[Funland] Bị mắc Fo thì dùng gì ?

TNLak

Xe điện
Em thấy quan trọng là hệ miễn dịch ạ. Chứ uống thuốc vào hệ miễn dịch càng yếu.

Trước khi nhiễm thì em đã chú ý ăn uống và tập thể dục đề phòng. Giờ em đang nhiễm đây thì ăn uống, ngủ nghỉ nghiêm túc hơn. Ngày ngày dọn nhà tập luyện. Em chỉ sịt mũi với thi thoảng súc miệng nước muối ấm thôi.

Các cụ cẩn thận vụ hậu Covid nhé, nghe nói cũng mệt đấy. Nhớ giữ ấm kẻo viêm phổi. Và cố gắng đừng để tái nhiễm vì mỗi lần nhiễm là một lần yếu đấy.
Cố gắng đừng để tái nhiễm, thì biết làm thế nào bây giờ Cụ

ledzunghlhb

Xe buýt
Con virus này ghê gớm thật các cụ ạ! ngày 26/2 em còn vác giầy ra chạy 15km, vậy mà đến trưa ngày 27/2 em đã bị nó vật (đau đầu, ngạt mũi). Sáng nay test 2 vạch, đang uống thuốc điều trị triệu chứng đây các cụ ạ!

Lavender168

Xe buýt
Em bận quá kg có thời gian lội còm. Hiện có hai đứa cháu một 3,5t bé sau dc mấy tháng, hiện nó đang sốt nhà có f0.
Xin hỏi các cụ mợ nên làm gì ?
Mẹ nó nói mà em chả biết khuyên thế nào ?
Người lớn thì bảo xông, giữ ấm, uống thuốc và ăn nhiều lên. Còn hai bé tý chưa tiêm ... rối quá các cụ mợ ah.
Xin tham khảo ý kiến các cụ gấp !!!

xgamox

Xe tải
Em bận quá kg có thời gian lội còm. Hiện có hai đứa cháu một 3,5t bé sau dc mấy tháng, hiện nó đang sốt nhà có f0.
Xin hỏi các cụ mợ nên làm gì ?
Mẹ nó nói mà em chả biết khuyên thế nào ?
Người lớn thì bảo xông, giữ ấm, uống thuốc và ăn nhiều lên. Còn hai bé tý chưa tiêm ... rối quá các cụ mợ ah.
Xin tham khảo ý kiến các cụ gấp !!!
Không phải là đúng tuyệt đối, nhưng bạn cứ thực hiện như đối với người lớn: xúc họng nước muối và xịt muối biển sáng sau khi ngủ dậy, trưa, chiều, tối trước khi đi ngủ (trẻ mấy tháng thì không xúc họng được thì xịt mũi thôi. Công nhận quả xịt nước muối biển với trẻ nhà tôi khá công hiệu. Bài này cũng học từ kê đơn của ông PGS Dũng -Bạch Mai. Trẻ ho sốt, xịt sterima, giờ tôi thay bằng Xisat rẻ hơn. Trước khi khám ở Ông Dũng, tôi cũng cẩn thận cho đến bệnh viện, toàn bị tương kháng sinh từ nhẹ đến nặng có hết, nhưng chỉ sau 2-3 tháng là lại dính lại). Bổ sung 1 viên multi vitamin vào buổi sáng và pha gói oresol (hoặc nếu khó uống thì pha gói bột tăng điện giải Nhật Bản, vị uống giống nước rivive) uống thay nước lọc. Nếu ho thì cho cháu uống ho astex hoặc propan (Với trẻ mấy tháng thì chỉ xịt mũi và uống Propan nếu ho). Cố gắng duy trì ăn uống đủ (khó ăn thì thay bằng thứ khác ngon hơn, dễ ăn để đảm bảo sức khoẻ). Giữ gìn vệ sinh, tránh gió máy, lạnh. Chỉ 1,2 hôm là đỡ, Còn không may biến chứng nặng thì phải nhờ đến bác sĩ thôi. Đừng vội kháng sinh hay kháng viêm gì. Trẻ nhà tôi chưa tiêm cũng chỉ 02 ngày là quay trở lại học bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

phuclam167

Xe tải
Em 2v từ hôm 18/2. sau 8 ngày thì cũng đã về 1v.
Trong suốt quá trình điều trị thì em chỉ có chút đau họng, ko ho, ko sốt.
Nhưng nay bắt đầu lại có hiện tượng ho nhẹ, đau mỏi phần lưng sau gáy - không rõ nguyên nhân gì :(

Lavender168

Xe buýt
Không phải là đúng tuyệt đối, nhưng bạn cứ thực hiện như đối với người lớn: xúc họng nước muối và xịt muối biển sáng sau khi ngủ dậy, trưa, chiều, tối trước khi đi ngủ (trẻ mấy tháng thì không xúc họng được thì xịt mũi thôi. Công nhận quả xịt nước muối biển với trẻ nhà tôi khá công hiệu. Bài này cũng học từ kê đơn của ông PGS Dũng -Bạch Mai. Trẻ ho sốt, xịt sterima, giờ tôi thay bằng Xisat rẻ hơn. Trước khi khám ở Ông Dũng, tôi cũng cẩn thận cho đến bệnh viện, toàn bị tương kháng sinh từ nhẹ đến nặng có hết, nhưng chỉ sau 2-3 tháng là lại dính lại). Bổ sung 1 viên multi vitamin vào buổi sáng và pha gói oresol (hoặc nếu khó uống thì pha gói bột tăng điện giải Nhật Bản, vị uống giống nước rivive) uống thay nước lọc. Nếu ho thì cho cháu uống ho astex hoặc propan (Với trẻ mấy tháng thì chỉ xịt mũi và uống Propan nếu ho). Cố gắng duy trì ăn uống đủ (khó ăn thì thay bằng thứ khác ngon hơn, dễ ăn để đảm bảo sức khoẻ). Giữ gìn vệ sinh, tránh gió máy, lạnh. Chỉ 1,2 hôm là đỡ, Còn không may biến chứng nặng thì phải nhờ đến bác sĩ thôi. Đừng vội kháng sinh hay kháng viêm gì. Trẻ nhà tôi chưa tiêm cũng chỉ 02 ngày là quay trở lại học bình thường.
Cảm ơn cụ nhiều 😍🌹🌹

xgamox

Xe tải
Em 2v từ hôm 18/2. sau 8 ngày thì cũng đã về 1v.
Trong suốt quá trình điều trị thì em chỉ có chút đau họng, ko ho, ko sốt.
Nhưng nay bắt đầu lại có hiện tượng ho nhẹ, đau mỏi phần lưng sau gáy - không rõ nguyên nhân gì :(
Giống mình thôi. 3 hôm là đỡ, nhưng mấy hôm sau bắt đầu thấy ho, ngạt mũi rồi mất khướu giác 02 hôm. Lấy gừng tươi cắt lát, ngâm với muối pha nhạt để ngậm (cứ khi có dấu hiệu ho nhiều thì cho một lát vào ngậm). Gừng sẽ làm ấm cổ , giảm ho, sát khuẩn. Khá là hiệu quả và đỡ ho đi trông thấy. Mấy cái bổ phế ngậm không ăn thua.

dealer-ck

Xe tăng
Bị f0 giờ có phải khai báo gì ko các cụ

TNLak

Xe điện

BeMyWife

Xe tải
Good , quá tốt.

cairong_2011

Xe container
F0 tăng thế này các App về Covid cũng chẳng còn giá trị gì ?

nobita_ibn

Xe buýt
Bị F0 có cụ nào xông bằng gừng xả và tỏi ko các cụ nhỉ

Được gửi từ Điện thoại cùi bắp - Otofun

TNLak

Xe điện

tvu732

Xe buýt
Nên chỉ áp dụng cho người phải đối mặt giữa sinh – tử. Phải cân nhắc rủi ro và lợi ích. Cân nhắc lứa tuổi.
Ví dụ
😌
MOL có thể ảnh hưởng đến sự hình thành và phát triển của tinh trùng, gây đột biến, dị dạng xương và sụn cũng như nguy cơ hình thành các biến thể vi rút dễ dàng hơn, chẳng hạn như omicron, vân vân ... (nhiều thứ chưa biết hết), thì đối tượng trẻ, người trong lứa tuổi sinh sản, hoặc người còn duy trì tuổi đời lâu, bên cạnh đó họ lại khỏe hơn, nên sẽ không là đối tượng được xem xét sử dụng sản phẩm này. Do thuốc hoạt động bằng cách đưa các đột biến gene vào trong virus RNA nên rất có thể nó cũng đưa luôn các đột biến vào trong DNA của tế bào. Điều này có thể khiến trẻ sinh ra bị dị tật bẩm sinh. Do đó thuốc chống chỉ định cho phụ nữ mang thai và cho con bú.
Em băn khoăn quá cụ ạ. Bác sĩ gia đình kê cho mẹ em đơn Molnu. Bà 72 tuổi, không có bệnh nền gì mấy, đã tiêm Pfizer đủ. Triệu chứng nhẹ (sổ mũi, ho, nhức người, nhức đầu) xuất hiện từ tối hôm qua, hôm nay test dương tính. Nghĩa là đủ "thời gian vàng" để thuốc có hiệu quả. BS nhà em như kiểu muốn "đánh dập đầu" con virus luôn để đề phòng khả năng trở nặng, nhưng em thì sợ tác dụng phụ nên rất lo. Mặc dù mẹ em bảo "thôi mẹ 72 tuổi rồi, chẳng sợ sinh đẻ dị tật hay dị dạng gì nữa..." :) Nhưng nói dại nhỡ tác dụng phụ như kiểu ung thư thì sao?

Long921

Xe tăng
E hết sốt rồi ; f0 ; thở bt ; h chỉ ho khan thì có phải uống thuốc gì ko các cụ hay cứ để kệ rồi nó hết hả các bác sĩ

tt0812us

Xe điện
Em băn khoăn quá cụ ạ. Bác sĩ gia đình kê cho mẹ em đơn Molnu. Bà 72 tuổi, không có bệnh nền gì mấy, đã tiêm Pfizer đủ. Triệu chứng nhẹ (sổ mũi, ho, nhức người, nhức đầu) xuất hiện từ tối hôm qua, hôm nay test dương tính. Nghĩa là đủ "thời gian vàng" để thuốc có hiệu quả. BS nhà em như kiểu muốn "đánh dập đầu" con virus luôn để đề phòng khả năng trở nặng, nhưng em thì sợ tác dụng phụ nên rất lo. Mặc dù mẹ em bảo "thôi mẹ 72 tuổi rồi, chẳng sợ sinh đẻ dị tật hay dị dạng gì nữa..." :) Nhưng nói dại nhỡ tác dụng phụ như kiểu ung thư thì sao?
Mình cũng đang trong trường hợp băn khoăn như cụ. Bố mình là F0 hôm thứ 6, thứ 7 và Chủ nhật có bị ho và hơi sốt, đến hôm nay chỉ hơi ho chút chút và hết sốt. Mẹ mình thì hôm nay là F0, người chỉ hơi đau nhức mỏi.
Do các cụ đều trên 65 tuổi nên khi có hồ sơ của phường thì mình đã mua được Molnupiravir nhưng quả thật không biết có nên cho các cụ sử dụng không, mình thì đang nghiêng về việc không cần thiết sử dụng vì các cụ không có bệnh nền nào quá đặc trưng, hàng ngày các cụ có chơi thể thao và đều đã tiêm 3 mũi.
Nhưng hôm nay xem hướng dẫn của Bộ Y tế vừa được ban hành ngày 27/02 về sử dụng Molnupiravir thì chỉ F0 không triệu chứng mới không nên dùng.

Lavede

Xe đạp
Cụ Thuốc cho em hỏi là dùng gì để giảm rát họng ạ? F0 nhà em kêu rát họng quá. F0 là nam, 40 tuổi ko bệnh nền ạ.
Kinh nghiệm của em khi bị Fo. Lúc rát họng. Em lấy quả chanh tươi, thái làm nhiều lát mỏng. Thêm ít muối hạt và thìa mật ong. Trộn để khoảng 30 phút cho ngấm. Sau đấy em ngậm, có thể ngậm qua đêm đến sáng. Giúp giảm cơn rát họng, và ho khan. Em cũng vẫn chỉ dùng thế này cho cả nhà khi bị viêm họng. Hai năm nay cả nhà em ko phải dùng đến kháng sinh liên quan hô hấp. Cụ thử xem có ổn không

sakai_yo

Xe lăn
Kinh nghiệm của em khi bị Fo. Lúc rát họng. Em lấy quả chanh tươi, thái làm nhiều lát mỏng. Thêm ít muối hạt và thìa mật ong. Trộn để khoảng 30 phút cho ngấm. Sau đấy em ngậm, có thể ngậm qua đêm đến sáng. Giúp giảm cơn rát họng, và ho khan. Em cũng vẫn chỉ dùng thế này cho cả nhà khi bị viêm họng. Hai năm nay cả nhà em ko phải dùng đến kháng sinh liên quan hô hấp. Cụ thử xem có ổn không
Cảm ơn cụ ạ.

Zizou-Zidane

Xe tải
Xin hỏi cụ chủ thớt, f0 trẻ em 11 tuổi, sốt cao và ho nặng thì có đc dùng kháng sinh ko ạ?