Bị giữ bằng lái, có làm bằng mới được không? Các bác tư vấn giúp

Viethathanh

Xe buýt
Chả ai cấp cho cụ đâu. Nó mà cấp thì tất loạn. Tốt nhất cụ đi nộp phạt rồi lấy bằng về. Tinh thần sai phải biết thừa nhận.

daunhoncaocap

Xe đạp
Website
daunhoncaocap.com
Chào các bác

Sự là thế này, hôm tết em đưa cả nhà đi chơi, đi đại lộ thăng long đến đoạn cuối thì có cắm biển cấm đi quá 40km/h, em nhìn thấy nhưng ko phanh dứt khoát nên là bị bắn, em đi vượt quá 6km/h các bác ạ.

Các bác công an giữ lại, em thì cũng trực tính ko thích xin xỏ với cả làm luật nên em bảo làm biên bản luôn, bị giữ bằng lái 2 tuần và phải ra đội 19 (chỗ rẽ từ đại lộ thăng long ra thạch thất) nộp phạt để lấy lại bằng.

Bằng em cũng gần 5 năm rồi, còn mấy tháng nữa là hết hạn, em đang muốn đổi luôn, nhưng ko biết là bị giữ bằng rồi thì có đổi bằng mới được ko ạ?

Em cảm ơn các bác
Bác chắc là chuyên gia lách luật ý nhỉ, giờ luật chặt lắm không lách qua cửa hẹp này được đâu bác ợ

hoangsales

Xe tải
Cụ cứ đùa. Đổi 1 cái bằng mới mất có 500K bao gồm mọi loại chi phí kể cả cò vạc. Giờ cụ bị giữ bằng nhân thể sắp hết hạn lại đến công an xin đổi bằng thì xxx giữ bằng của cụ về làm giấy vụn à? Điều đó là ko thể.

thaonguyen_car

Xe tăng
Bác đi nôp phạt đi ạ. Ko còn đường nào khác ạ. Trừ khi Bác có hai CMTND khi đó Bác đi thi cái mới. Lại lâu hơn và LỤC TỐN hơn ạ

Mỉnh kều

Xe buýt
có mấy ai photo bằng cũ đâu nhỉ, có mỗi cái bằng bản gốc bị mất thì làm thế nào hả cụ???
Cụ ra khai vào tờ đơn: Họ tên, ngày tháng năm sinh, địa chỉ và hạng GPLX. Người ta tra trên máy quản lí cấp GPLX là ra ngay số GPLX đã cấp cho cụ mà cụ đã làm mất.

dkts

Xe hơi
e bị cơ động giữ bằng xe máy A1, vẫn còn hồ sơ gốc, giờ muốn cấp lại bằng để lấy thẻ nhựa có được ko các cụ, các cụ tư vấn e vụ này với,

Nguyen Duc Tho

Xe tải
Cụ cứ đùa. Đổi 1 cái bằng mới mất có 500K bao gồm mọi loại chi phí kể cả cò vạc. Giờ cụ bị giữ bằng nhân thể sắp hết hạn lại đến công an xin đổi bằng thì xxx giữ bằng của cụ về làm giấy vụn à? Điều đó là ko thể.
Cụ mới là đùa đấy. Phạt ko đáng bao tiền thì đừng lách kiểu đó, nó phát hiện là tịch thu bằng vĩnh viễn đấy, ko thi lại dc luôn chứ đừng nói là cấp lại. Nói chung là khó thoát nếu nó đã đưa hồ sơ phạt lên mạng. Quan điểm của e là ko nên đú đởn với chính quyền về các loại giấy tờ, rất phiền hà

Công Lý

Xe máy
em trình bày nôm na thủ tục cấp lại bằng mất cho các cụ thế này để các cụ dễ hình dung nhé.
khi cụ mang mọi loại giấy tờ ( tạm cho là hợp lệ) đến để xin cấp lại bằng đã mất. Bộ phận tiếp nhận hồ sơ nhận hồ sơ của các cụ xong, sẽ cho cụ cái giấy hẹn khoảng 2 tháng để đến nhận kết quả
Sau đó, họ tiến hành đồng bộ hóa, nhập dữ liệu của các cụ vào máy, kiểm tra tính xác thực của bằng ( bằng thật hay giả) đồng thời sẽ cho hồ sơ của các cụ lên mạng dữ liệu để xác minh. Tất nhiên ở khâu này, khi cụ nào bị CA giữ bằng, CA sẽ fax văn bản ghi rõ nội dung tên cụ, địa chỉ, lý do giữ bằng.....
Và thế là rõ ràng các cụ sẽ ko thể nào lách được trong trường hợp này
Trong trường hợp này muốn đổi bằng hết hạn mà khỏi lằng nhằng, tốt nhất cụ đi nộp phạt lấy bằng về, và đặc biệt lưu ý giữ lại biên lai nộp phạt để nếu ông cấp đổi lại bằng có củ hành thì cụ còn có cơ sở để giải trình rằng mình đã thực hiện xong nghĩa vụ phạt phiếc với CA

Takahashi Ken

Xe đạp
Cụ bị phạt lỗi nhỏ như vậy mà đã tính đến chuyện bỏ bằng. Cụ tính như vậy là sai sách đấy. Hay là cụ muốn chuyển cái mấy trăm ngàn nộp phạt cho XXX sang chi phí đổi bằng mới ?. Cụ không thể làm được điều đó vì:
- Khi cụ đổi bằng mới do hết hạn, cụ cũng phải có bằng gốc.
- Khi cụ báo mất bằng lái xe rồi xin cấp lại, Sở GTVT xe hẹn cụ 60 ngày, trong thời gian đó theo quy trình thì họ sẽ kiểm tra trên hệ thống (điều này có thể họ làm và cũng có thể không ). Nếu phát hiện ra cụ bị xxx giữ bằng ở đâu đó, họ ra giữ lại hồ sơ của cụ và treo hồ sơ của cụ trong khoảng thời gian em không nhớ là 1 năm hay 5 năm vì tội lừa dối của cụ.
- Về thời hạn đổi bằng lái xe do hết hạn, theo quy định mới, Cụ được phép đổi bằng trước và sau 3 tháng.

dangphuong

Xe buýt
khi mất thì vẫn làm lại được cụ ơi .
vẫn mang những giấy tờ như khi đi đổi ra là được .
Còn trường hợp của cụ mà bị xxx giữ , cụ định báo là mất rồi làm lại cũng ko được đâu
vì khi báo mất là phải đợi 2 tháng để xác minh cơ . Tất nhiên là sẽ có rà soát xem bằng của cụ có bị giam ở đâu ko ?
Nếu phát hiện ra cụ nói dối để cấp bằng mới thì hình như còn tước bằng và cấm ko cho thi lấy bằng mấy năm luôn đấy.

Chào các bác

Sự là thế này, hôm tết em đưa cả nhà đi chơi, đi đại lộ thăng long đến đoạn cuối thì có cắm biển cấm đi quá 40km/h, em nhìn thấy nhưng ko phanh dứt khoát nên là bị bắn, em đi vượt quá 6km/h các bác ạ.

Các bác công an giữ lại, em thì cũng trực tính ko thích xin xỏ với cả làm luật nên em bảo làm biên bản luôn, bị giữ bằng lái 2 tuần và phải ra đội 19 (chỗ rẽ từ đại lộ thăng long ra thạch thất) nộp phạt để lấy lại bằng.

Bằng em cũng gần 5 năm rồi, còn mấy tháng nữa là hết hạn, em đang muốn đổi luôn, nhưng ko biết là bị giữ bằng rồi thì có đổi bằng mới được ko ạ?

Em cảm ơn các bác
Cụ chủ đăng bài đầu tiên - đọc đến đoạn đo đỏ em cứ nghĩ Cụ ngon lắm - nhưng đọc tới cuối thì thấy Cụ cũng láu cá [-X

Mấy anh xxx cũng không kém j Cụ đâu nên Cụ cũng đừng mơ :-|

tiennm

Xe tải
Nếu cụ học lại thì thoải mái chứ xin cấp lại, họ sẽ gửi yêu cầu tìm kiếm đi các Đội và phát hiện ra đang bị giữ tại đâu đó thì hồ sơ được trả về và không được cấp lại.

gavacao

Xe hơi
Nhiều cụ tư vấn chuẩn rồi ợ.
Câu trả lời của tôi cũng là cụ làm lại được trong trường hợp cụ nộp hồ sơ để thi lý thuyết + sa hình như cụ chưa bao giờ có bằng.
Còn nếu cụ nộp đơn báo mất hay vì lí do nào đó, người ta sẽ hẹn cụ thời gian xác minh (tầm 40 ngày gì đó), và người ta sẽ tra ra thông tin cụ bị tạm giữ bằng, vậy cụ sẽ nhận lại hồ sơ ợ.

bipboemlaxichlo

Xe điện
Nhiều cụ tư vấn chuẩn rồi ợ.
Câu trả lời của tôi cũng là cụ làm lại được trong trường hợp cụ nộp hồ sơ để thi lý thuyết + sa hình như cụ chưa bao giờ có bằng.
Còn nếu cụ nộp đơn báo mất hay vì lí do nào đó, người ta sẽ hẹn cụ thời gian xác minh (tầm 40 ngày gì đó), và người ta sẽ tra ra thông tin cụ bị tạm giữ bằng, vậy cụ sẽ nhận lại hồ sơ ợ.
ý thứ nhất làm cái mới ko
ý thứ 2 KHÔNG BAO GIỜ LÀM LẠI ĐƯỢC

hieukr2004

Xe tải
Các cụ cho e ý kiến:
Bằng của e là bằng quốc tế trước e về đổi sang bằng trong nước.OK
giờ nếu như e bị công an thu bằng trong nước.E vẫn còn bằng quốc tế thì có đổi như lần đầu tiên được không?

namthanh1974

Xe hơi
Ơ thế khi cụ đổi bằng QT sang trong nước họ không thu bằng QT lại à ? Điều này cũng có thể lợi dụng sơ hở để đổi vì đổi bằng QT sang trong nước chỉ mất khoảng 5 - 6 ngày thôi

hieukr2004

Xe tải
Ơ thế khi cụ đổi bằng QT sang trong nước họ không thu bằng QT lại à ? Điều này cũng có thể lợi dụng sơ hở để đổi vì đổi bằng QT sang trong nước chỉ mất khoảng 5 - 6 ngày thôi
họ chỉ giữ bản dich thuật công chứng thôi.sao giữ bằng quốc tế được cụ ví dụ e sang nước khác e còn đi được chứ^^.Vậy là có thể đổi được ah cụ