Bị lộ ở... Nghĩa lộ (yên bái)

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Quanh quẩn ở Nghĩa lộ (yên bái)

Cuộc sống miền núi khổ cực, nhàm chán nên thích đến những chỗ đông người lắm. Thích nhìn người lạ lắm và nếu là lễ hội thì càng thích. Thích cả nhà, từ già đến trẻ - từ nam đến nữ. Chẳng dám mơ đến hội, cứ đến chợ phiên là ríu rít, thấp thỏm từ hôm trước chờ đến cận ngày để rồi lùa con gà nhép, cắt buồng chuối xanh, đào khóm măng rừng, đi từ hôm trước xuống chợ, vật vờ ngủ đêm trong xó chợ, để sáng hôm sau, khi những người bán hàng lạch cạch mở cửa gỗ, đã bừng dậy, dụi mắt háo hức chờ 1 phiên chợ đầy những gương mặt người, màu sắc, tiếng nói, dụng cụ - Những thứ khác lạ, chưa bao giờ thấy được trong cái cuộc sống nhàm chán của mình hàng ngày... Nhìn cho chán, ngắm cho kỹ để rồi tan chợ lại lầm lụi về với những nhàm chán thường nhật, nhưng trong lòng lại khắc khoải, ước ao, chờ đợi phiên chợ sau. Thứ đó, gọi là đời sống tinh thần - Tin để sống và sống để tin.

Tới thị xã Nghĩa Lộ (Yên Bái) đúng dịp tổ chức Lễ Khai mạc Du lịch về Cội nguồn thường niên (sản phẩm giao phối - kết hợp giữa 3 tỉnh Yên Bái - Lào Cai - Phú Thọ), cả thị xã nằm dưới thung lũng Mường Lò này đỏ rực cờ hao - biểu ngữ. Chẳng hiểu cái món tuyên truyền này có ai đọc không, cứ cái thằng Kinh làm nghề chữ nghĩa như mình, đọc vài cái đã thấy... đau đầu và suýt đâm vào thằng ngược chiều bởi nội dung dài ngoẵng. Chắc với đồng bào dân tộc, cũng "chẳng thằng *** nào biết đọc mà nhìn" - như ông bạn thổ địa mình nói.

Ừ! Thôi thì cả năm mới có mấy ngày Lễ hội. Làm tý cho đồng bào phấn khởi và tiện thể "Mừng **** - Mừng Xuân - Mừng Đất nước đổi mới" tý chút, cũng mất gì của bọ, nhể!

Nướng măng tươi, thịt lợn sấy để làm bữa sáng cho mình

Thịt gác lên bếp, xông khói ăn dài ngày

Em bé đầu bếp người Thái xịn

Bà chủ bếp đã nướng xong thịt

Đưa lên thớt và trở cán dao đập cho mềm thịt trước khi khách ăn

Một đám... ăn sáng

Thịt chua ăn với lá sung. Thơm và dẻo vô cùng

Cá suối nướng rêu đá nóng hổi, tươi rói và cực bùi ăn với lá sung

Bánh đen: Gạo - đỗ đen với nhân thịt - đỗ như dưới xuôi nhưng vị ăn lại khác

Một gian hàng giới thiệu sản phẩm của người Thái tại Hội chợ

2 em gái bán rượu nè

Bánh đen

Cá mắm, thịt chua

Ớt Nghĩa Lộ

Thịt trâu sấy khô

Tương Tời Nghĩa Lộ

Gái Thái

Vẫn là gái Thái

Đây chắc là gái... Thái Lan?

Nguồn: Mai Thanh Hải Blog (http://vn.360plus.yahoo.com/thanhhaivir/)

Chỉnh sửa cuối:

TanLM

Xe tải
Cụ chủ làm E nhớ lại cách đây 2 năm E có công việc trên Văn Chấn, tuần nào cũng phải làm một chuyến suốt 1 năm, E toàn ăn nghỉ ở Ks Miền Tây (công nhận khiếp, mọi thứ đều là gỗ Pơ mu)
Sáng E toàn ra ngã ba đi Mù Cang Chải ăn lòng lợn, có hôm E hỏi chú bán hàng là sao lòng lợn trên này ngon thế, bày cho A cách luộc để về dưới xuôi A làm, các bác có biết chú ý trả lời sao ko? ...... tôi có bày cho A thì A cũng ko dám làm, bởi vì tôi luộc có cho thêm thuốc phiện đấy, E choáng
Thỉnh thoảng E cũng ra chỗ ngã ba rẽ đi Trạm Tấu (qua xưởng chế tác gỗ Pơ mu) ăn thịt gà (chưa đâu ăn ngon bằng, còn ko biết có luộc = cái ấy ko thì chịu
E còn ra cả sân bay Văn Chấn chơi rồi dạy mấy đứa lái 4b (sướng lắm, có nhỡ nhầm chân ga thì xe cứ phi thoải mái ko va vào ai
Cảm ơn cụ chủ thớt một lần nữa

VUXUANPHU

Xe buýt
Hê hê các bác có 1 chuyến đi thật vui và được thưởng thức các món này quả là...., thèm quá..,chẹp chẹp. Mời bác 1 ly ạ. :D

lehuy_kr

Xe tải
CỤ chủ chơi ác, giờ alf hơn 11h đêm rồi, cháu đói gần chết, phải xuống làm bát mỳ tôm đơi

tuyetung1080

Xe đạp
Các cụ làm em thèm,phải đi phượt 1 chuyên mới được.

transporter3

Xe điện
Em thích đi lắm. Em thích nhất là được ngắm gái Thái đấy! Em sẽ chụp tất cả các cô gái Thái và các cô ko phải Thái nữa ạ!

vuahe77

Xe điện
Em vừa phải bẩu vợ cả nướng bánh mỳ chấm sữa ngồi ngắm món của kụ giữa đêm thế này chịu sao nủi...

buffalo car

Xe điện
Úi ngon quá đi! Em nhớ kỉ niệm Chiến thắng Điện Biên 50 năm em có dịp trên đó một tháng mới được thưởng thức nhiều sản vật của vùng Tây Bắc như: Rượu sâu chít, trâu gác bếp, cá suối nướng, Nậm Pịa, trứng vịt lộn nướng, hạt mắc khén, hạt dổi - ăn kèm với tiết canh thì thôi rồi....và xem các chú Dân tộc quần quật giã bánh giầy (xem xong em ứ dám ăn :77:x_X).
Rất nhiều cái hay ở hội chợ các vùng Tây bắc như cụ 3 gái đã nói. Hay nhất là đi một vòng hội chợ thì cũng ấm cái bụng và tênh tênh trở về :))

thangbeo

Xe hơi
Những hình ảnh thật là đặc sắc. Sang năm thì em cũng phải lên đây một chuyến thôi, ảnh của cụ làm em ghiền đi phượt quá

cumoc

Xe tải
Nói chung ở Yên Bái thì Mù Căng Chải vẫn là nhứt. Phong cảnh cực kỳ đẹp lại rất ít khách du lịch nên nếu đi phượt thì tuyệt.

chienls

Xe tải
Hợ! Sao mình lại đọc cái bài này vào lúc bụng sôi này cơ chứ. Ướt hết cằm rồi

kienbinh

Xe điện
Cụ chủ lại làm em thèm cái món thịt xông khói kia rồi.Chẹp chẹp chấm với nước chanh ngon tuyệt cú mèo =P~=P~=P~=P~

phutrong

Xe hơi
Hĩ, bụng đói mà lỡ vào cái topic này. Thôi em rút ra gấp. Đi kiếm cái gì đó ăn

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Hĩ, bụng đói mà lỡ vào cái topic này. Thôi em rút ra gấp. Đi kiếm cái gì đó ăn
Khà! Khà! Toàn các cụ nhanh đói và cũng thích.. của lạ. Mấy món người Thái này, ăn không biết chán đâu đới!

baoanhcmc

Xe buýt
hik hik ! Lễ hội ẩm thực ba tỉnh Phú Thọ Yên Bái Lào Cai !
Em có lời mời bao từ A đến Z mà không đi được !

Anthq

Xe tăng
Lại mời rượu cụ chủ thớt và lại hóng. May mà em ăn sáng rồi chứ khong thì đọc bài của cụ xong lại =P~