[Funland] Bị người khác mở mã số thuế, chuyển nợ thuế vào tài khoản

thongnv

Xe điện
Em giống cụ nhưng em làm cam kết kiêm tố cáo lên chi cục thuế! Công ty kia sợ phải liên lạc với em và trả tiền để em im rút tố cáo! Đơn tố cáo em CC cả thuế lẫn công ty kia ( Em tìm địa chỉ cty kia trên web). Cũng kiếm 1 tí!
ơ hay quá

nghecon050509

Xe buýt
Cháu cũng hóng vụ này. Cháu cũng đang bị 2 số mst cá nhân, tuy nhiên bận chưa đi ra chi cục thuế đóng cái mới được (trong khi cái mới của cháu Cty khai từ 2010 đến nay và cháu làm việc từ 2010 đến h vẫn khai thuế, giảm trừ gia cảnh theo cái mst mới này) còn cái mst cũ thì đang báo nợ thuế đất phi nông nghiệp

nguyentoan.uct

Xe điện
Em đột nhiên được kế toán trưởng cơ quan thông báo là có thêm 1 mã số thuế ở nơi khác, ngoài mã số thuế mà em đang sử dụng tại cơ quan. Tệ hơn nữa là mã số thuế kia mở mà em không biết, đặc biệt là bị mấy nơi nó chuyển nợ thuế đất phi nông nghiệp vào mã số thuế đó. Mặc dù em chả sống ở quê. Giờ đóng mã số thuế kia lại thì cơ quan thuế yêu cầu phải trả nợ thuế. Không chỉ em mà cơ quan em cũng nhiều người bị như vậy. Theo các cụ mình có nên khởi kiện không ạ. Cảm ơn các cụ, các mợ
Trường hợp mở thêm mã số thuế thì em nghĩ là phải từ lâu, lúc thông tin chưa lên hệ thống, hoặc đang sử dụng 2 giấy tờ cá nhân song song là CMT và CCCD. Em đã gặp 1 số trường hợp, cũng phải mất thời gian đi lại để đóng 1 cái đi. Một số trường hợp nữa là vẫn 1 mã số thuế của mình, nhưng lúc quyết toán thuế lại xuất hiện thêm các thu nhập khác bị kê khai vào, trường hợp này thì đơn giản hơn chỉ cần làm cam kết không có phát sinh thu nhập đó. Cơ quan thuế sẽ truy lại bên chi trả

Chaien Nguyen

Xe tăng
Trường hợp mở thêm mã số thuế thì em nghĩ là phải từ lâu, lúc thông tin chưa lên hệ thống, hoặc đang sử dụng 2 giấy tờ cá nhân song song là CMT và CCCD. Em đã gặp 1 số trường hợp, cũng phải mất thời gian đi lại để đóng 1 cái đi. Một số trường hợp nữa là vẫn 1 mã số thuế của mình, nhưng lúc quyết toán thuế lại xuất hiện thêm các thu nhập khác bị kê khai vào, trường hợp này thì đơn giản hơn chỉ cần làm cam kết không có phát sinh thu nhập đó. Cơ quan thuế sẽ truy lại bên chi trả
Cái mã số thuế của em nó chuyển nợ thuế đất từ Sầm Sơn và QX cơ. Mà em làm gì có mảnh đất nào hay mua bán nào ở Sầm Sơn

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
em hóng vụ này, cụ kiện theo cụ này đi ah
Không ký hợp đồng lao động, không ký hợp đồng kinh tế mà báo cáo có phát sinh nộp thuế thu nhập cá nhân là gian lận thuế! Tội này đi tù đấy cụ! Em chỉ cần to mồm là công ty kia hãi! Ngoài mất ít xiền cho em chắc cũng mất kha khá cho thuế! Đã cố tình khai gian với mã số thuế của em thì chắc khai gian với kha khá người!

Chỉnh sửa cuối:

FunnyDino

Xe tải
Cái này cụ phải truy vấn công ty đã trừ tiền của cụ và yêu cầu họ xuất chứng từ khấu trừ thuế cho cụ là xong.
Có chứ, mà phải chầu chực tới lui riết người lao động nản thì thôi. Hạn quyết toán họ bảo cuối quý sau mới xong, tiền thì họ trừ ngay vào lương mới cay.

gotoancau

Xe buýt
Cái mã số thuế của em nó chuyển nợ thuế đất từ Sầm Sơn và QX cơ. Mà em làm gì có mảnh đất nào hay mua bán nào ở Sầm Sơn
Chắc là lúc cụ đổi từ CMT sang CCCD cụ không làm thay đổi thông tin tới CQT rồi.

Phỡn

Xe tăng
Từ ngày cái cụ từ Cuộc kách mạng 4.0 phọt ra đến giờ, em thấy thấp hơn mức kỳ vọng rất nhiều vì các thủ tục khai báo online thì có lỗ hổng tóe loe, bị lợi dụng, còn lại các dịch vụ công thì ối giời ơi.
4.0 mà tốc độ thì 0.4 mà cụ :))
Giờ đi làm cái gì liên quan đến giấy tờ đến nản, nửa nạc nửa mỡ. Hôm em ra buồn cười quả công chứng thôi cũng bắt gửi hồ sơ lên trang dịch vụ công, hết thuốc thật!

Xechaybangcom

Xe điện
Có chứ, mà phải chầu chực tới lui riết người lao động nản thì thôi. Hạn quyết toán họ bảo cuối quý sau mới xong, tiền thì họ trừ ngay vào lương mới cay.
Vậy là do công ty nơi cụ làm, đâu phải do cơ quan thuế đâu.
Bên em, người lao động yêu cầu chứng từ khấu trừ thuế, chỉ 1 hôm sau là hẹn tới lấy.

FunnyDino

Xe tải
Vậy là do công ty nơi cụ làm, đâu phải do cơ quan thuế đâu.
Bên em, người lao động yêu cầu chứng từ khấu trừ thuế, chỉ 1 hôm sau là hẹn tới lấy.
Bên cụ vậy là tốt rồi. Phần nhiều em làm toàn gặp bên ăn trước trả sau. Lấy đâu mà có ngay. Kể cả cty nó có nộp thuế thì cũng nộp chậm,nộp trễ chứ ai có vốn sẵn mà nộp ngay đâu. Kế toán tính hết rồi

vo nho

Xe điện
Em đột nhiên được kế toán trưởng cơ quan thông báo là có thêm 1 mã số thuế ở nơi khác, ngoài mã số thuế mà em đang sử dụng tại cơ quan. Tệ hơn nữa là mã số thuế kia mở mà em không biết, đặc biệt là bị mấy nơi nó chuyển nợ thuế đất phi nông nghiệp vào mã số thuế đó. Mặc dù em chả sống ở quê. Giờ đóng mã số thuế kia lại thì cơ quan thuế yêu cầu phải trả nợ thuế. Không chỉ em mà cơ quan em cũng nhiều người bị như vậy. Theo các cụ mình có nên khởi kiện không ạ. Cảm ơn các cụ, các mợ
Theo ngu ý của em cụ gửi đơn tố cáo ngay và luôn bao gồm cả người khai thuế và cán bộ thuế lên chi cụ thuế. :)) :)) :))
Tự nhiên có người cho mình tiền mà không lấy thì không nên đâu cụ.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Theo ngu ý của em cụ gửi đơn tố cáo ngay và luôn bao gồm cả người khai thuế và cán bộ thuế lên chi cụ thuế. :)) :)) :))
Tự nhiên có người cho mình tiền mà không lấy thì không nên đâu cụ.
Cho gì đâu cụ. Nó chuyển nợ thuế cho mình mà

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
cái này e cũng từng bị, e ở HN mà 1 cty đâu đâu ở bắc ninh có ghi mà e làm ở đó và ghi nhận lương qua mst của em
e nghĩ kiểu này là ông nhân sự đánh nhầm 1,2 số thế nào trúng mình thôi
sau làm đơn giải trình lên thuế HN , chờ 1-2 tháng là xong
Không ai đánh nhầm cả họ tên, mã số thuế và theo tôi biết ít nhất cả ngày tháng năm sinh vào thông tin người phải nộp thuế! Chưa kể còn ủy quyền quyết toán thuế! Chỉ có thể là cố tình gian lận để tránh phải đóng thuế thu nhập doanh nghiệp bằng cách khai tăng chi phí lao động!

Lada2104

Xe tải
Người nhà e đã có MST ví dụ ở quận A có giao dịch BDS liên quan đến thuế ở quận B mặc dù đã khai báo là đã có MST, thuế quận B cứ lập MST mới để thu và quản lý MST mới thì phải
Mất công người nhà E phải đi đóng MST mới bị củ hành với 1 đống giấy tờ

Lada2104

Xe tải
Mã số thuế quy hết về số định danh cá nhân là xong.
Lắm loại số quá.
Được thế thì tốt quá, chỉ e là các cơ quan thuế tranh giành lý do lọ chai không chịu nhả
Chứ hiện nay 1 đầu dân nhiều thông tin phải ghi nhớ và làm phát sinh nhiều giấy tờ và phiền hà do thủ tục củ hành là chính