vi của anh ta đều vi phạm
Về tình thì có thể châm trước cho những lỗi anh ta gây ra do phải tránh xe cứu thương (như lỗi vượt đèn đỏ, lỗi dừng trên vạch đi bộ... ). Nếu cứ phạt thì đúng lý nhưng không thuận tình.

Thế còn những lỗi chả liên quan gì đến việc tránh xe cứu thương như đè vạch, lấn làn, sai làn.... cũng đòi cần được bỏ qua, thì bỏ qua vì cái tình nào đây ?
Nếu như anh ta đi đường tuân thủ đúng vạch, đúng làn... thì anh ta đâu có cản trở xe cứu thương mà phải tránh nhỉ ?
Ko phải đi kiểu khôn vặt thì xe ấy đi làn trái và xếp sau cả dãy kia. Nhường đường ko phải tới lượt xe ấy.

Âu Dương

Xe hơi
Ở VN khó cãi, tình ngay lý gian, chứ như nước ngoài có tòa xử mới công bằng.

toan1477

Xe điện
Ở SG thì không có xe cấp cứu, anh này cũng sẽ bị phạt vì đậu trong làn xe máy
Cụ ở OF cũng lâu rồi mà phán vậy em thấy ko ổn, ở SG hay bất kỳ đâu muốn phạt cũng phải căn cứ biển và vạch có đúng quy định không? Chứ ko phải mặc nhiên quy định làn trong là làn xe máy đâu cụ ạ (trong clip này em ko thấy quy định về làn đường dành riêng cho xe máy hay ô tô nào cả)

fanmu1234

Xe container
Cụ ở OF cũng lâu rồi mà phán vậy em thấy ko ổn, ở SG hay bất kỳ đâu muốn phạt cũng phải căn cứ biển và vạch có đúng quy định không? Chứ ko phải mặc nhiên quy định làn trong là làn xe máy đâu cụ ạ (trong clip này em ko thấy quy định về làn đường dành riêng cho xe máy hay ô tô nào cả)
Trong sg, đa số các đầu đường đều có biển phân làn, xe máy đi lane trong, oto đi lane ngoài

toan1477

Xe điện
Trong sg, đa số các đầu đường đều có biển phân làn, xe máy đi lane trong, oto đi lane ngoài
Em ở SG cũng khá lâu, và em đi hầu hết các đường trong SG rồi.
Nhưng có 1 quy định trong luật là "Khi đến gần nơi đường bộ giao nhau, xe được phép chuyển làn để đi theo hành trình mong muốn"
Và em để ý, khi đến gần nơi giao nhau, sẽ cắm biển R.411 thay cho biển R.415, lúc đó xe sẽ được chuyển làn đi theo hướng mong muốn, chứ ko phải là ô tô lane ngoài và xe máy lane trong nữa

fanmu1234

Xe container
Em ở SG cũng khá lâu, và em đi hầu hết các đường trong SG rồi.
Nhưng có 1 quy định trong luật là "Khi đến gần nơi đường bộ giao nhau, xe được phép chuyển làn để đi theo hành trình mong muốn"
Và em để ý, khi đến gần nơi giao nhau, sẽ cắm biển R.411 thay cho biển R.415, lúc đó xe sẽ được chuyển làn đi theo hướng mong muốn, chứ ko phải là ô tô lane ngoài và xe máy lane trong nữa
Xe này chuyển làn rẽ trái, nhưng lấn sang làn bên phải,

VoCan

Xe điện
Em thắc mắc giống cụ, sao xe lại ở làn đó , phía sau xe oto trước hình như vẫn trống mà nhỉ

Minhnd

Xe điện
Chỗ đấy chỉ có 2 làn. Biết đâu làn bên trái lại dành cho rẽ trái hả cụ? (cái này thì ở HN xxx hay bắt lỗi nếu đi thẳng mà lại dừng ở làn có mũi tên rẽ trái).

Cccm vào tình huống này thì phải làm thế nào? nhường đường hay không?
Theo chia sẻ của chủ nhân đoạn clip, khi anh này đang dừng chờ đèn đỏ thì nghe thấy tiếng còi cảnh báo của xe cứu thương đi ở phía sau, anh này buộc phải điều khiển xe lách qua để nhường đường, nhưng khoảng trống là không đủ để xe cứu thương vượt lên, buộc tài xế phải vượt đèn đỏ và dừng trên phần đường dành cho người đi bộ.
Tình huống này đã được camera giám sát giao thông ghi lại, khiến anh A.H. phải nhận giấy xử phạt nguội từ cơ quan chức năng.

Em nghĩ sau khi chủ xe trình bày tại TT điều hành GT, chắc sẽ nhắc nhở vui vẻ thôi ạ

dpl

Xe lăn
Theo chia sẻ của chủ nhân đoạn clip, khi anh này đang dừng chờ đèn đỏ thì nghe thấy tiếng còi cảnh báo của xe cứu thương đi ở phía sau, anh này buộc phải điều khiển xe lách qua để nhường đường, nhưng khoảng trống là không đủ để xe cứu thương vượt lên, buộc tài xế phải vượt đèn đỏ và dừng trên phần đường dành cho người đi bộ.
Tình huống này đã được camera giám sát giao thông ghi lại, khiến anh A.H. phải nhận giấy xử phạt nguội từ cơ quan chức năng.

Ơ e bị 5 lần ntn mà đi đăng kiểm bthg mà
Nhà e ở hồ 3 mẫu nên từ xã đàn rẽ trái về hồ đợi rất lâu. Có xe cứu thương + cứu hỏa là e vượt đèn đỏ lách sang phải

thuysinh.tl

Xe container
Làm công văn gửi cơ quan CSGT giải thích về tình huống và nhờ xác minh lại tình huống

LongLH

Xe điện
Các cụ cứ bảo chủ xe là khôn lỏi với đi vsof làn rẽ phải lọ kia. Trên clip thì chỗ đấy đâu có cái chỉ dẫn phân làn rẽ phải trái hay đi thẳng gì đâu, cũng không có biển báo được rẽ phải khi đèn đỏ, cũng không có phân làn cho oto, xe máy. Nên việc cụ ấy đi vào đó và sau đó tiến lên nhường cho xe cứu thương đang bật đèn và còi ưu tiên là hoàn toàn đúng luật.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Góc quay của camera không bao hết chỗ biển báo nên việc làn đó có được rẽ trái hay không thì chỉ dựa vào clip sẽ không xác định được.
Nếu quyết tâm đi đến tận cùng, thì chắc chắc phải có việc xác minh hiện trường của khu vực đó, biển báo thế nào...

Nhưng việc rẽ trái mà lại đi vào làn đó thì đúng là ý thức khôn lỏi quá. chưa có cơ sở để bảo đúng hay sai luật, nhưng đánh giá là ý thức kém, khôn lỏi là phù hợp.

Bác nào ở Thái Bình, chịu khó ra chỗ ngã tư Lý Bôn - Quang Trung - Hai Bà Trưng, thành phố Thái Bình chụp và miêu tả cho anh em ộp biết các phân làn chỗ đó thế nào thì tốt

Các cụ cứ bảo chủ xe là khôn lỏi với đi vsof làn rẽ phải lọ kia. Trên clip thì chỗ đấy đâu có cái chỉ dẫn phân làn rẽ phải trái hay đi thẳng gì đâu, cũng không có biển báo được rẽ phải khi đèn đỏ, cũng không có phân làn cho oto, xe máy. Nên việc cụ ấy đi vào đó và sau đó tiến lên nhường cho xe cứu thương đang bật đèn và còi ưu tiên là hoàn toàn đúng luật.

Chỉnh sửa cuối:

Eagle No.1

Xe buýt
Có lẽ anh ta bị phạt vì lỗi lấn làn xe máy. Trong SG xe loại nào thì đi đúng làn của xe đó. Đi sai làn là bị phạt ngay, em thấy xe máy bị phạt suốt vì tội lấn làn xe ô tô

Trạng thái
Thớt đang đóng