[Thảo luận] Bị lập biên bản lỗi đè vạch, có được nộp phạt tại chỗ?

zcbml

Xe đạp
nói thật với các cụ , mình làm việc không liên quan đến luật GTDB đến lúc bị phạt thì bố ai mà nhớ được điều nào khoản nào , thôi thì đúng lỗ lấy BB nộp sau cũng được
Có gì mà không nhớ, cứ lỗi dưới 250k thì cụ yêu cầu nộp phạt luôn, đỡ mất thời gian ra kho bạc.

Mr Handsome

Xe buýt
nói thật với các cụ , mình làm việc không liên quan đến luật GTDB đến lúc bị phạt thì bố ai mà nhớ được điều nào khoản nào , thôi thì đúng lỗ lấy BB nộp sau cũng được
Đã tham gia GT và là người ĐK phương tiện cụ phải nhớ sơ qua mấy vấn đề và có 1 chút kiến thức chứ? Nếu cụ bị lỗi ở tận Cà Mau hay trên Tây nguyên thì đi máy bay vào đó mà nộp sao?
Cụ chỉ cần nhớ và nhắc xxx đơn giản thế này cũng đủ rồi: Theo tôi được biết NĐ 171, TT 65, Luật xử lý VPHC là đủ, không cần nêu điều, khoản, điểm cụ thể, quan trọng nhất là có ghi âm, ghi hình và cụ lưu số Hotline GT vào là được.

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Có 1 loại biên lai in sẵn mệnh giá để xử phạt tại chỗ,chắc xxx không mang lên "củ hành" cụ thôi
xxx có mang, nhưng củ hành để người mắc lỗi chia đôi.
xxx xử thế này, chả trách dân gọi là thằng CA

Tribute

Xe container
Chả có điều khoản nào BẮT BUỘC xxx phải trực tiếp thu tiền phạt trong phạm vi thẩm quyền xử phạt cả. Cũng chẵng có quy định nào cho cụ cái Quyền được "YÊU CẦU" nộp phạt tại chỗ cả nên nếu cụ nói "YÊU CẦU" thì còn lâu mới được nộp tại chỗ mà cụ phải "XIN" nhé. :D

giangcoi79

Xe điện
Kể cả xxx nó có biên lai nộp phạt tại chỗ nó cũng sẽ bảo hết rồi. Phải củ hành để cụ thấy khó khăn thì mới 50/50. Em đã từng bị 1 lần nó bảo hết biên lai phạt tại chỗ rồi. May cho em lúc xxx lật đi lật lại quyển sổ thế nào lại có kẹp trong đó. Em nói xxx chịu cứng xé luôn.

zcbml

Xe đạp
Kể cả xxx nó có biên lai nộp phạt tại chỗ nó cũng sẽ bảo hết rồi. Phải củ hành để cụ thấy khó khăn thì mới 50/50. Em đã từng bị 1 lần nó bảo hết biên lai phạt tại chỗ rồi. May cho em lúc xxx lật đi lật lại quyển sổ thế nào lại có kẹp trong đó. Em nói xxx chịu cứng xé luôn.
Nếu nó nói không có hoặc hết thì cụ bảo với nó là các đồng chí không đảm bảo các điều kiện khi tham gia tuần tra, kiểm soát. Nhớ ghi âm làm bằng chứng, làm cái đơn...

zcbml

Xe đạp
Chả có điều khoản nào BẮT BUỘC xxx phải trực tiếp thu tiền phạt trong phạm vi thẩm quyền xử phạt cả. Cũng chẵng có quy định nào cho cụ cái Quyền được "YÊU CẦU" nộp phạt tại chỗ cả nên nếu cụ nói "YÊU CẦU" thì còn lâu mới được nộp tại chỗ mà cụ phải "XIN" nhé. :D
Cụ là xxx đc bọn nó cài vào đây để thực hiện chính sách ngu dân a? Không biết thì cụ đừng phát biểu linh tinh, cụ đọc hết cái thớt sau đây cho thông não nhé...
http://www.otofun.net/threads/622401-cap-bat-ra-kho-bac-nop-150k

Tribute

Xe container

ngaynha

Xe tăng
Cụ đọc kĩ cái trích dẫn của em và hỏi google xem "theo quy định tại khoản 2 Điều 69 và quy định tại khoản 2 Điều 78 Luật Xử lý vi phạm hành chính".Nếu đúng theo luật có ghi "lỗi dưới 250k sử phạt tại chỗ" thì nếu nó ghi cái biên bản kia cụ ý kiến vào mục người vi phạm
Nó bảo là hôm nay làm việc, dùng hết phiếu phạt rồi thì các cụ cũng phải chịu thôi.
Cái này phụ thuộc vào đầu nó lúc đấy nóng hay nguội thôi các cụ ạ :D

cucho

Xe tăng
Em đọc tất cả các cmt và trích dẫn cũ mới về vấn đề này thì em chả thấy chỗ nào chỉ ra rằng
- XXX có nghĩa vụ phải thu tiền phạt tại chỗ. Hoặc
- Ngừoi vi phạm có quyền yêu cầu ngừoi ra quyết định xử phạt thu tiền phạt tại chỗ

Mọi ý kiến ủng hộ việc yêu cầu được nộp phạt tại chỗ chỉ là suy diễn. Luật thì không được suy diễn
Em nhận thức 2 điều căn bản là

1/ Cố gắng không vi phạm khi tham gia giao thông
2/ Luật không khuyến khích thu-nộp tại chỗ

Đã vi phạm rồi thì mọi kiện cáo khiếu nại chỉ làm tình hình xấu đi mà thôi. Ở đây không bàn chuyện bắt láo, lỗi không rõ ràng nhé

thắng_lợi

Xe hơi
xxx nó không xơi được của bác thì nó làm trò vậy thôi chứ

Mr Handsome

Xe buýt
xxx có mang, nhưng củ hành để người mắc lỗi chia đôi.
xxx xử thế này, chả trách dân gọi là thằng CA
Cụ là xxx đc bọn nó cài vào đây để thực hiện chính sách ngu dân a? Không biết thì cụ đừng phát biểu linh tinh, cụ đọc hết cái thớt sau đây cho thông não nhé...
http://www.otofun.net/threads/622401-cap-bat-ra-kho-bac-nop-150k
Em đọc tất cả các cmt và trích dẫn cũ mới về vấn đề này thì em chả thấy chỗ nào chỉ ra rằng
- XXX có nghĩa vụ phải thu tiền phạt tại chỗ. Hoặc
- Ngừoi vi phạm có quyền yêu cầu ngừoi ra quyết định xử phạt thu tiền phạt tại chỗ

Mọi ý kiến ủng hộ việc yêu cầu được nộp phạt tại chỗ chỉ là suy diễn. Luật thì không được suy diễn
Em nhận thức 2 điều căn bản là

1/ Cố gắng không vi phạm khi tham gia giao thông
2/ Luật không khuyến khích thu-nộp tại chỗ

Đã vi phạm rồi thì mọi kiện cáo khiếu nại chỉ làm tình hình xấu đi mà thôi. Ở đây không bàn chuyện bắt láo, lỗi không rõ ràng nhé
Nó bảo là hôm nay làm việc, dùng hết phiếu phạt rồi thì các cụ cũng phải chịu thôi.
Cái này phụ thuộc vào đầu nó lúc đấy nóng hay nguội thôi các cụ ạ :D

E đọc được ý kiến của các cụ thắc mắc về vấn đề này nên e chỉnh sửa và bôi đỏ tại khoản 1, Điều 56, Luật XLVPHC để các cụ rõ nhé.

Nói như cụ zcbml là chuẩn đấy lần này cũng để rút kinh nghiệm cho các cụ/mợ khác, e xin nhắc các cụ/mợ nhớ nói thế này là xxx phải cho nộp luôn, không thì tự mang BB về mà dùng vào việc khác [-(

Thứ nhất: Theo tôi được biết tại điểm a, Điều 70, NĐ171 anh/em... gì đó là chiến sỹ CS đang làm nhiệm vụ thì có thẩm quyền xử phạt tới 400k, do đó căn cứ Điều 56 và Điều 69 Luật xử lý Vi phạm Hành chính, nhất là khoản 3, Điều 17, Thông tư 65/2012/TT-BCA anh/em... phải ra QĐ xử phạt cho tôi ngay tại chỗ.
Thứ hai: Tôi có mang đủ tiền để nộp luôn.
Các anh đi làm phải thực hiện đúng quy định của Pháp luật và của nghành, nếu anh/em... không thực hiện để tôi gọi Hotline GT số: 06942608 hoặc 0439423011 nhớ là vẫn phải kết hợp các biện pháp của cụ zcbml và cũng thông báo rõ với xxx là tôi đang ghi âm hoặc quay phim vừa để giám sát các anh thực hiện nhiệm vụ và cũng để lấy bằng chứng sau này có kiến nghị với cấp trên của các anh như: Trưởng CA cấp huyện, Thanh tra CA tỉnh hoặc ban lãnh đạo CA tỉnh...
Sau khi xxx thu tiền các cụ/mợ nhớ lấy biên lai như ý kiến của cụ ducletrung nhé!

E trích dẫn 1 số Điều luật cho cụ đỡ phải tìm nhé:
Luật xử lý VPHC:
Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản
1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.
Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.
2. Quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ phải ghi rõ ngày, tháng, năm ra quyết định; họ, tên, địa chỉ của cá nhân vi phạm hoặc tên, địa chỉ của tổ chức vi phạm; hành vi vi phạm; địa điểm xảy ra vi phạm; chứng cứ và tình tiết liên quan đến việc giải quyết vi phạm; họ, tên, chức vụ của người ra quyết định xử phạt; điều, khoản của văn bản pháp luật được áp dụng. Trường hợp phạt tiền thì trong quyết định phải ghi rõ mức tiền phạt.

Điều 69. Thi hành quyết định xử phạt không lập biên bản
1. Quyết định xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản phải được giao cho cá nhân, tổ chức bị xử phạt 01 bản. Trường hợp người chưa thành niên bị xử phạt cảnh cáo thì quyết định xử phạt còn được gửi cho cha mẹ hoặc người giám hộ của người đó.
2. Cá nhân, tổ chức vi phạm nộp tiền phạt tại chỗ cho người có thẩm quyền xử phạt. Người thu tiền phạt có trách nhiệm giao chứng từ thu tiền phạt cho cá nhân, tổ chức nộp tiền phạt và phải nộp tiền phạt trực tiếp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày thu tiền phạt.
Trường hợp cá nhân, tổ chức vi phạm không có khả năng nộp tiền phạt tại chỗ thì nộp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước ghi trong quyết định xử phạt trong thời hạn quy định tại khoản 1 Điều 78 của Luật này.

khoản 3, Điều 17, TT 65: Trường hợp xử phạt theo thủ tục đơn giản
Khi xử phạt theo thủ tục đơn giản, cán bộ tuần tra, kiểm soát quyết định xử phạt tại chỗ theo quy định của pháp luật; nếu người bị xử phạt chưa thực hiện ngay được quyết định xử phạt thì tạm giữ giấy tờ liên quan để bảo đảm cho việc chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính (ghi rõ việc tạm giữ giấy tờ vào quyết định xử phạt).

tructhang4banh

Xe hơi
có thể thôi, chứ không phải bắt buộc

Mr Handsome

Xe buýt
có thể thôi, chứ không phải bắt buộc
Cụ là âm binh hay sao mà cưỡi cả lên Luật thế?
Luật xử lý VPHC:
1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.
Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

congdung04

Xe tải
Cụ là âm binh hay sao mà cưỡi cả lên Luật thế?
Luật xử lý VPHC:
Cụ ơi, bắt đè vạch cần có phương tiện kỹ thuật tức là quay cam, nên xxx lập BB là đúng và khi lập BB thì khoản 1 điều 56 lại không đúng nữa.

3077

Xe container
Cụ ơi, bắt đè vạch cần có phương tiện kỹ thuật tức là quay cam, nên xxx lập BB là đúng và khi lập BB thì khoản 1 điều 56 lại không đúng nữa.
Thế trog biên bản cụ yêu cầu hình ảnh xe đè vạch bố nó cung k dám ký vì k có

zcbml

Xe đạp
Cụ nên đọc kỹ cm của em cho "thông não" trước khi thông não em, nhớ đọc kỹ từng chữ, nhất là những chữ viết hoa. Kính cụ.
Em đọc rất kỹ, mấy từ ngoặc kép không biết cụ diễn giải theo nghĩa nào nhưng cụ bảo Chả có điều khoản nào BẮT BUỘC xxx phải trực tiếp thu tiền phạt trong phạm vi thẩm quyền xử phạt là sai hoàn toàn, còn sai thế nào thì cụ đọc cái thớt e đưa link sau http://www.otofun.net/threads/622401-cap-bat-ra-kho-bac-nop-150k

Mr Handsome

Xe buýt
Việc lập BB trong trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ chỉ là căn cứ để xxx mang về cơ quan hoàn tất hồ sơ, sau này sẽ có cơ quan chuyên trách thanh kiểm tra việc ra QĐ xử lý của xxx đúng hay sai, không có nghĩa lập BB là ta phải ra kho bạc or NH nộp tiền, đó là hình thức sánh nhiễu, gây khó dễ cho người dân, các cụ cứ thẳng thắn nói với xxx, nếu các anh không cho tôi nộp phạt tại chỗ tôi sẽ gửi ý kiến này lên đài Phát thanh or Truyền hình mục trả lời khán thính giả xem việc này đúng hay sai.

Các cụ nên chú ý: Bản chất của thủ tục xử phạt không lập biên bản là vụ việc vi phạm đơn giản, rõ ràng, không có tình tiết phức tạp, trong trường hợp này, vụ việc được giải quyết nhanh chóng, trật tự quản lý được khôi phục ngay, không gây khó khăn, phiền hà cho người bị xử phạt và được nhận biên lai thu tiền phạt. Nếu người vi phạm không thể nộp tiền phạt ngay tại chỗ (có thể không mang theo tiền hoặc không đủ số tiền phải nộp…) thì nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào số tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt.